ได้รับจดหมายศาลให้ไปขึ้นศาลต้องทำยังไงดีค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102373 โดย Yong25
สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีบัตรเครดิตของเฟริสชอย ยอดหนี้ทั้งหมด 39000 บาท ดอกเบี้ย 10000 บาท หยุดส่งมา 1 ปีค่ะ เพราะมาแต่งงานกับสามีที่เมืองนอกและมีลูกด้วย จึงไม่ได้ทำงานค่ะ พอดีมีปัญหากับแฟนเลยไม่มีการช่วยเหลือจากแฟนในการส่งชำระหนี้บัตรใบนี้ค่ะ
หนูพึ่งได้รับหมายศาลเมื่อ 4 วันที่แล้วค่ะ
ไม่รีรอรีบโทรไปที่แผนกกฏหมายของทางธนาคาร
ทางนั้นแจ้งว่ามี 2 ทางเลือกให้ดิฉันค่ะ
1. จ่ายแค่เงินต้น 39,000 บาท แล้วจบคดี
2. ไปศาลเพื่อฟังคำตัดสิ้น แต่ทางธนาคารยื่นยันที่จะให้เราจ่ายได้แค่ 12 เดือน ซึ่งเรามองว่ามันมาไปสำหรับตัวที่ฉันที่ไม่มีรายได้ค่ะ

จึงมีคำถามพี่ๆดังต่อไปนี้ค่ะ
1. ที่ศาลจะมีทนายให้เราไหมค่ะ แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมค่ะ
2. ถ้าเราไม่ยอมรับเงื่อนไขของทนายทางฟังธนาคารเราจะทำยังไงหรือเจรจายังไงบ้างค่ะ
3. แล้วถ้าเราไม่ยอมรับเงื่อนไขของธนาคาร เราต้องมาศาลรอบ ที่ 2,3 ไหมค่ะ
4. รบกวนขอคำแนะนำในกรจัดการที่ดีหน่อยค่ะ เพราะเนื่องจากต้องเดินทางจากต่างประเทศมาไทยเพื่อมาขึ้นศาล (ไม่ได้ใช้เงินเยอะค่ะ เพราะมีทางเลือกในการเดินทางที่ถูกแต่ใช้เวลาเดินทางนานในการมาเมืองไทยค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102375 โดย ReFreshZzz

Yong25 เขียน: สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีบัตรเครดิตของเฟริสชอย ยอดหนี้ทั้งหมด 39000 บาท ดอกเบี้ย 10000 บาท หยุดส่งมา 1 ปีค่ะ เพราะมาแต่งงานกับสามีที่เมืองนอกและมีลูกด้วย จึงไม่ได้ทำงานค่ะ พอดีมีปัญหากับแฟนเลยไม่มีการช่วยเหลือจากแฟนในการส่งชำระหนี้บัตรใบนี้ค่ะ
หนูพึ่งได้รับหมายศาลเมื่อ 4 วันที่แล้วค่ะ
ไม่รีรอรีบโทรไปที่แผนกกฏหมายของทางธนาคาร
ทางนั้นแจ้งว่ามี 2 ทางเลือกให้ดิฉันค่ะ
1. จ่ายแค่เงินต้น 39,000 บาท แล้วจบคดี
2. ไปศาลเพื่อฟังคำตัดสิ้น แต่ทางธนาคารยื่นยันที่จะให้เราจ่ายได้แค่ 12 เดือน ซึ่งเรามองว่ามันมาไปสำหรับตัวที่ฉันที่ไม่มีรายได้ค่ะ

จึงมีคำถามพี่ๆดังต่อไปนี้ค่ะ
1. ที่ศาลจะมีทนายให้เราไหมค่ะ แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมค่ะ
2. ถ้าเราไม่ยอมรับเงื่อนไขของทนายทางฟังธนาคารเราจะทำยังไงหรือเจรจายังไงบ้างค่ะ
3. แล้วถ้าเราไม่ยอมรับเงื่อนไขของธนาคาร เราต้องมาศาลรอบ ที่ 2,3 ไหมค่ะ
4. รบกวนขอคำแนะนำในกรจัดการที่ดีหน่อยค่ะ เพราะเนื่องจากต้องเดินทางจากต่างประเทศมาไทยเพื่อมาขึ้นศาล (ไม่ได้ใช้เงินเยอะค่ะ เพราะมีทางเลือกในการเดินทางที่ถูกแต่ใช้เวลาเดินทางนานในการมาเมืองไทยค่ะ)

ขอบคุณมากค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

*** อ่านให้ครบทั้งหมด คุณจะเข้าใจเรื่องราว และขั้นตอนต่าง ๆ ***

*** แล้วค่อยตัดสินใจว่า คุณจะใช้วิธีอะไร แนวทางไหน ***

*** ถ้าอ่านครบแล้ว สงสัยหรือไม่เข้าใจตรงส่วนไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106714 โดย Yong25
สวัสดีค่ะ

จากที่เคยถามในเรื่องของการขึ้นศาล
สรุปไม่ได้ไปขึ้นศาลค่ะ
เพราะส่วนตัวอยุ่ต่างประเทศ และไม่มีรายได้
ได้มีโทรไปหาทนายก่อนวันศาลนัด
ทางธนาคารได้ให้ทางเลือก 3ทางคือ
1. จ่ายแค่ยอดเงินต้น 30,000 บาท ในครั้งเดี่ยว
2. ไปขึ้นศาลตามนัด
3. จ่ายเงินกลับมาที่บัตรเหมือนเดิมทุกเดือนให้หมด

แต่เราไม่สามารถเลือกข้อไหนได้เลย เพราะตอนนั้นไม่มีรายได้
ค่าตั๋วกลับไทยยังมีไม่พอ เลยไม่ได้ไปขึ้นศาลตามนัด

หลังจากผ่านวันศาลนัด เกือบ 5 เดือน ก็ไม่ได้มีเอกสารส่งมาบ้านอีกเลย
แต่เราใช้เวลา 5 เดือนเก็บเงินได้เกือบ 50,000 บาท
คือมั่นใจว่าพอสำหรับปิดหนี้บัตร
เงินต้น 39,000
ดอกเบี้ย 10,000

ถ้าเราอยากปิดบัตร ต้องไปศาลก่อนหรือไปหาทนายของธนาคารได้เลยค่ะ
ใจอยากให้เขาลดดอกเบี้ย แต่เข้าใจว่าเราผิดจริงๆ แต่ไม่อยากหนี้ค่ะ เพราะคิดว่าจะกลับไปอยู่ไทย

** ไม่มีสินทรัพย์อะไรเป็นของตัวเองที่ไทยเลยค่ะ **

*** พยายามหาข้อมูลเก่าของพี่ๆที่เคยโดนคลายกัน แต่มันเยอะมากค่ะ ***

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.383 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena