ทยอยจ่ายทีละบัญชีจะดีรึเปล่า

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101842 โดย Pigpanda1982
สอบถามความเหมาะสมครับ ว่าทำแบบนี้ จะดีหรือไม่

ปัจจุบัน ผมมียอดหนี้จากบัตรเครดิตประมาณนี้ครับ
บัตรเครดิต Citibank ประมาณ45,000บาท
เงินกู้ Citiloan ประมาณ 110,000 บาท
บัตรกดเงินสด UOB ประมาณ 80,000 บาท
เงินกู้ UOB Cash ประมาณ 190,000 บาท

ตอนนี้ ผมมีเงินสด พอจะปิดยอดของ Citibank ได้ทั้งหมด

แต่สภาพคล่อง มีพอที่จะจ่าย UOB ได้เพียงแค่บัญชีเดียว

ผมตั้งใจว่า จะจ่ายบัตรกดเงินสดก่อน จนหมด ค่อยมาจ่ายเงินกู้

แต่แน่นอนว่า ยอมที่จะปล่อยให้บัญชีเดินไปเรื่อยๆ พร้อมประวัติที่จะต้องเสีย

ไม่ได้คิดจะตัดยอดหนี้ครับ ตั้งใจจะจ่ายจนหมดให้เร็วที่สุด

แนวทางนี้ เหมาะสมหรือไม่ครับ หรือควรเข้าไปเจรจรกับ UOB ตั้งแต่ต้น

ืท่านใดมีแนวทางที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101878 โดย ReFreshZzz

Pigpanda1982 เขียน: สอบถามความเหมาะสมครับ ว่าทำแบบนี้ จะดีหรือไม่

ปัจจุบัน ผมมียอดหนี้จากบัตรเครดิตประมาณนี้ครับ
บัตรเครดิต Citibank ประมาณ45,000บาท
เงินกู้ Citiloan ประมาณ 110,000 บาท
บัตรกดเงินสด UOB ประมาณ 80,000 บาท
เงินกู้ UOB Cash ประมาณ 190,000 บาท

ตอนนี้ ผมมีเงินสด พอจะปิดยอดของ Citibank ได้ทั้งหมด

แต่สภาพคล่อง มีพอที่จะจ่าย UOB ได้เพียงแค่บัญชีเดียว

ผมตั้งใจว่า จะจ่ายบัตรกดเงินสดก่อน จนหมด ค่อยมาจ่ายเงินกู้

แต่แน่นอนว่า ยอมที่จะปล่อยให้บัญชีเดินไปเรื่อยๆ พร้อมประวัติที่จะต้องเสีย

ไม่ได้คิดจะตัดยอดหนี้ครับ ตั้งใจจะจ่ายจนหมดให้เร็วที่สุด

แนวทางนี้ เหมาะสมหรือไม่ครับ หรือควรเข้าไปเจรจรกับ UOB ตั้งแต่ต้น

ืท่านใดมีแนวทางที่ดีกว่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

**** อ่านและทำความเข้าใจด้วยตัวคุณเองก่อนนะครับ และถ้าไม่เข้าใจตรงจุดไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101907 โดย Pigpanda1982
ขออนุญาติเข้าร่วมเส้นทางปลดหนี้ด้วยคนครับ ตอนนี้ สิ่งที่ควรทำคือ เก็บเงินก้อนเอาไว้แน่นๆ แล้วเก็บเงินสะสมให้มากที่สุด รอการติดต่อจากธนาคารเพื่อปิดยอด ถูกต้องใช่มั๊ยครับ จะทำใจแข็งๆเวลาเจอแรงกดดันจากธนาคารครับผม ลองกันซักตั้ง

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #101912 โดย Sabb
การปลดหนี้มันคือแนวทางใครแนวทางมันครับ เพราะพื้นฐานแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทั้งหนี้และทรัพย์สิน เงินเดือน ความรู้มีในกระทู้ปักหมุด เอาคสามรู้มาปรับใช้ตามสถานะการครับ สิ่งที่คุณทำอยู่ดีแล้ว เหลืเพียงใจถ้าแข็งพอผ่านไปได้แน่นอนครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pigpanda1982

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102510 โดย Pigpanda1982
อัพเดทความคืบหน้าครับ
ผ่านมาแล้ว 1 รอบบิล ที่หยุดจ่าย

UOB พอพ้นระยะก็หยุดโทรติดตามไปเลย
Citi โทรทวงหนี้ทุกวัน ความเข้มข้นในการติดตามสูงมาก

ของ Citi นี่ การติดตามเข้มข้นแบบนี้ทุกท่านรึเปล่าครับ

เหนื่อยใจจนแทบจะถอดใจยอมแพ้เลยตอนนี้

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102511 โดย kantalas
2 - 3 เดือนแรกที่หยุดจ่ายโทรกันกระหน่ำค่ะ หลังจากนั้นแทบไม่มีโทรศัพท์เลย นานๆโทรที ทำใจให้สบายๆนะคะ รับทุกสาย คุยกับเค้าดีๆ ของเราพอเข้าเดือนที่ 3 นี่บอกไปเลยว่าเก็บเงินรอ HC ให้ดำเนินการตามระบบได้เลย โทรมาได้ทุกวันพร้อมรับข้อเสนอส่วนลด เราคุยดีกับเค้า เค้าก็คุยดีด้วยนะคะ มีแต่บางคนซึ่งเป็นส่วนน้อยที่จะพูดไม่ค่อยดี

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102512 โดย Pigpanda1982
พยายามจะรับทุกสายครับ บางทีติดงานอยู่ก็ช่วยไม่ได้จริงๆ เริ่มมีการต่อว่า ว่านัดชำระวันนี้แล้วทำไมถึงไม่ไปชำระตามที่นัดไว้ จะพยายามทำใจแข็งครับ จะได้ผ่านพ้นไปได้ซักที

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102513 โดย asransara
ของผม cimb ตามจิกเป้นไก่เลยครับวันละ3-4รอบ
นี่แค่รอบบิลเดียวนะครับส่วน city วันเว้นวันครับ
ตอนนี้ต้องเข้มแข็งอดทนเก้บเงินให้ได้เยอะที่สุดครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102524 โดย Mooutoou
สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ ผมว่าแนวทางการจะปิดหรือจ่ายขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลจริงๆ ครับ เป็นผมคงจะปิดไปทีละใบ โดยเลือกจากใบที่หนี้น้อยที่สุดก่อน

ของผมก่อนหน้านี้มี 3 ใบ ทยอยปิดไป 2 ใบละ ตอนนี้ทำเรื่องจะปิดหนี้ใบสุดท้ายแล้ว หนี้ก้อนนี้เป็นของ ซิตี้ ยอด 114000 บาท ค้าง 6 เดือน เจ้าหน้าที่โทรมาตอนแรกลดให้ 67000 ผมบอกมีเงินก้อนนิดหน่อย ลดให้อีกได้มั้ย เขายอมลดให้เหลือ 60000 และยอมให้แบ่งจ่าย 3 งวด โดยที่ต้องจ่ายก่อนงวดแรก 50000 และจ่ายอีก 2งวด งวดละ 5000 ผมตัดสินใจแล้วว่ามีพอจ่ายก็เลยตกลง อยากให้หนี้มันจบ

ได้อ่านข้อมูลต่างๆ ของในบอร์ดนี้เป็นแนวทาง มันเป็นประโยชน์มากครับ ผมหนี้ก่อนนี้ผมก็เป็นไท ละ สัญญาว่าชาตินี้จะไม่ยอมเป็นหนี้บัตรเครดิตอีกต่อไป 555

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102879 โดย Pigpanda1982
เข้าสู่การตามทวงหนี้รอบบอลที่สอง โทรมาทุกวัน เริ่มมีการให้ติดต่อกลับเพื่อรับโปรแกรมช่วยเหลือ

อดทนครับ อดทน ฮึบๆ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102903 โดย bumbump
ผมก็เริ่มเข้างวด 2 เดือนนี้ครับ สู้ไปด้วยกันครับ
เป้าผมหนี้หยุดจ่าย 3 ล้าน ต้องเคลียร์ภายใน 5 ปีให้ได้ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103425 โดย Pigpanda1982
ผ่านไป3รอบบิล UOB ติดต่อมาว่าธนาคารอนุมัติฟ้องแล้ว กำลังเตรียมดำเนินการ มีทางเลือก 4 ทางคือ 1.จ่ายยอดคงค้างให้หมด ธนาคารจะถอนฟ้อง แล้วจ่ายยอดตามปกติต่อไป 2.ทำเรื่องประนอมหนี้ ซึ่งไม่รู้ว่าจะมีส่วนลดเท่าไหร่ 3.ยอมโดนฟ้องตามกระบวนการ 4.หาเงินมาปิดยอดหนี้ทั้งหมด ทำไมUOB เดินเรื่องฟ้องเร็วมาก ผมควรทำยังไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103428 โดย jackTs

Pigpanda1982 เขียน: ผ่านไป3รอบบิล UOB ติดต่อมาว่าธนาคารอนุมัติฟ้องแล้ว กำลังเตรียมดำเนินการ มีทางเลือก 4 ทางคือ 1.จ่ายยอดคงค้างให้หมด ธนาคารจะถอนฟ้อง แล้วจ่ายยอดตามปกติต่อไป 2.ทำเรื่องประนอมหนี้ ซึ่งไม่รู้ว่าจะมีส่วนลดเท่าไหร่ 3.ยอมโดนฟ้องตามกระบวนการ 4.หาเงินมาปิดยอดหนี้ทั้งหมด ทำไมUOB เดินเรื่องฟ้องเร็วมาก ผมควรทำยังไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...

จะฟ้องจริงๆแล้วนะ...จะฟ้องจริงๆด้วย

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pigpanda1982

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103429 โดย Pigpanda1982
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากครับ จะศึกษาให้มากขึ้นครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107107 โดย Pigpanda1982
:crying: :crying:
หลังจากหยุดจ่าย UOB มา 6 เดือน ในที่สุด หมายศาลก็มาถึง นัดไปขึ้นศาลปลายเดือน มกราคม 2562
มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามว่า ได้ทำการติดต่อทนายเพื่อทำการเจรจาหรือยัง ก็ตอบไปตามตรงว่า ยังไม่ได้เจรจา เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินในมือ ปลายเดือนหน้าโบนัสประจำปีออก ถึงจะมีเงินก้อน
เจ้าหน้าที่สำทับทันทีว่า UOB ไม่มีส่วนลดให้นะ อืม ถึงเวลานั้นค่อยว่ากัน ว่า จะสามารถจัดการปัญหาได้มากน้อยแค่ไหน

สรุปว่าตอนนี้ UOB จะไม่มีส่วนลดให้จริงๆใช่มั๊ยครับเนี่ย อืมมมม

สินเชื่อ UOB ยอดหนี้ 19x,xxx บาท
บัตรกดเงินสด UOB ยอดหนี้ 8x,xxx บาท

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107145 โดย Tatchai7922

Pigpanda1982 เขียน: :crying: :crying:
หลังจากหยุดจ่าย UOB มา 6 เดือน ในที่สุด หมายศาลก็มาถึง นัดไปขึ้นศาลปลายเดือน มกราคม 2562
มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามว่า ได้ทำการติดต่อทนายเพื่อทำการเจรจาหรือยัง ก็ตอบไปตามตรงว่า ยังไม่ได้เจรจา เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินในมือ ปลายเดือนหน้าโบนัสประจำปีออก ถึงจะมีเงินก้อน
เจ้าหน้าที่สำทับทันทีว่า UOB ไม่มีส่วนลดให้นะ อืม ถึงเวลานั้นค่อยว่ากัน ว่า จะสามารถจัดการปัญหาได้มากน้อยแค่ไหน
สรุปว่าตอนนี้ UOB จะไม่มีส่วนลดให้จริงๆใช่มั๊ยครับเนี่ย อืมมมม

สินเชื่อ UOB ยอดหนี้ 19x,xxx บาท
บัตรกดเงินสด UOB ยอดหนี้ 8x,xxx บาท

ยอดเยอะคุ้มฟ้องครับ

UOB ทำยอม ได้12เดือนนะ จากที่ๆดูมา ถ้าทนาย เสนอเงื่อนไขมาดี ก็รับ และจ่ายตามที่ทำยอมไว้ดีกว่าครับ หรือ ถ้าไม่พร้อม ร้องต่อศาลขอเลื่อนออกไปตกลงกะเจ้าหนี้ได้ครับ ว่าแต่ ตามคำฟ้อง น่าจะสู้เรื่องดอกเบี้ยได้นะ ยกเลิกสัญญาแล้ว คิดได้แค่15%ต่อปีนะ แต่เขียนคำให้การด้วย ให้ทนายเขียนให้นะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108547 โดย Pigpanda1982
อัพเดทล่าสุด เฉพาะของ UOB จากยอดรวม2รายการเกือบๆ 300,000 บาท ทาง UOB เสนอส่วนลดประมาณ 13% เหลือยอด 260,000 บาท ถ้วน เพื่อปิดยอด และถอนฟ้อง ต่อรองเหลือ 250,000 บาท ทาง UOB ไม่โอเค เลยตกลงที่ 260,000 บาทถ้วน พอดีโบนัสสิ้นปีออก เลยจัดการเคลียร์เรียบร้อยแล้วครับ

ยังมีหนี้ของเจ้าอื่นอีกนิดหน่อย แต่อยู่ในข่ายที่ผ่อนชำระไหว สู้ต่อไป มนุษย์หนี้

ขอบคุณความรู้ ข้อแนะนำดีๆมากมายในเว็บนี้ด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.600 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena