ขออนุญาตสอบถามครับ การ Hair cute จะทำการฟ้องศาลหรือหลังฟอ้งศาลครับ หรือว่าอยู่ในระหว่างฟ้องศา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102199 โดย Kamikaze
:sweat:
ขออนุญาตสอบถามครับ
1.การ Hair cute จะทำการฟ้องศาลหรือหลังฟอ้งศาลครับ หรือว่าอยู่ในระหว่างฟ้องศาล(ฟ้องแล้วรอพิภากษา กับพิภากษาแล้วไม่มีโอกาสhair cut) อยากรู้มากครับจะได้วางแผนได้
2.มีบัตรเครดิตธนาคารขึ้นต้นด้วยไทยเครื่องหมายนก ส่ง sms มาให้และโทรกับ(รับสิทธิ์ลุ้นเครียร์หนี้ มันคือการประนอนหนี้ใช่ใหมครับ)
3.ผมหยุดจ่ายไป 3บัตรเพราะว่าหมุนไม่ทันและเอาตรงๆรอ/hair cut อย่างเดียว โทรมาหาผมตลอด ผมบอกว่าไม่ต้องกลัว ไม่หนี ตอนนี้ไม่มี และไม่จ่าย
4.3บัตรเริ่มพร้อมกัน สามงวดแล้้ว ทวงบ่อยมาก
5.หากเจ้าหนี้ที่อยู่ในบอร์นี้ขอความเห็นใจและขอร้องเลยนะครับ ผมไม่หนี แต่จ่ายแน่ แต่ไม่ใช่ตอนนี้รอผมเก็บเงินก่อนได้ใหม เต็มทีก้อขายมอไซต์จ่ายให้ล่ะอีกทีจ่ายค่าเทอมให้ลูกไปหมดแล้วอีกนานจะเก็บได้
ไม่หนี เอาเฉพาะหน้าให้รอดก่อนตอนนี้
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102204 โดย sawitrees
Hair Cut สามารถทำได้ตลอดค่ะ
หากระทู้อ่านเยอะๆ มีข้อมูลให้ศึกษามากมายเลยค่ะ
สู้ๆนะคะ ปลดหนี้ไปด้วยกัน :) :) :)

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102205 โดย keng
การทำ hair cut สามารถทำได้ตลอด ตั้งแต่ก่อนฟ้อง ขณะฟ้อง หรือหลังจากฟ้องแล้วมีคำพิพากษา เพียงแต่ว่าหากมีคำพิพากษาแล้วอาจจะ hair cut ได้ไม่มาก เพราะเจ้าหนี้จะได้เปรียบ

แต่ก็มีกรณีของผมที่ศาลพิพากษาแล้วผมผ่อนจ่าย พอผ่อนจ่ายไปพักนึก ก็ทำ hair cut ได้

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102207 โดย sawitrees

keng เขียน: การทำ hair cut สามารถทำได้ตลอด ตั้งแต่ก่อนฟ้อง ขณะฟ้อง หรือหลังจากฟ้องแล้วมีคำพิพากษา เพียงแต่ว่าหากมีคำพิพากษาแล้วอาจจะ hair cut ได้ไม่มาก เพราะเจ้าหนี้จะได้เปรียบ

แต่ก็มีกรณีของผมที่ศาลพิพากษาแล้วผมผ่อนจ่าย พอผ่อนจ่ายไปพักนึก ก็ทำ hair cut ได้

ใช่ค่ะ เจ้าหน้าที่ธนาคารก็แจ้งแบบนั้น หากผ่อนไประยะหนึ่งแล้ว
มีเงินเก็บหรือเงินก้อน ก็สามารถโทรเข้าไปขอ Hair Cut ได้ค่ะ
อันนี้อยู่ที่สกิลการเจรจาและดวงจริงๆค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102240 โดย Kamikaze
ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามของผม ทำให้มีกำลังใจในความหวัง ว่าเราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ยังมีคนอีกมาก มีน้องๆอีกมากที่เจอปัญหาแบบนี้ บางคนไม่มีทางออก เครียด หน้าดำหน้าแดงกันหมด อายกันหมด แต่อยากจะบอกว่าทุกคนถ้าไม่ถึงจุดนี้จะไม่ทำแบบนี้หรอก ขอบคุณมากนะครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102282 โดย Khunlinn
แล้วถ้าศาลพิพากษาแล้ว ตอนนี้อายัติบ้านไว้ ขายทอดตลาด แต่เรามีเงินไม่พอที่จะจ่ายทั้งหมด เกือบ5แสน ทางทนายเสอนให้จ่าย3.5แสนภายในเดือนนี้ ซึ่งเราหาได้ประมาน2แสน จะคุยประนอมกับใครได้คะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102320 โดย นายตะวัน

Kamikaze เขียน: ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามของผม ทำให้มีกำลังใจในความหวัง ว่าเราจะผ่านจุดนี้ไปด้วยกัน ยังมีคนอีกมาก มีน้องๆอีกมากที่เจอปัญหาแบบนี้ บางคนไม่มีทางออก เครียด หน้าดำหน้าแดงกันหมด อายกันหมด แต่อยากจะบอกว่าทุกคนถ้าไม่ถึงจุดนี้จะไม่ทำแบบนี้หรอก ขอบคุณมากนะครับ

H/C ทำได้ตลอดครับ ผมเคยได้รับรอบแรกก่อนฟ้องจาก 55000 เหลือ25000 แต่ผมไม่มีจ่ายปล่อยฟ้องไป6ปี เขากลับมายื่นให้อีกปิดที่ 25000 เหมือนเดิมครับเลยปิดจบไป
ถ้ามีเงินเดือนปล่อยให้ฟ้องต้องระวังเรื่องอายัดเงินเดือนด้วยนะครับ แต่ผมไม่มีเงินเดือนเลยไม่ค่อยได้สนใจเท่าไร

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102471 โดย Kamikaze
เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก้อตันอยู่ตอนนี้ หวังว่าจะประสบความสำเร็จ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102475 โดย andi
รอ Hair cute KTC มาหลายปีแล้ว ไม่เคยเสนออะไรมาสักที เจ้าอื่นเขาลดให้ 40-50% เคี้ยวจริงๆ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103015 โดย Kamikaze

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103016 โดย mmsvs
ผมทำมาแล้ว 2 เคส
1. ระหว่างฟ้อง กสิกร บัตรกดเงินสด ขายหนี้ บริหารสินทรัพทย์ไชโย ผมสู้คดีเรื่องดอกเบี้ย และรอนัดสือพยานอีก 1 เดือน ระหว่างนี้ ผมได้ส่วนลด จาก ยอดฟ้อง140,000 คุยต่อรองได้ยอดปิดบัญชี ที่ 80,000 บาท ประมาณ 45 % ขอผ่อนจ่าย 2 งวด 60,000 กับ 20,000

2.หลังศาลตัดสิน ผมแพ้คดี ไทยพาณิช 2 ใบ บัตรกดเงินสด กับ บัตรเครดิต ยอดฟ้อง 2 ใบ 123,000 ได้ยอดปิดบัญชี ที่ 95,000 ลดไป 25% ครับ อันนี้ปิดงวดเดียว

ผมกำลังจะปิดใบสุดท้ายแล้ว ตามข้อ 1 เลย ตอนนี้กำลังจ่ายตัง ผมจะหมดหนี้แล้วครับบ ทุกคนสู้ๆๆ เก็บตังรอแบบผม ครับ อย่าเครียดเพราะหนี้ไม่ทำให้เราตาย

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103852 โดย Kamikaze
สุดยอดครับ ktc ผมจะไปขึ้นศาลวันที่ 22 กค 2016 นี้ ยอดก้อ 200000บาท ขอสอบถามสองเรื่องครับ

เรื่อง Har cut
1.จะขอ har cut ได้ใหมกับทนายที่หน้าศาลเลย
2.หรือว่าต้องโทรไปคุยกับ จนท ktc เพื่อ har cut ก่อนขึ้นศาลครับ
3.หรือว่าวันไปศาลขอเลื่อนอีก 1-2 เดือนเพราะที่บริษัทจะมีการจ้างออกเลยจะรอเงินตรงนั้น (เป็นเหตุผลที่ทนายจะยอมให้เลื่อนใหม)

เรื่องผ่อนจ่าย
1.หากเราสามารถผ่อนจ่ายได้ สูงสุดได้กี่เดือนครับ (36เดือนหรือเปล่า)หรือว่าต้องโทรไปคุยกับ จนท ktc
2. การผ่อนจ่ายแบบใหนที่จะทำให้เราจ่ายน้อยที่สุดและดอกเบี้ยน้อยทีสุด
3. หรือให้ทนายหยุดเรื่องดอกเบี้ยไว้แค่นั้นแล้วจ่ายผ่อนไปเรื่อยๆ(36งวด)
4.หรือว่าขอความกรุณาศาลให้ตัดดอกเบี้ยเหลือเงินต้นแล้วจ่ายผ่อนไปเรื่อยๆ(36งวด)
ช่วยตอบด้วยครับ ว่าจะต้องทำแบบใหนที่ให้ได้น้อยที่สุด
ขอบพระคุณมากครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103860 โดย jackTs
.
ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103868 โดย Kamikaze
โอ้แสดงว่าโหดมากเลยนะครับ ไม่เห็นใจกันเลย เนอะ ก้อจะลองสํู้ดีครับ ขอบพระคุณที่ยกกรณีนี้มานะครับ เอดมิน

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104569 โดย Kamikaze
ขอสอบถามเรื่องการสู้คดี คือ
ทำไมต้องสู้
หรือสู้เพราะสาเหตุอะไร
ขณะสู้คือต้องไม่ยอมที่ศาลตัดสินหรือว่า
ูสู้ตอนที่ตัดสินแล้ว
งงครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ แต่ใจจริงผมไม่รู้ว่าสู้คืออะไร แล้วการ
ประนอนหนี้หน้าห้องศาลคือเค้าจะลดดอกเบียให้ใหม
หรือว่าตัดสินแล้วจึงลดให้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104571 โดย ReFreshZzz

Kamikaze เขียน: ขอสอบถามเรื่องการสู้คดี คือ
ทำไมต้องสู้
ขณะสู้คือต้องไม่ยอมที่ศาลตัดสินหรือว่า
งงครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ แต่ใจจริงผมไม่รู้ว่าสู้คืออะไร แล้วการ
ประนอนหนี้หน้าห้องศาลคือเค้าจะลดดอกเบียให้ใหม

ผมจะตอบในเฉพาะกรณี หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล นะครับ

การสู้คดี ส่วนใหญ่ จะเป็นในเรื่องของ อายุความ หรือ ดอกเบี้ยที่ไม่เป็นธรรม

การสู้คดี ต้องใช้ทนาย ช่วยเขียนคำให้การ เพราะต้องอ้างอิงข้อกฎหมาย

เข้าไปอ่านเพิ่มเติม ลิ้งค์ด้านล่างครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104573 โดย Kamikaze
ขอบคุณมากเลยครับ งั้นเราต้องเสียค่าทนาย เพราะถ่้าเราเป็นทนายเองก้อดีแต่เราไม่ใช่ทนาย ก้อยาก เลยไม่ขอสู้ล่ะกันถ้างั้นนะครับ พึ่งรู้นะครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104583 โดย jackTs

Kamikaze เขียน: ขอสอบถามเรื่องการสู้คดี คือ
ทำไมต้องสู้

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.679 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena