ธนาคารฟ้องไป ประมาณ 120,000 บาท นัดไกล่เกลี่ย 23/4/18 เรามีบ้านราคาประเมินประมาณ 1,900,0000 เราจะสามารถกู

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101726 โดย yingchonlada
เรามีบ้านราคาประเมินประมาณ 1,900,000 บาท เราสามารถกู้บ้านได้อีกมั้ย ถ้าเราถูกธนาคารฟ้องและมีหมายศาลนัดไกล่เกลี่ย 23/4/18 พูดตรงๆ จะกู้เพื่อมาปิดบัตรหลายๆ ใบค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101727 โดย ReFreshZzz

yingchonlada เขียน: เรามีบ้านราคาประเมินประมาณ 1,900,000 บาท เราสามารถกู้บ้านได้อีกมั้ย ถ้าเราถูกธนาคารฟ้องและมีหมายศาลนัดไกล่เกลี่ย 23/4/18 พูดตรงๆ จะกู้เพื่อมาปิดบัตรหลายๆ ใบค่ะ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101728 โดย yingchonlada
ถ้าเราติดหนี้อยู่ประมาณ 5 บัตร มีบัตรแรกฟ้อง ซึ่งถูกอายัดเงินเดือน บัตรอื่นๆ สามารถฟ้องเพื่อยึดทรัพย์ได้หรือไม่คะ หรือต้องรอคดีบัตรใบแรกจบลงก่อน

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101729 โดย ReFreshZzz

yingchonlada เขียน: ถ้าเราติดหนี้อยู่ประมาณ 5 บัตร มีบัตรแรกฟ้อง ซึ่งถูกอายัดเงินเดือน บัตรอื่นๆ สามารถฟ้องเพื่อยึดทรัพย์ได้หรือไม่คะ หรือต้องรอคดีบัตรใบแรกจบลงก่อน

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101730 โดย yingchonlada
อ่านข้อกฏหมายแล้วไม่เข้าใจค่ะ รบกวนนีส.... สมมุติเราเงินเดือน 33,000 บาท
20,000 บาทแรกห้ามอายัด จะอายัติ 30% ของ 13,000 บาท คือ 3,900 บาท รึเปล่าคะ
และเมื่อายัดแล้ว ธนาคารอื่นจะอายัดได้อีกมั้ยคะ หรือฟ้องยึดทรัพย์ได้มั้ยคะ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101731 โดย ReFreshZzz

yingchonlada เขียน: อ่านข้อกฏหมายแล้วไม่เข้าใจค่ะ รบกวนนีส.... สมมุติเราเงินเดือน 33,000 บาท
20,000 บาทแรกห้ามอายัด จะอายัติ 30% ของ 13,000 บาท คือ 3,900 บาท รึเปล่าคะ
และเมื่อายัดแล้ว ธนาคารอื่นจะอายัดได้อีกมั้ยคะ หรือฟ้องยึดทรัพย์ได้มั้ยคะ

กฎหมายใหม่ : รายรับทั้งหมดในแต่ละเดือนของลูกหนี้ ในส่วนที่เกินกว่า 20,000 บาท

ให้ทำการอายัดทั้งหมด

โดยให้ลูกหนี้มีเงินเหลือเอาไว้ใช้ เพียงแค่เดือนละ 20,000 บาท(สองหมื่นบาท)...เท่านั้น

หมายเหตุ
กฏหมายอายัดเงินเดือนฉบับใหม่นี้ มาจากการพิจารณาจากสภาพเศรษฐกิจในปัจจุบัน แล้วพบว่า
ด้วยสภาวะเศรษฐกิจในปัจจุบัน หากลูกหนี้มีรายรับต่อเดือนเหลือน้อยกว่า 20,000 บาท จะทำให้ตัวของลูกหนี้ไม่สามารถดำรงชีวิต เลี้ยงดูตัวเองและครอบครัวของลูกหนี้ได้ (เนื่องจากค่าครองชีพต่างๆที่ปรับตัวสูงขึ้น)

ดังนั้น การอายัดเงินเดือนในแบบใดก็ตาม หากทำให้ลูกหนี้มีเงินรายรับต่อเดือนเหลือน้อยกว่า 20,000 บาทแล้ว จะทำให้ลูกหนี้ไม่สามารถคำรงชีพอยู่ในสภาวะเศรษฐกิจของปัจจุบันได้ จึงต้องทำการคุ้มครองรายรับต่อเดือนของลูกหนี้ ให้ต้องมีเงินเหลือเพื่อไว้ใช้ดำรงชีวิตไม่น้อยกว่า 20,000 บาท...เป็นหลัก

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101732 โดย yingchonlada
หลังจากที่เราไกล่เกลี่ยกับทนายความ การอายัดเงินเดือนคือ ทางเจ้าหนี้ไม่พอใจในยอดที่เราขอชำระ ซึ่งถ้าเรามีบิลค่าผ่อนบ้าน-ค่าเทอม-ค่าน้ำ-ค่าไฟ-เลี้ยงดูมารดา ฯลฯ ศาลจะเห็นใจมั้ยคะ คือ จะช่วยเจรจาให้ชำระตามที่เราขอพอเป็นไปได้มั้ย.? ศาลจะช่วยลูกหนี้รึเปล่าคะ มีแนวทางชี้แนะมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101741 โดย ReFreshZzz

yingchonlada เขียน: หลังจากที่เราไกล่เกลี่ยกับทนายความ การอายัดเงินเดือนคือ ทางเจ้าหนี้ไม่พอใจในยอดที่เราขอชำระ ซึ่งถ้าเรามีบิลค่าผ่อนบ้าน-ค่าเทอม-ค่าน้ำ-ค่าไฟ-เลี้ยงดูมารดา ฯลฯ ศาลจะเห็นใจมั้ยคะ คือ จะช่วยเจรจาให้ชำระตามที่เราขอพอเป็นไปได้มั้ย.? ศาลจะช่วยลูกหนี้รึเปล่าคะ มีแนวทางชี้แนะมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

6 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #101812 โดย 1sara

yingchonlada เขียน: หลังจากที่เราไกล่เกลี่ยกับทนายความ การอายัดเงินเดือนคือ ทางเจ้าหนี้ไม่พอใจในยอดที่เราขอชำระ ซึ่งถ้าเรามีบิลค่าผ่อนบ้าน-ค่าเทอม-ค่าน้ำ-ค่าไฟ-เลี้ยงดูมารดา ฯลฯ ศาลจะเห็นใจมั้ยคะ คือ จะช่วยเจรจาให้ชำระตามที่เราขอพอเป็นไปได้มั้ย.? ศาลจะช่วยลูกหนี้รึเปล่าคะ มีแนวทางชี้แนะมั้ยคะ ขอบคุณมากค่ะ

จากประสบการณ์นะคะ ขึ้นศาลมาแล้ว ก่อนจะขึ้นศาล ทนายก็จะมาไกล่เกลี่ยยอดเงินที่ค้างชำระว่าจะจ่ายชำระยังไง เงื่อนไขต่อเดือน เท่าไหร่ คิดดอกเบี้ยเท่าไหร่ หรือผ่อนชำระแค่เงินต้นอย่างเดียว ซึ่งก็ขึ้นกับแต่ละสถาบันการเงินค่ะ ก่อนศาลจะขึ้นนั่งบัลลังค์ เราก็ไกล่เกลี่ย กับทนายว่าเราไหวที่เท่าไหร่ ต่อรองเลยค่ะ แต่ถ้า อยากจะให้ศาลตัดสิน เพื่อหวังให้ลดดอกเบี้ย ก็ต้องลองดูค่ะ แต่เรื่องมูลค่าหนี้ ศาลไม่ได้มีหน้าที่ลดให้ค่ะ แล้วถ้าต้องการให้ศาลตัดสิน เงินที่ต้องจ่าย ก็ต้องจ่ายเป็นเงินก้อน หรือไม่ก็หักคอจ่าย ซึ่งไม่การันตีว่าจะถูกบังคับคดีหรือไม่ แต่ถ้าไกล่เกลี่ยหน้าศาลได้ และเราไหว ไม่มีดอกเบี้ย หากเงิื่อนไขน่าสนใจก็ยอมความหน้าศาลก็เป็นทางเลือกที่ดีค่ะ หรือถ้ามีหนี้บัตรหลายใบ ให้บังคับคดี ก็เป็นอีกทางเลือกค่ะ ต้องลองพิจารณาดูนะคะ สู้ ๆ ค่ะ เป็นหนี้ก็ต้องจ่ายค่ะ ถ้ามีเงิน hair cut ดีที่สุด เก็บตังค์ไว้ hair cut ดีกว่าค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ

6 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #101813 โดย Badman
1. อายัด 3000.- เหลือ 2 หมื่นบาทในการดำรงชีพจะลงวงเงินอายัดติดต่อกับกรมบังคับคดีเตรียมเอกสารต่างๆประกอบไปด้วยครับ
2. เรื่องบ้านเข้าจำนองทำได้แต่ ต้องหาบริษัทลิสซิ่ง/ไฟแนนซ์ที่ไม่เช็คบูโรแต่ดอกเบี้ยจะสูงกว่าธนาคาร

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.470 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena