สวัสดีค่ะ พอดีได้จดหมายมาเลยอยากจะขอแนวทางหน่อยอะค่ะ

6 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #101780 โดย puu42
พิ้นฐานเลยเราจ่ายตรงมาตลอด แต่ค้าขายยช่วงนี้ย่ำแย่มาตั้งแต่ตั้นปี พึ่งจะหยุดจ่ายจริงๆก็เดือนกุมภา
ไม่ได้ตั้งใจหยุดนะค่ะ แต่ไม่มีตัง555+ ช่วงเดือนมกรามีสายโทรมาตลอดเราก็รับตลอด แล้วก็ไปจ่าย แต่มันมีอยุ่วันนึงคือเรากะจะไปจ่ายวันนั้นแหล่ะ แต่จะเป็นช่วงเย็น จนท ก็ขยั้นขยอให้เราไปจ่ายตอนเที่ยง เราเลยตอบกลับไปว่าถ้าให้จ่ายตอนี้ก็จ่ายได้2พันจะเอาไหม บอกให้เราไปหายืมมาบ้าง บอกว่าทำไมตอนเอาไป เอาไปได้ตอนคืนถึงไม่คิน เราก็อารมณ์ขึ้นหน่อยๆ ก็บอกไปว่าถ้ามีก็ไปจ่ายให้ล่ะ

ทีนี้ช่วงหลังๆเราไม่รับโทรศัพท์เลย สาเหตุก็เพราะ จนท นั่นแหล่ะ เราทราบว่าทำผิดจนตอนนี้มีจดหมายมาล่ะว่าเราติดต่อไม่ได้บลาๆ เราเลยโอเควันนี้ตั้งใจจะรับโทรศัพท์ เราควรจะบอกยังไงดีค่ะว่ายังไม่มี ถ้ามีเดี่๋ยวไปจ่าย แล้วอย่างตอนนี้งวดมันขึ้นมาหลักหมื่นแล้ว เราจ่ายไปสัก70% ของยอดทสงก่อนดีไหมค่ะ หรือเก็บไว้ตอนประนอมหนี้เลยดี

ปล.เฟิร์ชอยประมาณ77000บ ยูเมะ80000

ใจจริงเราก็อยากไปจ่ายนะค่ะ ถึงจะเป็นขั้นต่ำก็ตาม แต่ช่วงนี้แย่จริงๆค่ะ
พวกนี้นา่าจะมีโปรแบบสามารถหยุดจ่ายก่อนได้สัก2เดือน/ปีเนอะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #101781 โดย chanisorn
อยู่ที่คุณจะเลือกแนวทางไหนค่ะ จะปิดหนี้หรือจะวนเวียนอยู่แบบนี้ หนี้ยังไม่มากอยากให้จบก็
ไปหาอ่านแนวทางปิดหนี้ค่ะ หยุดจ่ายหยอด เก็บเงินไว้ ปิดจบยอดเดียวเลย ลด 50 % แต่ต้องอดทน
ปล่อยให้มันทวง ๆ ไป อย่าไปสนใจจดหมาย หยุดสัก 9- 10 เดือน ข้อเสนอดี ๆจะตามมาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #101782 โดย puu42
ขอบคุณค่ะ ว่าจะเลือกแบบhaircut ติดบูโรคงไม่เป็นไรแค่3ปีเอง
แต่เราจะพูดยังไงกับเค้าดีค่ะ เราปรึกษาใครไม่ได้เลย
พอบอกที่บ้านก็ทำหูทวนลม เคยขอความช่วยเหลือแล้วว่าขอที่เราให้ไปคืนมาก่อน (ประมาณ4หมื่น เราสามารถต่อยอดได้แค่ไม่มีทัน ขายของ) ถ้าเค้าให้เราคงปิดจ๊อบไปนานแล้ว
แล้วถ้าเราเลือกรอhaircut ทั้ง2ที่นี้มีใช่ไหมอะค่ะ เพราะยอดไม่เยอะกลัวจะไม่ได้

6 ปี 23 ชั่วโมง ที่ผ่านมา - 6 ปี 23 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #101785 โดย ReFreshZzz

puu42 เขียน: ขอบคุณค่ะ ว่าจะเลือกแบบhaircut ติดบูโรคงไม่เป็นไรแค่3ปีเอง
แต่เราจะพูดยังไงกับเค้าดีค่ะ เราปรึกษาใครไม่ได้เลย
พอบอกที่บ้านก็ทำหูทวนลม เคยขอความช่วยเหลือแล้วว่าขอที่เราให้ไปคืนมาก่อน (ประมาณ4หมื่น เราสามารถต่อยอดได้แค่ไม่มีทัน ขายของ) ถ้าเค้าให้เราคงปิดจ๊อบไปนานแล้ว
แล้วถ้าเราเลือกรอhaircut ทั้ง2ที่นี้มีใช่ไหมอะค่ะ เพราะยอดไม่เยอะกลัวจะไม่ได้

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ข้อความในจดหมายทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=4428&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

นี่คือคำตอบสำหรับคุณครับ

หากไม่เข้าใจตรงจุดไหนหลังจากที่ได้ อ่านศึกษาแล้ว มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108896 โดย puu42
( สมาชิก )
รูปประจำตัวของ puu42
สิบตรี

จำนวนโพสต์: 3
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
อังคารนนี้ต้องไปศาลได้หมายไกล่เกลี่ย+สืบพยานมา
ยอดฟ้องของเฟิร์สช้อย 88000 บาท อันนี้คือเงินต้นใช่ไหมค่ะ เห็นในหมายบอกว่าผิดสัญญา เรียกให้ชำระ88000 บาท

เมื่ออาทิตย์ก่อนมี จนท ของเฟิร์สช้อยโทรมาบอกว่าให้ผ่อนจ่ายเดือน2พัน 1 ปี ส่วนที่เหลือจ่ายให้หมด
(เราเลยบอกเดี๋ยวไปคุยที่ศาลดีกว่า)
อันนี้คืออย่างภายใน1ปีต้องจ่ายให้ครบ88000 ใช่ไหมค่ะ

เราสามารถต่อรองลดจำนวนลงได้ไหม
ถ้าไม่ได้ เรากะว่าจะจ่ายเดือน2พัน 2ปี ปีที่3จ่าย2500บาท/เดือน
สามารถทำได้ไหม หรือถ้าได้ เราควรขอต่อเหลือเท่าไรค่ะ และถ้าต่อรองได้จะสามารถขอจ่ายแบบผ่อนอย่างข้องต้นที่เราเสนอไปได้ไหม แต่จะเหลือที่ 2 ปี

และถ้าได้ ตอนช่วงถ้าเรามีเงินก้อนสักก้อนนึง
สมมติเรามีเงินก้อน3หมื่นเราสามารถเจรจาจบได้ไหมค่ะ
หรือต้องจ่าย88000 บ เต็มๆ

ปีที่แล้วแย่จริงไรจริงค่ะ เลยขาดส่ง ปีนี้เรากะว่าจะค่อยๆฟื้นตัว

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108897 โดย aof

puu42 เขียน: ( สมาชิก )
รูปประจำตัวของ puu42
สิบตรี

จำนวนโพสต์: 3
รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ
อังคารนนี้ต้องไปศาลได้หมายไกล่เกลี่ย+สืบพยานมา
ยอดฟ้องของเฟิร์สช้อย 88000 บาท อันนี้คือเงินต้นใช่ไหมค่ะ เห็นในหมายบอกว่าผิดสัญญา เรียกให้ชำระ88000 บาท

เมื่ออาทิตย์ก่อนมี จนท ของเฟิร์สช้อยโทรมาบอกว่าให้ผ่อนจ่ายเดือน2พัน 1 ปี ส่วนที่เหลือจ่ายให้หมด
(เราเลยบอกเดี๋ยวไปคุยที่ศาลดีกว่า)
อันนี้คืออย่างภายใน1ปีต้องจ่ายให้ครบ88000 ใช่ไหมค่ะ

เราสามารถต่อรองลดจำนวนลงได้ไหม
ถ้าไม่ได้ เรากะว่าจะจ่ายเดือน2พัน 2ปี ปีที่3จ่าย2500บาท/เดือน
สามารถทำได้ไหม หรือถ้าได้ เราควรขอต่อเหลือเท่าไรค่ะ และถ้าต่อรองได้จะสามารถขอจ่ายแบบผ่อนอย่างข้องต้นที่เราเสนอไปได้ไหม แต่จะเหลือที่ 2 ปี

และถ้าได้ ตอนช่วงถ้าเรามีเงินก้อนสักก้อนนึง
สมมติเรามีเงินก้อน3หมื่นเราสามารถเจรจาจบได้ไหมค่ะ
หรือต้องจ่าย88000 บ เต็มๆ

ปีที่แล้วแย่จริงไรจริงค่ะ เลยขาดส่ง ปีนี้เรากะว่าจะค่อยๆฟื้นตัว

ความหมายของคำว่าผ่อนภายใน 1 ปีให้หมด ก็หมายความว่า จ่ายเดือนละ 2000 เป็นจำนวน 11 งวด งวดที่ 12 จ่ายให้หมดในส่วนที่เหลือ เเต่จริงๆเเล้วเจ้าเฟิร์สช้อยเป็นเจ้าที่ส่วนลดหนักมากที่เจอมากับตัว ลดให้ถึง 50 เปอร์เซนเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108898 โดย puu42
ถ้าเค้าลดให้เราสามารถจ่ายแบบผ่อนได้ไหมค่ะ
ตอนนี้เราไม่มีเงินก้อนเลยอ่ะค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108903 โดย puu42
ถ้าเค้าลดให้เราสามารถจ่ายแบบผ่อนได้ไหมค่ะ
ตอนนี้เราไม่มีเงินก้อนเลยอ่ะค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108907 โดย aof

puu42 เขียน: ถ้าเค้าลดให้เราสามารถจ่ายแบบผ่อนได้ไหมค่ะ

มันเเล้วเเต่นโยบายเเบงค์ครับ ว่าวันนั้นทนายได้รับคำสั่งเเละเงื่อนไขจากโจทย์มาแบบไหน ที่เคยเจอมา ธนาคารเก็บทุกบาทตามยอดที่ฟ้อง เเต่ถ้าปิดก้อนเดียวลดให้ได้ เเต่ถ้าผ่อนก้ผ่อนตามยอดฟ้อง

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108908 โดย puu42
อ่อค่ะ แล้วเราสามารถขอขยายเวลาได้ใช่ไหมค่ะ อย่างเค้าให้ปีนึง เราขอ2-3ปี

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108909 โดย aof

puu42 เขียน: อ่อค่ะ แล้วเราสามารถขอขยายเวลาได้ใช่ไหมค่ะ อย่างเค้าให้ปีนึง เราขอ2-3ปี

อันนี้มันก็เเล้วเเต่ธนาคารอีก ว่าทางโจทย์เขาไห้สุงสุดเท่าไร เช่นที่เจอมา ktc ไห้สุงสุด 36 งวด uob ไห้สุงสุด 12 งวด เราผ่อนต่ำกว่านั้นได้เเต่ห้ามเกินที่เขากำหนด

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108910 โดย puu42
อ่อค่ะ ขออีกข้อได้ไหมค่ะ อย่างถ้าเค้าให้เรามา3ปี เราก็ผ่อนจ่ายไปก่อนแล้วพอมีเงินก้อน
เราสามารถขอปิดในจำนวนที่เรามีได้ไหมค่ะอย่างสมมติสัก3หมื่น

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108912 โดย aof

puu42 เขียน: อ่อค่ะ ขออีกข้อได้ไหมค่ะ อย่างถ้าเค้าให้เรามา3ปี เราก็ผ่อนจ่ายไปก่อนแล้วพอมีเงินก้อน
เราสามารถขอปิดในจำนวนที่เรามีได้ไหมค่ะอย่างสมมติสัก3หมื่น

ในช่วงที่กำลังผ่อนอยู่ถ้ามีเงินก้อน สามารถขอส่วนลดเพื่อปิดได้ครับ เเต่จะลดเท่าไรอีกเรื่องหนึ่ง เเต่ที่เห็นมาจะลดไม่เยอะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.573 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena