ขอคำปรึกษาคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102402 โดย Gigs13
ขอคำปรึกษาคะ was created by Gigs13
เราโดน กรุงศรีฟ้องบัตรเครดิด ศาลพิพากษาให้จ่าย 36 งวด ในตลอด 1 ปีเราจ่ายตามคำสั่งศาลมาตลอด. จนมาเมื่อต้นเดือน เราได้เงินมาก้อนหนึ่ง ทาง บ.เร่งรัดหนี้สินโทรมาถามว่า เราจะปิดบัตรได้ไหม มีส่วนลดนั่นนี้โน้น. เราก้อตอบว่าขอปรึกษาครอบครัวก่อน. ให้ติดต่อมาภายหลัง.
หลังจากนั้น บ. โทรมา ให้ปิดที่ยอดเงินจำนวนหนึ่ง. ซึ่งเราก้อบอกโอเค บ.นั้นก้อว่าจะทำเรื่องให้
หลังจากนั้น 2 วัน. เรามานั่งคิดแล้วว่า ถ้าเราจ่ายหมด เราก้อไม่มีเงินสำรอง. เดียวก้อต้องไปหยิยยืมที่อื่น
เมื่อ บ.โทรมา เราจึงบอกว่า เราไม่สามารถปิดตามยอดที่บอกได้ ขอจ่ายเป็นยอดที่ศาลตัดสินมา

แต่เ เรื่องกลับไม่เปนดั่งคิด ทาง บ. ติดตามหนี้สินไม่ยอม. ว่าถ้าอย่างนั้นเขาจะฟ้องเราใหม่

เราเลยอยากปรึกษาว่า. กรณีแบบนี้ เราไม่สามรถส่งตามที่ศาลตัดสินไดัหรอ
แล้ว เขาสามารถฟ้องเราได้ จะกลายเปนบังคับคดีไหม
วอนผู้รุ้ตอบที

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102408 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic ขอคำปรึกษาคะ

Gigs13 เขียน: เราโดน กรุงศรีฟ้องบัตรเครดิด ศาลพิพากษาให้จ่าย 36 งวด ในตลอด 1 ปีเราจ่ายตามคำสั่งศาลมาตลอด. จนมาเมื่อต้นเดือน เราได้เงินมาก้อนหนึ่ง ทาง บ.เร่งรัดหนี้สินโทรมาถามว่า เราจะปิดบัตรได้ไหม มีส่วนลดนั่นนี้โน้น. เราก้อตอบว่าขอปรึกษาครอบครัวก่อน. ให้ติดต่อมาภายหลัง.
หลังจากนั้น บ. โทรมา ให้ปิดที่ยอดเงินจำนวนหนึ่ง. ซึ่งเราก้อบอกโอเค บ.นั้นก้อว่าจะทำเรื่องให้
หลังจากนั้น 2 วัน. เรามานั่งคิดแล้วว่า ถ้าเราจ่ายหมด เราก้อไม่มีเงินสำรอง. เดียวก้อต้องไปหยิยยืมที่อื่น
เมื่อ บ.โทรมา เราจึงบอกว่า เราไม่สามารถปิดตามยอดที่บอกได้ ขอจ่ายเป็นยอดที่ศาลตัดสินมา

แต่เ เรื่องกลับไม่เปนดั่งคิด ทาง บ. ติดตามหนี้สินไม่ยอม. ว่าถ้าอย่างนั้นเขาจะฟ้องเราใหม่

เราเลยอยากปรึกษาว่า. กรณีแบบนี้ เราไม่สามรถส่งตามที่ศาลตัดสินไดัหรอ
แล้ว เขาสามารถฟ้องเราได้ จะกลายเปนบังคับคดีไหม

- ตกลงคุณ ทำยอมหน้าศาล ใช่หรือไม่ ?
- ถ้าใช่ คุณก็จ่ายตามนั้นปกติ ครับ จ่ายไปเรื่อย ๆ จนหมด ตามเอกสาร ที่คุณได้ทำยอมไป
- ถ้าคุณมีเงินก้อนเมื่อไร ก็ไปตกลงกับเจ้าหนี้ ได้ตลอด

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

*** อ่านแล้ว สงสัยอะไรมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102409 โดย Gigs13
Replied by Gigs13 on topic ขอคำปรึกษาคะ
ขขอบคุณคะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102422 โดย Badman
Replied by Badman on topic ขอคำปรึกษาคะ
จ่ายตามที่ทำยอมจนครบครับ เรื่อง H/C คิดจะทำคุณต้องคิดให้รอบคอบกว่านี้ครับ รอบต่อไปถ้าคิดจะขอคงยากแล้ว

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104272 โดย jibpy
Replied by jibpy on topic ขอคำปรึกษาคะ

Gigs13 เขียน: เราโดน กรุงศรีฟ้องบัตรเครดิด ศาลพิพากษาให้จ่าย 36 งวด ในตลอด 1 ปีเราจ่ายตามคำสั่งศาลมาตลอด. จนมาเมื่อต้นเดือน เราได้เงินมาก้อนหนึ่ง ทาง บ.เร่งรัดหนี้สินโทรมาถามว่า เราจะปิดบัตรได้ไหม มีส่วนลดนั่นนี้โน้น. เราก้อตอบว่าขอปรึกษาครอบครัวก่อน. ให้ติดต่อมาภายหลัง.

รบกวนสอบถามค่ะ โดนฟ้องเท่าไร และจ่ายเดือนละเท่าไรคะ พอดีมีเจ้านี้เหมือนกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.435 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena