สอบถามค่ะ ต้องทำอย่างไรต่อค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102621 โดย mamafogus
ปกติเราจ่ายบัตรเครดิตตรงรอบมาโดยตลอด ไม่เคยมีหนี้เสียค่ะ บัตรเครดิตที่มีส่วนมากจะนำมาจ่ายค่ารักษาพ่อ ไม่ค่อยได้ไปใช้จ่ายส่วนอื่นค่ะ และวันหนึ่ง เราได้เปิดทำธุรกิจตัวเอง เราจึงรวบรวมเงินในบัตรที่มีอยู่ไปซื้อเครื่องมือในการทำงานค่ะหลักแสนกว่าบาท ระหว่างที่รอเงินจากลูกค้า 4 เดือน การเงินเราก็สะดุดเริ่มทำให้จ่ายค่าบัตรไม่ตรงรอบบิล แต่ก็มีประครองตัดจ่ายให้เรื่อยๆ จนล่าสุดเราตัดหนี้บัตรได้ 3 ใบเมื่อได้เช็คจากลูกค้า เหลือ KTC KBank SCB ที่ยังไม่ได้ตัดรอบบิลค่ะ Kbank SCB เราโทรไปนัดชำระแล้ว ไม่มีปัญหา เราสามารถชำระได้เลย แล้วปรับรอบเข้าสู่ปกติ มาติดที่ KTC ค่ะ เดือนที่แล้วเราไปตัดยอดบัตรเครดิต 3000 บาท ยอดบัตรกดเงินสด 2333 บาท สรุปมาวันนี้เราได้รับจดหมายแจ้งขอยกเลิกบัตรถาวรทั้ง 2 ใบค่ะ ทั้งๆ ที่อาทิตย์นี้เรากำลังจะจ่ายชำระหนี้บัตรใบละ 10000 บาท เราโทรคุยกับเจ้าหน้าที่สรุปเอกสารเราได้ย้ายกลับไปที่ KTC หมดแล้วเพื่อเตรียมฟ้องศาล เราคุยกับเจ้าหน้าที่ เค้าแจ้งว่าให้จ่ายก่อนฟ้อง 6-8 งวด เราบอกคงไม่ไหว บัตรเครดิตติด 39338 บัตรกดเงินสด 74069 รวมแล้วแสนกว่าบาท ธุรกิจก็กำลังเริ่มต้น เงินยังต้องหมุนจ่ายลูกน้องและผ่อนค่าเครื่องมือต่างๆ ถ้าอีก 3-4 เดือนเราคงพอหมุนผ่อนจ่ายหนี้ก่อนนี้ได้ค่ะ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะแนวทางด้วยนะคะ เราโทรคุยกับธนาคารแล้ว ธนาคารบอกว่าให้ไปทำเรื่องผ่อนระยะยาวเอาหลังจากที่ขึ้นศาลแล้วค่ะ สุดท้ายเราก็รักษาเครดิตของตัวเองไว้ไม่ได้ ส่วนธนาคารอื่นๆ ไม่มีปัญหาค่ะ พรุ่งนี้เราไปจ่ายชำระ Kbank SCB เข้าสู้รอบปกติ มีตัดยอดบัตรเครดิตของ Kbank เป็น 0 ขอสอบถามอีกข้อค่ะว่าถ้า KTC เราโดนฟ้องศาล บัตรธนาคารอื่นๆ จะกระทบไปด้วยมั้ยคะ ส่วนกู้ธนาคารออมสินมาลงทุน SME ต่อไปคงหมดสิทธิ์แล้วใช่มั้ยคะ เครียดจังเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102622 โดย ReFreshZzz

mamafogus เขียน: ปกติเราจ่ายบัตรเครดิตตรงรอบมาโดยตลอด ไม่เคยมีหนี้เสียค่ะ บัตรเครดิตที่มีส่วนมากจะนำมาจ่ายค่ารักษาพ่อ ไม่ค่อยได้ไปใช้จ่ายส่วนอื่นค่ะ และวันหนึ่ง เราได้เปิดทำธุรกิจตัวเอง เราจึงรวบรวมเงินในบัตรที่มีอยู่ไปซื้อเครื่องมือในการทำงานค่ะหลักแสนกว่าบาท ระหว่างที่รอเงินจากลูกค้า 4 เดือน การเงินเราก็สะดุดเริ่มทำให้จ่ายค่าบัตรไม่ตรงรอบบิล แต่ก็มีประครองตัดจ่ายให้เรื่อยๆ จนล่าสุดเราตัดหนี้บัตรได้ 3 ใบเมื่อได้เช็คจากลูกค้า เหลือ KTC KBank SCB ที่ยังไม่ได้ตัดรอบบิลค่ะ Kbank SCB เราโทรไปนัดชำระแล้ว ไม่มีปัญหา เราสามารถชำระได้เลย แล้วปรับรอบเข้าสู่ปกติ มาติดที่ KTC ค่ะ เดือนที่แล้วเราไปตัดยอดบัตรเครดิต 3000 บาท ยอดบัตรกดเงินสด 2333 บาท สรุปมาวันนี้เราได้รับจดหมายแจ้งขอยกเลิกบัตรถาวรทั้ง 2 ใบค่ะ ทั้งๆ ที่อาทิตย์นี้เรากำลังจะจ่ายชำระหนี้บัตรใบละ 10000 บาท เราโทรคุยกับเจ้าหน้าที่สรุปเอกสารเราได้ย้ายกลับไปที่ KTC หมดแล้วเพื่อเตรียมฟ้องศาล เราคุยกับเจ้าหน้าที่ เค้าแจ้งว่าให้จ่ายก่อนฟ้อง 6-8 งวด เราบอกคงไม่ไหว บัตรเครดิตติด 39338 บัตรกดเงินสด 74069 รวมแล้วแสนกว่าบาท ธุรกิจก็กำลังเริ่มต้น เงินยังต้องหมุนจ่ายลูกน้องและผ่อนค่าเครื่องมือต่างๆ ถ้าอีก 3-4 เดือนเราคงพอหมุนผ่อนจ่ายหนี้ก่อนนี้ได้ค่ะ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยชี้แนะแนวทางด้วยนะคะ เราโทรคุยกับธนาคารแล้ว ธนาคารบอกว่าให้ไปทำเรื่องผ่อนระยะยาวเอาหลังจากที่ขึ้นศาลแล้วค่ะ สุดท้ายเราก็รักษาเครดิตของตัวเองไว้ไม่ได้ ส่วนธนาคารอื่นๆ ไม่มีปัญหาค่ะ พรุ่งนี้เราไปจ่ายชำระ Kbank SCB เข้าสู้รอบปกติ มีตัดยอดบัตรเครดิตของ Kbank เป็น 0 ขอสอบถามอีกข้อค่ะว่าถ้า KTC เราโดนฟ้องศาล บัตรธนาคารอื่นๆ จะกระทบไปด้วยมั้ยคะ ส่วนกู้ธนาคารออมสินมาลงทุน SME ต่อไปคงหมดสิทธิ์แล้วใช่มั้ยคะ เครียดจังเลยค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหน มาถามเพิ่มครับ

กรุณาตั้งคำถามของคุณให้ชัดเจน เป็นข้อ ๆ เพื่อที่คุณจะได้คำตอบที่ต้องการมากที่สุดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102630 โดย jackTs
.
ไปฟังการอบรมสิครับ คุณอยู่แค่ กรุงเทพ-ปริมณฑล (แค่นี้เอง)
กิจกรรมแบบนี้ 3ปีกว่า ถึงจะมีการจัดงานขึ้นสักครั้ง

ถ้าไม่ไปฟังอบรมในครั้งนี้ ก็ถามต่อไปเรื่อยๆเถอะครับ คงหาทางออกด้วยตัวเองได้สักวันเองแหละครับ

ประกาศ : สอนอบรม"ฟรี" วิธีแก้ไขปัญหาหนี้ ที่อิมแพ็ค เมืองทองธานี วันเสาร์ที่ 7/ก.ค./61
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46036&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.391 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena