ธนาคารออมสิน สินเชื่อธนาคารประชาชน

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102543 โดย sirirak
ตอนนี้ยังไม่มีเลยค่ะและจะขอเวลาเพื่อเริ่มจ่ายอีก ๓ เดือนค่ะ ควรที่จะโทรไปบอกกับธนาคารออมสินสำนักงานใหญ่มั้ยค่ะว่ายังไม่มีจ่ายตามคำบังคับ แต่ได้บอกสาขาที่ไปกู้มาแล้วค่ะ เค้าบอกว่ามีเมื่อไหร่ก็มาจ่ายค่ะ รบกวนช่วยคำนวณค่ะ และอยากรู้ว่าคนค้ำจะโดนไปด้วยมั้ยค่ะ ตอนนี้คนค้ำก็ถามมาว่าเค้าก็มีทรัพย์สินอยู่ค่ะ ก็เครียดๆ ว่าควรทำไงดีค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102545 โดย ReFreshZzz

sirirak เขียน: ตอนนี้ยังไม่มีเลยค่ะและจะขอเวลาเพื่อเริ่มจ่ายอีก ๓ เดือนค่ะ ควรที่จะโทรไปบอกกับธนาคารออมสินสำนักงานใหญ่มั้ยค่ะว่ายังไม่มีจ่ายตามคำบังคับ แต่ได้บอกสาขาที่ไปกู้มาแล้วค่ะ เค้าบอกว่ามีเมื่อไหร่ก็มาจ่ายค่ะ รบกวนช่วยคำนวณค่ะ และอยากรู้ว่าคนค้ำจะโดนไปด้วยมั้ยค่ะ ตอนนี้คนค้ำก็ถามมาว่าเค้าก็มีทรัพย์สินอยู่ค่ะ ก็เครียดๆ ว่าควรทำไงดีค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102547 โดย sirirak
:say: มีเงินเดือน 17,660 และโดนหักหนี้สหกรณ์และหนี้ค้ำประกัน ประกันสังคม หุ้น เหลือที่ได้รับ 1,000 บาท

กลุ่มธนาคารพาณิชย์ที่เป็นหนี้: หยุดจ่ายปี 57 ทุกหนี้ค่ะ
ธนาคารธนชาติ 20,000 ส่งใบทวงหนี้มาจากสำนักกฎหมายปกติ
ธนาคารออมสิน 135,000 ฟ้อง ปี 59
ธนาคารกรุงไทย กยศ 95,000 ฟ้องปี 59 โดยบังคับค่ะแต่พ่อเป็นคนค้ำค่ะ คิดว่าน่าจะสืบทรัพย์

กลุ่ม Non Bank ที่เป็นหนี้:
อิออน 32,000 ส่งใบทวงหนี้มาจากสำนักกฎหมายปกติ และตอนนี้จะให้ปิดเสนอ ยอดปิดมาค่ะ
อีซีบาย 56,000 ตอนนี้มีหมายจะให้ไกล่เกลี่ยเดือน กค. 61
เฟร้สช้อย 20,000 เงียบไปแล้วตอนนี้

ตอนนี้แผนคิดว่าจะกู้สหกรณ์มาปิดจะดีมั้ยค่ะ
วางแผนไม่ถูกเลยค่ะ หรือจะรอให้หนี้สหกรณ์หมดก่อนจะหมดเดือน พค. 61 ค่ะ
เอาไงดี ใครมีคำแนะนำๆได้ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102551 โดย ReFreshZzz

sirirak เขียน: :say: มีเงินเดือน 17,660 และโดนหักหนี้สหกรณ์และหนี้ค้ำประกัน ประกันสังคม หุ้น เหลือที่ได้รับ 1,000 บาท

กลุ่มธนาคารพาณิชย์ที่เป็นหนี้: หยุดจ่ายปี 57 ทุกหนี้ค่ะ
ธนาคารธนชาติ 20,000 ส่งใบทวงหนี้มาจากสำนักกฎหมายปกติ
ธนาคารออมสิน 135,000 ฟ้อง ปี 59
ธนาคารกรุงไทย กยศ 95,000 ฟ้องปี 59 โดยบังคับค่ะแต่พ่อเป็นคนค้ำค่ะ คิดว่าน่าจะสืบทรัพย์

กลุ่ม Non Bank ที่เป็นหนี้:
อิออน 32,000 ส่งใบทวงหนี้มาจากสำนักกฎหมายปกติ และตอนนี้จะให้ปิดเสนอ ยอดปิดมาค่ะ
อีซีบาย 56,000 ตอนนี้มีหมายจะให้ไกล่เกลี่ยเดือน กค. 61
เฟร้สช้อย 20,000 เงียบไปแล้วตอนนี้

ตอนนี้แผนคิดว่าจะกู้สหกรณ์มาปิดจะดีมั้ยค่ะ
วางแผนไม่ถูกเลยค่ะ หรือจะรอให้หนี้สหกรณ์หมดก่อนจะหมดเดือน พค. 61 ค่ะ
เอาไงดี ใครมีคำแนะนำๆได้ค่ะ

งั้นก็อ่านเพิ่ม ลิ้งค์ด้านล่างครับ แล้วตัดสินใจด้วยตัวคุณเอง

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102552 โดย sirirak
:สู้ๆ: จะมีสติให้มากขึ้นค่ะจะอ่านรายละเอียดให้มากขึ้นค่ะ เป็นยังไงเด่วมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102554 โดย bumbump
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมงวดแรกเอง

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102559 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102737 โดย sirirak
:say: แต่ของเราเป็นสินเชื่อเพื่อประชาชน ที่ต้องไปจ่ายเองที่เคาน์เตอร์ธนาคาร ไม่ได้โดนหักเงินเดือนค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102741 โดย sirirak
ขอบคุณค่ะ มีคำแนะนำ อีกมั้ยคะ ที่เป็นแบบ ไม่ได้หักเงินเดือนคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102759 โดย jackTs
.
ธนาคารออมสิน(GSB) ไม่มีนโยบาย Hair cut ให้นะครับ
แถมตอนที่ลูกหนี้ถูกฟ้องศาล ผู้ค้ำประกันของลูกหนี้ทุกคน จะต้องโดนฟ้องให้ขึ้นศาลเป็นจำเลยร่วมไปด้วย

ตัวอย่าง

ค้างหนี้ออมสิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45418&Itemid=64#96278

ออมสิน (สินเชื่อประชาชนกู้ร่วมกัน 3 คน ค้ำให้กันเอง)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43767&Itemid=64#76881

หนี้ของ ธ.ออมสิน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40502&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40381&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=11974&Itemid=64#12085

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=34909&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102761 โดย Bingsu
เราอยากกู้ออมสินเพื่อมาปิดบัตร เงินเดือนคำนวนค่าใช้จ่ายแล้วติดลบ จะผ่านไหม

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102837 โดย sirirak
:shy: จากประสบการณ์คือเคยกู้เพื่อมาปิดหนี้บัตรได้อยู่ค่ะ 200,000 เพื่อประชาชนนะค่ะ เอาเอกสารบัตรเครดิตที่จะปิดไปแนบด้วยค่ะ ว่าจะปิดบัตรเครดิต แต่จะมีคนค้ำ ต้องลำบากตรงนี้ค่ะ จะผ่านมั้ยก็ต้องลองยื่นดูคะ ของเราคือมีหนี้บัตรและตอนนั้นมีครอบครัว มีลูก เงินเดือนยังน้อย พอเลิกกันก็รับภาระคนเดียวทำให้เราไม่มีจ่ายออมสิน และแถมยังต้องกดบัตรเครดิตมาใช้อีกคะ ถ้าจะกู้ออมสินก็ต้องไม่มีภาระอะไรเพิ่มเลยค่ะ ต้องไปจ่ายเองที่เคาน์เตอร์นะคะ หรือฝากเข้าบัญชีธ.ออมสิน สาขาที่เรากู้คะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102839 โดย sirirak
- ขอบคุณค่ะ
-อัพเดต-
ตอนนี้ติดต่อไปที่สำน้กงานใหญ่แล้วคะ
- เจ้าหนี้ ถ้ามีเท่าไหร่ก็จ่ายค่ะ ขอเลขบัตร..
- เจ้าหนี้ เคยปรับโครงสร้างหนี้ครั้ง 1 ใช่มั้ย
- เรา ใช่ค่ะ จ่ายตามที่ปรับโครงสร้างก็ไม่ได้ค่ะ แล้วต้องจ่ายตามที่ปรับครั้งแรกมั้ยคะ
- เจ้าหนี้ เราจ่ายได้เท่าไหร่ หรือว่าเราโทรมาต้องการยังไง
- เรา เงียบ
- เจ้าหนี้ เอางี้ มีเท่าไหร่ก็ไปฝากเข้าบัญชีไว้
- เรา ออ เคยไปปรับโครงสร้างหนี้อีกรอบ ยื่นเอกสารไปแล้ว ทางเจ้าหนี้สาขาที่กู้ เค้าก็เงียบไปคะ
- เจ้าหนี้ บอกว่า "ทางสาขาที่เรากู้เราไปยื่นเอกสารค่าใช้จ่ายแล้วไม่มีเหลือที่จะจ่ายได้ เค้าเลยเงียบไป และถ้ามีจ่ายเท่าไหร่ก็ไปจ่ายได้ คำบังคับจะออกตามระบบ"

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.481 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena