หยุดจ่ายแล้วทุกบัตร อยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ ชีวิตที่ไม่มีหนี้ .... ต้องทำให้ได้... สู้ๆ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104548 โดย ooy2519

แม่แมว เขียน: เข้ามาอ่านแล้วกลัวKTCมากเลยค่ะ

update 1ส.ค 61
โทรติดต่อ บ.วินฯ แล้วค่ะ เจ้าหน้าที่พูดดีมาก บอกถ้าจะแบ่งจ่ายได้ 8 งวด ซึ่งยอดแต่ละงวดก็ยังสูงอยู่ แต่ถ้าเราอยากผ่อนระยะยาว ก็ให้รอเรื่องส่งฟ้องศาล จะได้ 36 งวด และ rate ยอดหนี้เรา ก็จะได้ส่วนลดดอกเบี้ยที่ประมาณ 10% ต่อปี แล้วเขาก็บอกว่าก่อนส่งฟ้องทนายก็จะโทรมาแจ้งเราก่อน เผื่อเจรจาถ้าลูกค้าจะปิดก่อนส่งฟ้อง ........... ใจอยากจะปิดให้จบๆไปอยู่แล้ว แต่เงินนี่สิคะ จะไปหาที่ไหนให้ได้ทัน ......ทำใจไว้แล้วว่า case ของ ktc ขอไปตกลงที่ศาล ผ่อนยาวดีกว่าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104585 โดย jackTs

ooy2519 เขียน: case ของ ktc ขอไปตกลงที่ศาล ผ่อนยาวดีกว่าค่ะ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104681 โดย ooy2519
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากนะคะ สำหรับข้อมูลค่ะ
จริงๆ ก็ตั้งใจไว้แล้วว่า ktc จะขอไปยอมความที่ศาล เพราะยอดเงินรวมกันค่อนข้างสูง จะขอผ่อนจ่าย 3 ปีค่ะ
แต่ที่กังวัลมากคือ เรื่องหมายศาล เป็นห่วงความรู้สึกคนที่บ้าน ถ้าเห็นหมายศาล เอาตามตรงยังไม่ได้ให้ที่บ้านรู้ กะจะเคลียร์ปัญหาเองให้จบไม่รบกวนทางบ้านค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104766 โดย ooy2519

ooy2519 เขียน: update 18 ก ค 61

วันนี้ บ.ติดตามของเฟิสช้อย (เปลี่ยนมา 3 บริษัท) โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชี จากยอดเดินไปเป็น 93,500.-
1. ปิดงวดเดียว 52,000 (ลดประมาณ 45%)
2. แบ่ง 10 งวด @ 6,000 รวม 60,000 (ลด 35%)
ไม่ต่างจากข้อเสนอของบริษัทที่ 2 ก็เลยขอไปว่า ขอปิดที่ 52,000 แต่ขอแบ่งจ่าย 10 งวด จนท.บอกเต็มที่จะลองเสนอให้ 55,000 แบ่งจ่าย 10 งวด (ลด 41%) รอคำตอบอยู่ค่ะ ...... หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 7 แล้ว ........

มา update (8/8/2018)
วันนี้ตามที่นัดกับบ.ติดตามหนี้ เฟิสช้อยไว้ จนท.โทรมาขอข้อสรุป โดยเสนอ จากยอดเดินมาที่ 93,500.-
1.ปิดจบทีเดียว 50,000 (ลด 47%)
2. ผ่อน 10 งวด × 5,500 = 55,000 ( ลด 41%)

ต่อรองกันอยู่นาน เขาก็ยืนยันว่าลดได้เท่านี้ มากกว่านี้ไม่ได้แล้ว เกินเปอเซนต์ที่ลดได้แล้ว ก็เลยยืนยันบอกไปว่าถ้า 5,500 ต่อเดือน เราไม่ไหวจริงๆ ทางนู้นก็คงอยากได้ยอด เพราะจะตัดรอบวันที่ 13 นี้แล้ว เขาก็เลยบอกว่างั้นให้เต็มที่เลยที่ 52,000 (จ่าย 10 งวด × 5,200 ) ส่วนลด 45% เราก็เลยตกลงไป จาก 93,500 จ่าย 52,000 ลดไป 41,500.- ก็ยังดี ที่เหลือต่อไปคือพยายามเก็บเงินจ่าย ให้จบไปอีก 1 เจ้า ...สู้ๆ สักวันจะหมดหนี้ให้ได้ ......

เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ ตอนแรก จนท.บอกให้แฟกซ์สำเนา บัตรปชช ไป พร้อมเขียนภาระหนี้ ไปให้ด้วย เพื่อทำเรื่องขอส่วนลดที่แบงค์. แต่เราบอกว่าไม่สะดวกแฟกซ์ สุดท้ายเขาก็บอกไม่มีปัญหา เดียวเขาทำเรื่องเสนอแบงค์ให้เอง ..... อยากได้ยอด อะไร้ก็ได้หมด ถึงว่า ที่ทางชมรมบอกว่า พอเรามีเงินพร้อม ก็จะเสียงดังเป็นธรรมดา จริงๆ ค่ะ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังต่อสู้กับหนี้บัตรเครดิตนะคะ สักวันเราจะผ่านมันไปให้ได้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106436 โดย ooy2519
มา updateค่ะ (2ต.ค.61)
กรณี ktc หยุดจ่าย มิ.ย. 61 มาถึง ก.ย ได้รับหมายศาลแล้วค่ะ
แต่ของเรา ไปรับหมายเองที่ศาลแขวง เพราะไม่อยากให้ที่บ้านเห็น ขอแก้ปัญหาที่สร้างไว้เอง ไม่อยากให้ที่บ้านเครียด
เราก้อเลยโทรสอบถาม กับฝ่ายประนอมหนี้ ของ ktc ว่าเรื่องของเราไปถึงไหนแล้ว จะส่งฟ้องประมาณเมื่อไร โชคดีเจอเจ้าหน้าที่ ที่เข้าใจ เขาเช็คข้อมูลให้เลยว่า. ทนายจะเดินทางมาศาลเพื่อส่งฟ้องวันไหน พอทราบวัน เราก็ลองโทรติดต่อที่ศาล ว่าจะขอไปรับหมายเอง พอถึงวันที่ทนายมายื่นฟ้อง เจ้าหน้าที่ศาลเขาก้อโทรมาแจ้งให้เราไปรับหมาย วันนัดขึ้นศาลก็นับจากวันยื่นฟ้องไปอีก 2 เดือน
เรานี่โล่งใจมาก หลังจากที่ก่อนหน้านี้ กังวลมาก กลัวหมายศาลมาติดหน้าบ้าน ที่เหลือก็รอขึ้นศาล ขอผ่อนจ่าย เพราะฝ่ายประนอมหนี้ ที่เราโทรหาเขาก็แนะนำว่า ถ้าพร้อมจ่าย เขาจะแบ่งจ่ายให้ 8 งวด แต่ถ้าเราอยากผ่อนจ่ายระยะยาว ก็แนะนำให้รอเรื่องส่งฟ้องศาล แล้วทางktcก็จะให้ระยะยาวที่ ประมาณ 3 ปี
เราก็เลยเลือกให้ฟ้องศาล แล้วค่อยเจรจาทำยอมดีกว่า
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคน ที่กำลังแก้ปัญหาหนี้อยู่นะคะ แล้วจะมาupdate ใหม่ หลังไปขึ้นศาลแล้วค่ะ...สู้ๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106464 โดย ยิ้มอ่อน

ooy2519 เขียน: มา updateค่ะ (2ต.ค.61)
กรณี ktc หยุดจ่าย มิ.ย. 61 มาถึง ก.ย ได้รับหมายศาลแล้วค่ะ
แต่ของเรา ไปรับหมายเองที่ศาลแขวง เพราะไม่อยากให้ที่บ้านเห็น ขอแก้ปัญหาที่สร้างไว้เอง ไม่อยากให้ที่บ้านเครียด
เราก้อเลยโทรสอบถาม กับฝ่ายประนอมหนี้ ของ ktc ว่าเรื่องของเราไปถึงไหนแล้ว จะส่งฟ้องประมาณเมื่อไร โชคดีเจอเจ้าหน้าที่ ที่เข้าใจ เขาเช็คข้อมูลให้เลยว่า. ทนายจะเดินทางมาศาลเพื่อส่งฟ้องวันไหน พอทราบวัน เราก็ลองโทรติดต่อที่ศาล ว่าจะขอไปรับหมายเอง พอถึงวันที่ทนายมายื่นฟ้อง เจ้าหน้าที่ศาลเขาก้อโทรมาแจ้งให้เราไปรับหมาย วันนัดขึ้นศาลก็นับจากวันยื่นฟ้องไปอีก 2 เดือน
เรานี่โล่งใจมาก หลังจากที่ก่อนหน้านี้ กังวลมาก กลัวหมายศาลมาติดหน้าบ้าน ที่เหลือก็รอขึ้นศาล ขอผ่อนจ่าย เพราะฝ่ายประนอมหนี้ ที่เราโทรหาเขาก็แนะนำว่า ถ้าพร้อมจ่าย เขาจะแบ่งจ่ายให้ 8 งวด แต่ถ้าเราอยากผ่อนจ่ายระยะยาว ก็แนะนำให้รอเรื่องส่งฟ้องศาล แล้วทางktcก็จะให้ระยะยาวที่ ประมาณ 3 ปี
เราก็เลยเลือกให้ฟ้องศาล แล้วค่อยเจรจาทำยอมดีกว่า
ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคน ที่กำลังแก้ปัญหาหนี้อยู่นะคะ แล้วจะมาupdate ใหม่ หลังไปขึ้นศาลแล้วค่ะ...สู้ๆ

ไม่ทราบว่า ktc ของคุณต้องไปขึ้นศาลวันไหนคะ เราหยุดชำระของ ktc ช่วงไล่เลี่ยกับคุณเลย

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109200 โดย ooy2519
ขอโทษนะคะที่เข้ามาตอบช้าไป ค่ะ
ไปขึ้นศาล พ.ย 61 ที่ผ่านมาค่ะ ตรงกับวันอาทิตย์ คนไม่เยอะ ไม่มีอะไรยุ่งยากน่ากลัวเลยค่ะ
ตกลงตามที่เขาเสนอ คือ 2 บัตร จ่ายบัตรละ 1500 / เดือน เป็นเวลา 3 ปี ดอกเบี้ย 10% แต่ระหว่างที่จ่ายห้ามผิดนัดเลยนะคะ

ฝากบอกสมาชิก ว่าการไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดเลยค่ะ...สู้ๆ นะคะ เพื่อนๆ แล้วจะสบายใจและโล่งใจ ขึ้นเยอะเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.457 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena