สอบถามข้อมูลการยึดทรัพย์ หนี้บัตรเคดิต

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104198 โดย chutima.ku
สวัสดีค่ะ สมาชิกชมรมทุกท่าน
มีเรื่องต้องการคำแนะนำ เกี่ยวกับเรื่องการยึดทรัพย์
ดิฉันมีหนี้บัตรเคดิต มูลค่าทั้งหมด ประมาณ 7 แสนบาท หยุดส่งมา 5 ปีแล้ว โดนฟ้องทุกบัตร และไม่เคยไปศาลเลย ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการบังคับคดีค่ะ มีเรื่องจะสอบถาม และขอคำแนะนำจากเพื่อนๆๆๆชมรมดังนี้ค่ะ
1. ดิฉันเป็นลูกจ้างราชการ เงินเดือน 22800 บาท กรมบังคับคดีสามารถอายัดเงินเดือนได้ใช่มัยค่ะ ถ้าอายัดได้เราจะรับหนังสือ/เอกสารต่างๆๆก่อนการอายัดใช่มัยค่ะ
2 . สามี จดทะเบียน มีรถที่กำลังผ่อนส่ง อยู่ 1 คัน กรมบังคับคดีสามารถทำการยึดรถที่เป็นชื่อสามีแล้วมาทำการขายทอดตลาดเพื่อชำระหนี้ได้มัยค่ะ
3. ส่วนตัวดิฉันไม่มีทรัพยสินใดๆๆๆนอกจากเงินเดือนค่ะ
4. หลังจากที่โดนบังคับคดีแล้ว คดีมีอายุความกี่ ปี ถึงจะสิ้นสุด
5. การอายัดเงินเดือนเจ้าหนี้สามารถทำการอายัดได้หลายๆๆๆเจ้าหนี้ หรือว่าได้ครั้งละ 1 เจ้าหนี้

ปล.ก่อนหน้านี้เป็นลูกจ้างรัฐอีกที่ 1 เงินเดือนไม่ถึง 20000

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #104199 โดย asransara
เข้าไปอ่านในห้อง รู้ทันกฎหมายเลยครับคำตอบอยู่ในนั้นทั้งหมดเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104212 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.355 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena