ติดหนี้บัตรกรุงศรีเฟิร์สช๊อย ศาลพิพากษาให้จ่ายหนี้ภายใน 15 วัน มีรถที่ผ่อนอยู่ จะโดนยึดมั

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102642 โดย ์NaNa14
:sweat:
เป็นหนี้บัตรกรุงศรีเฟิร์สช๊อย ยอด 50,xxx กว่าๆ ศาลพิพากษาให้จ่ายชำระภายใน 15 วัน ซืึ่งวันครบกำหนดคือ วันที่ 31 พฤษภาคมนี้ค่ะ เรามีรถที่ผ่อนกับธนาคารธนชาติอยู่1 คัน เหลือผ่อนอีก 41 งวด ในกรณีนี้ ทางเจ้าหนี้จะสามารถยึดรถ หรือทำเรื่องอายัดรถได้มั้ยคะ แล้วสามารถต่อทะเบียน หรือต่อภาษีรถได้ตามปกติมั้ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102650 โดย thakorn.r

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102656 โดย ์NaNa14

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102713 โดย ์NaNa14
เหลือเวลาอีก 7 วัน จะถึงวันที่ศาลพิพากษาให้ชำระหนี้ยอด 56,000 บาท ลองโทรไปต่อรองกับเจ้าหนี้เพื่อขอปิดยอดที่ 35,000 บาท เจ้าหนี้ไม่ตกลง ยืนยันให้ชำระหนี้ที่ยอด 49,000 บาท ควรรอเวลาให้ใกล้ๆวันครบกำหนดจ่ายแล้วโทรไปต่อรองอีกทีดีมั้ยคะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102723 โดย bumbump
แล้วทางเจ้าของกระทู้ไม่ได้ต่อรองการผ่อนชำระตอนขึ้นศาลเลยเหรอครับ
ผมขอเป้นข้อมูล เพราะผมก็มี FC อยู่ 140,000

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102739 โดย Badman
- เจรจาขอผ่อนดูถ้าจ่ายเป็นก้อนไม่ไหว เช็คเงินเดือนและทรัพย์สินที่มีด้วย
- รถที่ผ่อนอยู่ยึดไม่ได้เพราะรถที่ผ่อนอยู่เจ้าของที่แท้จริง(ผู้ถือกรรมสิทธิ์)คือไฟแนนซ์

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102742 โดย ์NaNa14
ขอเล่าเป็นขั้นตอนนะคะ
1. หยุดจ่ายชำระหนี้บัตรตั้งแต่ปลายปี 2017

2. ทางเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้ เนื่องจากเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์มือถือ

3. ต้นเดือนมีนาคม 2018 ได้รับจดหมายเตือนว่าจะส่งฟ้องศาล (ยอดที่แจ้งในจดหมายเตือนคือเงินต้น 59xxx ดอกเบี้ย 1xxxx และค่าทนายความ 3000

4. ปลายเดือนมีนาคม 2018 ได้รับหมายศาล เพื่อนัดไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้

5. เดือนเมษายนไปศาลตามนัด ทางเจ้าหนี้ยื่นข้อเสนอให้ผ่อนจ่ายงวดละ 2xxx บาท 17 งวด และงวดที่ 18 ให้จ่ายยอดที่เหลือทั้งหมดประมาณ 25xxx เราปฎิเสธข้อเสนอของเจ้าหนี้เพราะคิดว่าจ่ายไม่ไหวเนื่องจากมีอีก 3 บัตรที่ยังผ่อนขั้นต่ำอยู่ วันนั้นจึงตัดสินใจให้ศาลเป็นผู้ตัดสิน ดิฉันได้ขอความเห็นใจจากศาลเรื่องดอกเบี้ย และแจ้งศาลว่ามีหนี้อีก 3 บัตร ศาลรับพิจารณาลดดอกเบี้ยให้จาก 15% เหลือที่ 7.5% และให้รอเอกสารคำพิพากษา เพื่อดูยอดที่ต้องชำระแก่เจ้าหนี้

6.กลางเดือนพฤษภาคม ได้รับเอกสารคำพิพากษา ให้ชำระหนี้เงินต้น 52xxx (รวมดอกเบี้ยแล้ว 7.5%) และค่าทนายความ 3,000 บาท

7. โทรไปต่อรองเจ้าหนี้เพื่อขอปิดยอดที่ 35,000 บาท แต่เจ้าหนี้ปฏิเสธ ยืนยันให้ชำระที่ยอด 49,000 บาท

8. มีเจ้าหนี้ติดต่อมายื่นข้อเสนอ ให้ผ่อนชำระได้ 2 งวด งวดละ 25,000 บาท ดิฉันปฎิเสธข้อเสนอของเจ้าหนี้ และยืนยันว่ามีเงินเพื่อปิดบัญชีที่ยอด 35,000 บาท บอกเจ้าหนี้แบบตรงๆว่า หาได้แค่นี้จริงๆ เงินก้อนนี้รวมเงินเดือนเกือบหมดของเดือนนี้ และขอยืมเพื่อนมาเพื่ออยากชำระให้จบๆกันไป ผ่านไป 2 ชั่วโมง เจ้าหนี้ให้โทรมา ให้ fax เอกสาร (1.) สำเนาบัตรประชาชน ให้ระบุยอดที่ต้องการปิดชำระ ,ยอดที่เราเป็นหนี้ทั้งหมด ,จำนวนเจ้าหนี้ทั้งหมด , เงินเดือนปัจจุบันที่ได้รับ (2.) ใบแจ้งหนี้ของเจ้าหนี้รายอื่นๆ (3.) หนังสือรับรองเงินเดือนของเดือนล่าสุด

9. เมื่อวาน 24/5/2018 มีเจ้าหน้าที่โทรกลับมาแจ้งว่า ไม่ผ่านอนุมัติ แต่ให้จ่ายที่ยอด 35,000 ก่อน และต้องชำระอีกครั้งที่ยอด 15,000 บาท และมีข้อเสนอใหม่ให้อีกหนึ่งทางเลือก คือ ให้ผ่อนชำระ 10 งวด งวดละ 6,000 บาท ดิฉันคิดไตร่ตรองดูแล้ว ว่ายิ่งรับผ่อนชำระก็ยิ่งยืดเวลาเป็นหนี้ไปอีก แถมต้องจ่ายเงินมากกว่ายอดที่ศาลาพิพากษาซะอีก จึงปฎิเสธไป ค่ะ

ณ ตอนนี้ รอเจ้าหน้าที่ติดต่อมา รอดูข้อเสนอต่อไปค่ะ

ปล. แจ้งเจ้าหน้าที่ไปว่า ทางดิฉันต้องได้รับหนังสือลดหนี้ หรือเอกสารเพื่อยืนยันการลดหนี้ก่อนเท่านั้น ถึงจะชำระเงินให้ค่ะ (กลัวโดนหลอกให้จ่ายแค่หนี้ส่วนนึง แต่ไม่ปิดบัญชีให้ค่ะ)

ท่านใดมีคำแนะนำอะไร ยินดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102744 โดย ReFreshZzz
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ประกาศ : สอนอบรม"ฟรี" วิธีแก้ไขปัญหาหนี้ ที่อิมแพ็ค เมืองทองธานี วันเสาร์ที่ 7/ก.ค./61

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46036&Itemid=64

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102834 โดย ์NaNa14
:shy: :shy: :shy:
วันนี้มีเจ้าหนี้บัตรเฟิร์สช้อย โทรมาแจ้งว่าเกิดความผิดพลาดทางระบบของฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องไปคัดคำพิพากษาใหม่ ทำให้ยื่นเรื่องเสนอการลดยอดชำระหนี้ที่ตกลงกันไว้ที่ยอด 35,000 บาท(จากยอดฟ้องในคำพิพากษา 5x,xxx บาท) ให้ไม่ทัน ขอเลื่อนเป็นให้ชำระภายในเดือนมิถุนายน แล้วจะโทรกลับมาแจ้งเราอีกครั้ง

ใครเคยเจอกรณีแบบนี้บ้างคะ คืองง จากต้องรีบชำระเงิน กลายเป็นค่อยชำระเดือนหน้า กลัวเจ้าหนี้จะเล่นตุกติกอะไรอีก(หรือเปล่า)

ขอคำปรึกษา หรือ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102835 โดย ReFreshZzz

์NaNa14 เขียน: :shy: :shy: :shy:
วันนี้มีเจ้าหนี้บัตรเฟิร์สช้อย โทรมาแจ้งว่าเกิดความผิดพลาดทางระบบของฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องไปคัดคำพิพากษาใหม่ ทำให้ยื่นเรื่องเสนอการลดยอดชำระหนี้ที่ตกลงกันไว้ที่ยอด 35,000 บาท(จากยอดฟ้องในคำพิพากษา 5x,xxx บาท) ให้ไม่ทัน ขอเลื่อนเป็นให้ชำระภายในเดือนมิถุนายน แล้วจะโทรกลับมาแจ้งเราอีกครั้ง

ใครเคยเจอกรณีแบบนี้บ้างคะ คืองง จากต้องรีบชำระเงิน กลายเป็นค่อยชำระเดือนหน้า กลัวเจ้าหนี้จะเล่นตุกติกอะไรอีก(หรือเปล่า)

ขอคำปรึกษา หรือ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

- เงินยังอยู่ในมือคุณ จะกลัวอะไรหละครับ
- ความผิดพลาดไม่ได้เกิดขึ้นจากตัวคุณ
- แค่คุณรอบคอบ และระมัดระวัง ก็โอเคละครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102838 โดย ์NaNa14
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณ คุณ ReFreshZzz สำหรับคำแนะนำค่ะ

(มือใหม่เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกชมรมนี้ไม่นาน ไม่ถนัดการใช้งาน การตอบคำถาม ต้องขออภัยด้วยค่ะ )

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.455 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena