ใครเคยขึ้นศาลของอิออนบ้างแล้ว ได้ข้อตกลงยังไงบ้างคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102467 โดย Maiza
รบกวนสอบถามค่ะ
Aeon จะขอH/Cได้อีกหรือไม่ มีวิธีอย่างไร ถ้าได้รับหมายศาลแล้วแต่ยังไม่ถึงวันที่ศาลนัด (ศาลนัด30มิถุนายน2561) ขอไกล่เกลี่ยปิดยอดยังทันมั้ยคะ

คำถามใหม่
ท่านใดเคยขึ้นศาลของอิออนมาแล้วบ้าง อยากรุ้ข้อตกลงที่ได้ประมาณไหนค่ะ จะได้เตรียมตัวต่อรองได้ถูกค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102468 โดย ReFreshZzz

Maiza เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ
Aeon จะขอH/Cได้อีกหรือไม่ มีวิธีอย่างไร ถ้าได้รับหมายศาลแล้วแต่ยังไม่ถึงวันที่ศาลนัด (ศาลนัด30มิถุนายน2561) ขอไกล่เกลี่ยปิดยอดยังทันมั้ยคะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103064 โดย Maiza
คำถามใหม่
ท่านใดเคยขึ้นศาลของอิออนมาแล้วบ้าง อยากรุ้ข้อตกลงที่ได้ประมาณไหนค่ะ จะได้เตรียมตัวต่อรองได้ถูกค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103067 โดย ReFreshZzz

Maiza เขียน: คำถามใหม่

ถ้าคุณขึ้นศาล คุณไม่สามารถต่อรองใด ๆ ได้ครับ ข้อความในเอกสารทำยอม ระบุไว้อย่างชัดเจน อยู่ที่ว่า คุณจะรับไว้ หรือไม่รับไว้

ถ้าคุณไม่รับไว้ ก็ให้ศาลท่านช่วยตัดสินครับ

ส่วนยอดที่คุณต้องจ่าย และดอกเบี้ย ก็คำนวณง่าย ๆ ครับ ในเอกสารทำยอม ส่วนใหญ่ ดอกเบี้ยไม่เกิน 15% ต่อปี อยู่แล้ว (ดอกเบี้ยเจ้าหนี้เป็นคนกำหนดแต่ไม่เกินกฏหมายกำหนด) ผ่อนจ่าย อย่างน้อย 1 ปี มากสุด ไม่เกิน 3-4 ปี แล้วแต่ยอดหนี้ครับ

อ่านเพิ่มเติม ด้านล่าง

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103073 โดย Maiza
ขอบคุณมากค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103112 โดย kataytipawan
รบกวนสอบถามค่ะ
ได้รับหมายศาลมาเหมือนกันค่ะ ในเอกสารบอกว่า ดอกเบี้ยนร้อยละ 15 ต่อปี ดอกเบี้ยอะไรสักอย่างร้อยละ 13 ต่อปี รวมกันแล้วดอกเบี้ย ร้อยละ 28 ต่อปีถ้าแยกคิดดอกเบี้ยแแบบนี้ก็ไม่เกินอัตราดอกเบี้ยนที่กฎหมายกำหนดใช่มั้ยคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103207 โดย winnerr

kataytipawan เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ
ได้รับหมายศาลมาเหมือนกันค่ะ ในเอกสารบอกว่า ดอกเบี้ยนร้อยละ 15 ต่อปี ดอกเบี้ยอะไรสักอย่างร้อยละ 13 ต่อปี รวมกันแล้วดอกเบี้ย ร้อยละ 28 ต่อปีถ้าแยกคิดดอกเบี้ยแแบบนี้ก็ไม่เกินอัตราดอกเบี้ยนที่กฎหมายกำหนดใช่มั้ยคะ

รอติดตามคำตอบด้วยคนครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103440 โดย Yakcute99
รอติดตามด้วยคนครับ พึ่งได้รับหมายศาลของอิออนเหมือนกันเมื่อเช้า

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103508 โดย Maiza
แชร์ประสบการณ์ค่ะ
วันนี้ไปเป็นเพื่อนพี่ชาย อิออนเหมือนกันค่ะ
สรุป อิออนมีแค่2ข้อเสนอ
1.ผ่อนจ่าย10งวดเท่านั้น จากยอดฟ้องในหมายศาล
2.จ่ายเต็มทั้งหมด ลดได้10-15% ต้องโทรไปต่อรอง

ทนายโจทย์แจ้งว่า ถ้าผ่อนไม่ไหวหรือไม่มีจ่ายก้อนก็กลับบ้านได้เลย แต่เราขอให้ศาลตัดสินเลย จะได้เซนเอกสารหน้าบัลลังค์ตามคำแนะนำในเวปนี้ค่ะ ตอนเข้าห้องพิจารณาคดี ศาลท่านไม่ได้อยู่ในห้อง แต่เจ้าหน้าที่ศาลให้เซนเอกสารแล้วรอเอกสารส่งไปที่บ้านเท่านั้นค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103517 โดย Badman

kataytipawan เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ

จริงๆแล้วเกินอัตราที่กฎหมายที่กำหนดครับ ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินคือดอกเบี้ยครับ
ถ้าจะสู้เรื่องดอกเบี้ยต้องติดต่อคุณอาไพโรจน์เพื่อเขียนคำให้การสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยเพื่อทำให้สัญญาเงินกู้เป็นโมฆะ เงินที่จ่ายไปจะตัดเงินต้น

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103617 โดย ดอกเบี้ยบาน
ขอสอบถามหน่อยนะคะ ว่าหยุดจ่ายของอิออนกี่เดือนถึงส่งเรื่องฟ้องศาล

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103697 โดย Maiza
เคสของเราหยุดประมาณ10เดือนค่ะ
ขอแชร์ประสบการณ์ตัวเองค่ะ...
เพิ่งไปขึ้นศาลไกล่เกลี่ยมาเมื่อวันเสาร์ที่30มิ.ย.61
เราตกลองยอมความ ผ่อนจ่าย10งวดค่ะ ดอกเบี้ยหยุดเดิน ค่าทนายลดเหลือ1,000บาท
ถ้าให้ศาลตัดสิน ศาลจะลดดอกเบี้ยให้นิดหน่อย ส่วนต่างไม่เท่าไรกับยอดในหมายศาล แต่ต้องชำระเป็นเงินก้อนเท่านั้นหลังศาลพิพากษาตัดสินแล้ว ซึ่งยากมากที่จะมีเงินก้อนในมือขนาดนี้ เพราะของเรายอดค่อนข้างสูงทีเดียวค่ะ
ยอดหยุดเมื่อเดือนพ.ค.60 จำนวน90,000.- หยุด10เดือน ยอดในหมายศาล 103,000.- ผ่อนจ่าย10งวด ตกงวดละ 10,300ค่ะ ดอกหยุดเดินทันทีหลังจากยอมความ

อิออนเป็นบัตรสุดท้ายที่รอปิดแล้ว (อิซี่บายกับเฟิสช้อยปิดจบเรียบร้อยก่อนหน้านี้ค่ะ)

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103699 โดย nipit
ของผมหยุดตั้งแต่ปี 2552 มาฟ้อง 2560 ประมาณ 9 ปี
ขึ้นศาล ผมสู้เรื่องอายุความ แล้วศาลก็ตัดสินให้ยกฟ้องครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104979 โดย Momay08
สู้เรื่องอายุความยังงัยค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #105071 โดย sirin

nipit เขียน: ของผมหยุดตั้งแต่ปี 2552 มาฟ้อง 2560 ประมาณ 9 ปี
ขึ้นศาล ผมสู้เรื่องอายุความ แล้วศาลก็ตัดสินให้ยกฟ้องครับ

ขอถามเป็นความรุ้ค่ะ ทำไม ตั้ง9 ปีถึงเพิ่งฟ้องคะ หรือเพราะ ยอดไม่เยอะ พอดีของเรา หนี้อิออน 67,000 ค่ะ เพิ่งหยุดจ่ายเดือรแรกค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.518 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena