อายัดเงินเดือน

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102852 โดย KONKANOK1509
อายัดเงินเดือน was created by KONKANOK1509
อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า เราโดนอายัดเงินเดือนตั้งแต่ ตุลาคม 2560 ฐานเงินเดือน 12,000 บาท ปกติก็จ่ายตรงทุกเดือน แต่ตอนนี้แฟนต้องออกจากงานมาดูลูกคนเล็กและแม่ที่ป่วยซึ่งเราเป็นรายได้หลักของครอบครัว ทางบริษัทให้เราเป็นคนเอาเงินไปจ่ายที่กรม่บังคับคดีเอง ถ้าเราจ่ายบ้างเดือนเว้นเดือนจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ บริษัทจะเดือดร้อนมั้ยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102856 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic อายัดเงินเดือน

KONKANOK1509 เขียน: อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า เราโดนอายัดเงินเดือนตั้งแต่ ตุลาคม 2560 ฐานเงินเดือน 12,000 บาท ปกติก็จ่ายตรงทุกเดือน แต่ตอนนี้แฟนต้องออกจากงานมาดูลูกคนเล็กและแม่ที่ป่วยซึ่งเราเป็นรายได้หลักของครอบครัว ทางบริษัทให้เราเป็นคนเอาเงินไปจ่ายที่กรม่บังคับคดีเอง ถ้าเราจ่ายบ้างเดือนเว้นเดือนจะเป็นอะไรมั้ยค่ะ บริษัทจะเดือดร้อนมั้ยค่ะ

คุณโดนแจ้งอายัดเงินเดือนตั้งแต่เมื่อไรครับ ? ก่อนหรือหลัง 4 กันยายน 2560 ?

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102899 โดย KONKANOK1509
Replied by KONKANOK1509 on topic อายัดเงินเดือน
โดนจดหมายคำสั่งอายัดเมื่อ 26 ก.ค. 60 ค่ะ แต่ก็มีขอผ่อนมาจ่ายครั้งแรกวันที่ 10 ต.ค. ค่ะ เพราะอยู่ในช่วงลาคลอด ทางบริษัทเลยทำหนังสือแจ้งไปให้ค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102900 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic อายัดเงินเดือน

KONKANOK1509 เขียน: โดนจดหมายคำสั่งอายัดเมื่อ 26 ก.ค. 60 ค่ะ แต่ก็มีขอผ่อนมาจ่ายครั้งแรกวันที่ 10 ต.ค. ค่ะ เพราะอยู่ในช่วงลาคลอด ทางบริษัทเลยทำหนังสือแจ้งไปให้ค่ะ

งั้น คุณก็โดนอายัด ประมาณ 2,000 บาท (ถ้าทำเรื่องขอลดหย่อน 50% ก็จะเหลือ 1,000 บาท / เดือน)

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102911 โดย zadayu
Replied by zadayu on topic อายัดเงินเดือน
รบกวนสอบถามค่ะ ของเราศาลตัดสินแล้วเข้าสู่กระบวนการบังคับคดี
ตอนนี้ไม่ได้ทำงานบริษัท เลี้ยงลูกอยู่บ้าน มีขายของออนไลน์ค่ะ เราจะโดนอายัดบัญชีมั้ยคะ ถ้าบัญชีที่ใช้ขายของออนไลน์มีเงินหมุนเวียนอยู่ประมาน100000บาทค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102918 โดย ReFreshZzz

zadayu เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ ของเราศาลตัดสินแล้วเข้าสู่กระบวนการบังคับคดี
ตอนนี้ไม่ได้ทำงานบริษัท เลี้ยงลูกอยู่บ้าน มีขายของออนไลน์ค่ะ เราจะโดนอายัดบัญชีมั้ยคะ ถ้าบัญชีที่ใช้ขายของออนไลน์มีเงินหมุนเวียนอยู่ประมาน100000บาทค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

เข้าไปอ่านครับ ไม่เข้าใจค่อยมาถาม

หรือ ตั้งกระทู้ของตัวคุณเองเพื่อถาม

หรือ ถ้าคุณมีกระทู้อยู่แล้ว ไปถามต่อจากกระทู้ของคุณครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102923 โดย KONKANOK1509
Replied by KONKANOK1509 on topic อายัดเงินเดือน
ขอบคุณมากค่ะ ขอสอบถามนอกเนื่องสักหน่อยนะค่ะ พอดีแม่เป็นมะเร็งน่ะค่ะอยากจะโอนที่บ้านให้เนื้อที่ 50 ตรว. แต่ก็กลัวจะโดนอายัด แบบนี้ทำยังไงดีค่ะ ให้แม่โอนให้ลูกของเราเลยจะดีมั้ยค่ะ แต่ลูกอายุ 8 ขวบกับ 10 เดือนเองค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102959 โดย ReFreshZzz

KONKANOK1509 เขียน: ขอบคุณมากค่ะ ขอสอบถามนอกเนื่องสักหน่อยนะค่ะ พอดีแม่เป็นมะเร็งน่ะค่ะอยากจะโอนที่บ้านให้เนื้อที่ 50 ตรว. แต่ก็กลัวจะโดนอายัด แบบนี้ทำยังไงดีค่ะ ให้แม่โอนให้ลูกของเราเลยจะดีมั้ยค่ะ แต่ลูกอายุ 8 ขวบกับ 10 เดือนเองค่ะ

โอนที่ดิน ติดต่อ กรมที่ดิน ครับ จะได้ข้อมูลคุณได้ดีที่สุด

www.dol.go.th/Pages/internet.aspx

ส่วนเรื่องอายัดอ่านด้านล่างครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงจุดไหน หรือสงสัย มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.406 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena