มีคอนโดติดจำนองและผ่อนรถ หยุดจ่ายหนี้บัตรเพื่อทำแฮร์คัทได้มั้ยครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #103821 โดย jackTs
.
ก็อย่างที่ผมเคยเกริ่นว่าไปในด้านบนนั่นแหละครับว่า ไอ้โครงการ“คลินิกแก้หนี้”ตัวนี้ มันเป็นเพียงแค่การขอความร่วมมือจากทางแบงก์ชาติ...ไม่ได้เป็นกฎหมาย...และไม่ได้บังคับ

เจ้าหนี้ที่เป็นสถาบันการเงินรายไหนอยากจะให้ความร่วมมือก็ได้ ถ้าให้ความร่วมมือก็ลงนามในสัญญา MOU กัน...หรือสถาบันการเงินรายใด จะไม่ให้ความร่วมมือก็ได้ ดังนั้น จึงไม่มีสถาบันการเงินที่เป็น Non-Bank รายใด ที่ลงนามในสัญญา MOU เลยแม้แต่รายเดียว...ขนาดธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด และธนาคารฮ่องกงแบงก์(HSBC) มันยังไม่ร่วมลงนามให้ความร่วมมือด้วยเลย ลองไปดูในรายชื่อ“ทั้งหมด”ให้ดีๆสิครับ ว่ามันมีรายชื่อซะที่ไหนกัน

สาเหตุที่ลูกหนี้ผู้ถือบัตรต่างๆ ที่สนใจใน“โครงการคลินิกแก้หนี้”

แต่ว่าสมัครแล้ว ไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้เลยสักคน

1. ลูกหนี้คนนั้น จะต้องเคยหยุดจ่ายหนี้มาก่อน อย่างน้อยก็ต้องหยุดจ่ายตั้งแต่ 2ใบขึ้น และได้หยุดจ่ายมาเป็นระยะเวลานานมากแล้ว จนกระทั่งตัวของลูกหนี้คนนั้น ได้ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก่อนจะถึงวันที่ 1 พฤษภาคม 2560…ถ้าใครที่เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย หรือติดมา Blacklist ภายหลังจากวันที่ 1 พฤษภาคม 2560 ไปแล้ว...สมัครไม่ผ่าน

2. หากลูกหนี้ที่ต้องการจะสมัครเข้าในโครงการนี้ ในอดีตเคยเป็นมนุษย์เงินเดือน หรือมีเงินเดือนประจำ แต่ปัจจุบันตกงาน หรือลาออกมาประกอบอาชีพส่วนตัว หรือทำงานฟรีแลนซ์ ไม่มีเอกสารใบรับรองเงินเดือนหรือสลิปเงินเดือน มาประกอบแนบกับใบสมัครด้วย...สมัครไม่ผ่าน

3. หากปัจุบันลูกหนี้มีอายุมาก หรือเกษียณอายุจากการทำงานแล้ว...สมัครไม่ผ่าน

4. ลูกหนี้ที่เคยถูกเจ้าหนี้ฟ้องศาลมาแล้ว แม้แต่คดีเดียว...สมัครไม่ผ่าน

5. ลูกหนี้ที่จะสมัครเข้าโครงการตัวนี้ จะต้องถูกบังคับให้เอาเจ้าหนี้เข้าร่วมในโครงการให้หมด ทุกเจ้าหนี้ ทุกบัตร-ทุกราย ห้ามยกเว้นแม้แต่รายเดียว

6. สมมุติว่า ลูกหนี้ที่สนใจจะเข้าสมัคร มีบัตรเครดิตและบัตรกดเงินทั้งหมด 5ใบ และเคยติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมาก่อนแล้ว ก่อนจะถึงวันที่ 1 พฤษภาคม (ตรงตามเงื่อนไขของข้อ 1.) และต่อให้ยังไม่เคยถูกฟ้องศาลเลยก็ตาม แต่ดันมี 1ในบัตรที่ลูกหนี้ถืออยู่ เป็นบัตรของพวก Non-Bank ต่างๆ…อาทิเช่น บัตร อิออน , ยูเมะพลัส , KTC , เฟิร์สช้อยส์ , บริษัทบัตรกรุงศรี , พรอมิส , เอมันนี่ , เจมันนี่ , ควิกแคช , อยุธยาคาร์ด , บัตรเครดิตโลตัส , บัตรเครดิตบิ๊กซี , บัตรเครดิตโรบินสัน , บัตรกรุงศรีโฮมโปร , เซนทรัลการ์ด , จีอีมันนี่...ฯล...จะสมัครไม่ผ่าน เพราะพวก Non-Bank ทั้งหลายแหล่เหล่านี้ มันไม่ได้เข้าร่วมในโครงการคลินิกแก้หนี้ด้วย

เพราะข้อกำหนดในข้อ 5. บังคับเอาไว้ว่า ลูกหนี้จะต้องเอาเจ้าหนี้เข้าร่วมในโครงการนี้ให้หมด ทุกเจ้าหนี้ ทุกบัตร-ทุกราย ห้ามยกเว้นแม้แต่รายเดียว ดังนั้น หากลูกหนี้ดันมีบัตรที่เป็นเจ้าหนี้ประเภท Non-Bank เพียงใบใดใบหนึ่ง ก็จะไม่สามารถเข้าร่วมในโครงการนี้ได้เลย

สรุปแล้ว โครงการคลินิกแก้หนี้ตัวนี้ ทางแบงก์ชาติออกมาตรการมาเป็นเพียงแค่“ยาหอม”เพื่อลดแรงที่ถูกด่า ในช่วงที่โดนด่ามากๆ ก็เท่านั้นเองครับ ว่ามีลูกหนี้ที่ติด Blacklist อยู่ 3ล้านราย(ณ ต้นปี 2560) ทางแบงก์ชาติไม่คิดที่จะทำอะไรบ้างเลยหรือ?

แบงก์ชาติก็เลยลดกระแสที่ถูกด่าอย่างหนัก(ในช่วงขณะนั้น) โดยการหยิบยกเอา“สัญญาประนอมหนี้” หรือ “สัญญาปรับโครงสร้างหนี้” ที่มีอยู่แล้วของเดิม มาทำการปัดฝุ่นใหม่ โดยการเปลี่ยนชื่อให้มันดูไพเราะเพราะพริ้ง ว่าเป็น“โครงการคลินิกแก้หนี้” โดยมอบหมายให้ SAM เป็นผู้ดำเนินการแทนในการคัดกรองและเจรจา
แล้วก็เอาดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อนตามสัญญาคลินิกแก้หนี้ ว่าเป็นดอกเบี้ยราคาถูกมาก(ไม่เกิน 7% ต่อปี) มาเป็น“ตัวล่อ”ให้ลูกหนี้มีความหวังแบบ ลมๆแล้งๆ ไปวันๆ...จะได้ลืมเรื่องการด่าแบงก์ชาติไปก่อน

เสร็จแล้วแบงก์ชาตก็มาอ้างว่า ทางแบงก์ชาติได้มีการทำโครงการเพื่อลดจำนวนลูกหนี้ที่ติด Blacklist มากถึง 3ล้านคนให้แล้วนะ...แต่...ดันตั้งเงื่อนไขที่จะสามารถสมัครได้ผ่าน เอาไว้อย่างมหาโหด โดยไม่บอกความจริงให้ประชาชนที่เป็นลูกหนี้ได้รับทราบเลยแม้แต่น้อย

มาถึง ณ วันนี้...ก็กลางปี พ.ศ.2561 แล้วนะครับท่านแบงก์ชาติ

ผ่านมาปีกว่าแล้วนะครับท่าน

ตอนนี้ตัวเลขของลูกหนี้ที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโร พุ่งสูงเกินกว่า 3ล้านคนไปมากแล้วนะครับ มีลูกหนี้ที่สมัครในโครงการคลินิกของท่าน แล้วผ่านการอนุมัติสักกี่คนครับ?

ถึงหนึ่งพันคนแล้วหรือยัง? :sweat:

แล้วปีนี้...ท่านคิดจะทำโครงการ“ยาหอม”ที่มีชื่อว่าอะไรขึ้นมาอีกล่ะครับ?

ประชาชนอย่างพวกผมอยากรู้ครับ

เอ้า...ใครที่เข้ามาอ่านจนถึงจุดนี้แล้ว อยากจะสมัครเข้าใน“โครงการคลินิกแก้หนี้” ก็เชิญได้เลยนะครับ…ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าผมเป็นลูกหนี้อย่างพวกคุณแล้วล่ะก็ แทนที่ผมจะเอาเวลาไปสมัครเข้าร่วมในโครงการตัวนี้ ผมจะไปทำงานอื่นให้มากๆ เพื่อที่จะเก็บเงินเอาไว้ Hair cut กับเจ้าหนี้ดีกว่าครับ ดีกว่ามาเสียเวลาไปยื่นใบสมัครแล้วก็ไม่ผ่าน

เสียเวลา เสียค่ารถ เสียทั้งค่าถ่ายเอกสารต่างๆ สู้ทำงานเก็บเงินเอาไว้ให้มากๆ เพื่อรอวันหมดหนี้ดีกว่าครับ
หรือไม่ก็รอลุ้นกันว่า ปีนี้ ทางแบงก์ชาติจะมีโครงการ“ยาหอม”ตัวใหม่อะไร ที่จะออกมาให้ลูกหนี้ได้“จั๊กกะจี้”เล่น...ก็สนุกดีนะครับ :P

ปล. ท่านผู้ว่าฯแบงก์ชาติกรุณาอย่าโกรธผมนะครับ

ที่ผมนำเอาความจริงมาเปิดเผยให้ประชาชน

โดยเฉพาะลูกหนี้ได้รับทราบ...555
:laughing:
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103874 โดย Qbkk
ขอบพระคุณมากๆสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103877 โดย Qbkk
ขอโทษจริงๆครับ ได้อ่านลิงค์แล้วครับ แต่ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ทราบว่าเรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทหรือไม่ถ้าหยุดจ่าย เพราะยังหาหัวข้อที่เกี่ยวเนื่องไม่พบครับ
รบกวนช่วยชี้แจงให้ผมเข้าใจด้วยอีกครั้งนะครับ

จากหัวข้อนี้ครับ

Qbkk เขียน:
เรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทเหรอครับ ?

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ได้อ่านแล้วหรือยัง ผมส่งให้ตั้งแต่แรกแล้วนะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103891 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: ขอโทษจริงๆครับ ได้อ่านลิงค์แล้วครับ แต่ถึงตอนนี้ก็ยังไม่ทราบว่าเรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทหรือไม่ถ้าหยุดจ่าย เพราะยังหาหัวข้อที่เกี่ยวเนื่องไม่พบครับ
รบกวนช่วยชี้แจงให้ผมเข้าใจด้วยอีกครั้งนะครับ

จากหัวข้อนี้ครับ

Qbkk เขียน:
เรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทเหรอครับ ?

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ได้อ่านแล้วหรือยัง ผมส่งให้ตั้งแต่แรกแล้วนะ

จากที่คุณได้อ่านลิ้งค์ที่ผมให้ไปแล้ว คุณได้เจอประโยคด้านล่างนี้มั้ยครับ ?

และสุดท้ายแล้ว สำหรับคำว่า Hair cut

Haircut สามารถทำได้จนถึงเมื่อไหร่?

คำตอบก็คือ Hair cut สามารถทำได้ตลอด

ถ้าคุณได้อ่านเจอ แล้วยังไม่เข้าใจ ลองพูดมันซ้ำ ๆ แล้ว เอาไปเปรียบเทียบกับสิ่งที่คุณถามมาครับ

(ทำซ้ำไปเรื่อย ๆ คุณก็จะเข้าใจครับ)

.

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104201 โดย Qbkk
ขออนุญาติสอบถามเพิ่มครับคุณอา
ตอนนี้ผมหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดเพื่อรอแฮร์คัทครับ

แต่พอตรวจสอบสินเชื่อส่วนบุคคลที่เคยกูมา มีดอกเบี้ยตามรายละเอียดด้านล่าง
1. City ดอกเบี้ย 15%ต่อปี แต่อัตราดอกเบี้ยรวมค่าธรรมเนียม 16%ต่อปี
2. ยูโอบี ดอกเบี้ย 13.10%

ทั้งสองสินเชื่อนี้คือการปล่อยกู้ที่ไม่ผิดกฎหมายใช่มั้ยครับ
ผมสามารถหยุดจ่ายแล้วไปต่อรองแฮร์คัท แล้วทางศาลจะพิจารณาอย่างไรครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104211 โดย jackTs
.
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104213 โดย jackTs
.
ผมทำบทความให้แล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

ไม่ใช่เอาแต่ถามอย่างเดียว

คนถาม มีเป็นหมื่น เป็นแสนคน นะครับ

แต่คนตอบ มีไม่ถึง 10คนเอง

.

.

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104219 โดย Badman
ถามยังกับปืนกล

คุณควรวางแผนเก็บเงินรอ Hair Cut ครับคุณควรจะต่อรองปิดบัญชีก่อนขึ้นศาลให้ได้คู่กรณีจะได้ลดลงครับ ยิ่งมีทรัพย์สินคุณต้องหารายได้เพิ่มให้มากขึ้นด้วยครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104233 โดย Qbkk

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ผมทำบทความให้แล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

ไม่ใช่เอาแต่ถามอย่างเดียว

คนถาม มีเป็นหมื่น เป็นแสนคน นะครับ

แต่คนตอบ มีไม่ถึง 10คนเอง

.

ขอบคุณครับที่ช่วยชี้แนวทางครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104234 โดย Qbkk

Badman เขียน: ถามยังกับปืนกล

คุณควรวางแผนเก็บเงินรอ Hair Cut ครับคุณควรจะต่อรองปิดบัญชีก่อนขึ้นศาลให้ได้คู่กรณีจะได้ลดลงครับ ยิ่งมีทรัพย์สินคุณต้องหารายได้เพิ่มให้มากขึ้นด้วยครับ

ขอบพระคุณมากๆครับสำหรับการแนะนำครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108086 โดย Qbkk
สวัสดีครับ
วันนี้ผมได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมายตัวแทนธนาคารทหารไทย
เรื่องขอยกเลิกสัญญาและชำระหนี้
เมื่อผมโทรไปต่อรองขอส่วนลดแฮร์คัท ปรากฎว่เค้าไม่ลดให้เลยครับ
เค้าแจ้งว่าเพราะว่าผมยังมีติดกู้ผ่อนบ้านอยู่กับธนาคารทหารไทยเช่นกันดังนั้นไม่มีส่วนลดใดๆครับ
ทางบริษัทจะปล่อยตามระบบกฎหมาย
นี่เป็นเรื่องจริงหรือเค้าขู่ครับ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108125 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: สวัสดีครับ
วันนี้ผมได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมายตัวแทนธนาคารทหารไทย
เรื่องขอยกเลิกสัญญาและชำระหนี้
เมื่อผมโทรไปต่อรองขอส่วนลดแฮร์คัท ปรากฎว่เค้าไม่ลดให้เลยครับ
เค้าแจ้งว่าเพราะว่าผมยังมีติดกู้ผ่อนบ้านอยู่กับธนาคารทหารไทยเช่นกันดังนั้นไม่มีส่วนลดใดๆครับ
ทางบริษัทจะปล่อยตามระบบกฎหมาย
นี่เป็นเรื่องจริงหรือเค้าขู่ครับ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ถ้าคุณขยันอ่านหาความรู้ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ คำถามที่คุณได้ถามมาด้านบน อาจจะไม่ต้องถามเลยก็เป็นได้ครับ

ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจมาถามเพิ่มได้ครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111180 โดย Qbkk
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านอยากจะขอคำแนะนำครับ
วันนี้ผมได้ตกลงแฮร์คัทกับทาง UOB หลังขึ้นศาลครั้งที่1แล้วครับ
ลดจาก 215,666 บาทเหลือ ชำระงวดเดียว 181,000 บาทครับ ซึ่งยินยอมทั้งสองฝ่าย

แต่พอเค้าส่งจดหมายยืนยันมาให้ กลับกลายเป็นไม่มีลายเซ็นต์ลงลายชื่อผู้อนุมัติเลยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าจดหมายไม่สมบูรณ์แบบนี้ควรชำระหรือไม่ครับ
ทางยูโอบีบอกว่าเค้าไม่สามารถเซ็นต์ได้ เพราะต้องเป็นผู้อำนวนการเซ็นต์เท่านั้น
เอาเงินไปจ่ายที่ธนาคารเมื่อไหร่เค้าจะออกจดหมายปิดหนี้ให้ตรงนั้นเลยครับ

ผมควรชำระหรือไม่ครับ รุ้สึกไม่ปลอดภัยแต่ทางนั้นก้อบอกว่ามันเป็นแบบนี้จริงๆ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.763 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena