เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิตและสินเชื่ิอ 1.6 ล้าน หยุดจ่ายแล้วเหลือไว้แค่ Bank ที่เงินเดือนเข้าดีไห

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101647 โดย tusson
สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน วันนี้ผมมีเรื่องขอคำแนะะนำด้วยครับว่าผมจะทำยังไงต่อดี

เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิตและสินเชื่ิอ 1.6 ล้าน

ธนาคาร UOB ประเภทหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล 250,000
ธนาคาร UOB ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 100,000
ธนาคาร CIMB ประเภทหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล 450,000
ธนาคาร กรุงศรี ประเภทหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล 150,000
ธนาคาร เกียตินาคิน ประเภทหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล 200,000
Citi bank ประเภทหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล 300,000
KTC ประเภทหนี้ บัตรเครดิต 150,000

มีเรื่องขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. หยุดจ่ายแล้วเหลือไว้แค่ UOB Bank ที่เงินเดือนเข้าดีไหมครับ
2. เจ้าหนี้จะยึดบ้าน รถ เราไปขายทอดตลาดได้ไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101649 โดย tusson
วันที่ 10 เมษา 61

1. จนท. UOB citi แจ้งมาว่าเลยกำหนด และต้องจ่ายหลังวสงวกรานต์ ไม่งั้นวยอดงวดใหม่จะเพ่มมาอีก เราก็ตอบไปว่าจะพยายามครับ

2. จนท. กรุงศรี โทรมาบอกว่าวันนี้ครบกำหนดแล้วให้ชำระที่ counter service หรือ ธนาคาวรเลยก็ได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101650 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: มีเรื่องขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. หยุดจ่ายแล้วเหลือไว้แค่ UOB Bank ที่เงินเดือนเข้าดีไหมครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

tusson เขียน: มีเรื่องขอคำแนะนำดังนี้ครับ

2. เจ้าหนี้จะยึดบ้าน รถ เราไปขายทอดตลาดได้ไหมครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101651 โดย tusson
ขอบคุณ คุณ ReFreshZzz ครับ
ตามที่ผมเข้าใจดังนี้ครับ ไม่ทราบว่าถูกหรือผิดครับ)

=> ถูกต้องแล้ว (ยังงงอยู่ว่าจะดีไหม)

=> ได้เมื่อศายอนุมัติ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101655 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน:

=> ถูกต้องแล้ว (ยังงงอยู่ว่าจะดีไหม)

เลือกแนวทางให้ชัดเจนครับ แล้วตัดสินใจเองนะครับ หลังจากได้ศึกษา ลิ้งค์ด้านล่างนี้ครับ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

เอกสารขอปิดบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45797&Itemid=64#101079

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

tusson เขียน:
=> ได้เมื่อศาลอนุมัติ

หลังจากศาลมีคำตัดสิน สิ่งที่เจ้าหนี้จะทำเป็นอันดับแรกคือ การบังคัดคดี อายัดเงินเดือน แต่ถ้าในกรณีที่อายัดไม่ได้ จะทำการสืบทรัพย์เพื่ออายัดทรัพย์สินต่อไป

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101670 โดย tusson
ถ้ามาถึงวันที่ศาลตัดสินให้อายัดเงินในบัญชีแล้วผมจะหยุดจ่ายเจ้าที่ที่เงินเดือนเข้า เพราะไม่งั้นจะไม่มีจ่าย 30% เจ้าหนี้ยังสามารถดูดเงินในบัญชีได้อีกไหมครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101678 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: ถ้ามาถึงวันที่ศาลตัดสินให้อายัดเงินในบัญชีแล้วผมจะหยุดจ่ายเจ้าที่ที่เงินเดือนเข้า เพราะไม่งั้นจะไม่มีจ่าย 30% เจ้าหนี้ยังสามารถดูดเงินในบัญชีได้อีกไหมครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101686 โดย tusson
วันที่ 11 เมษา 61
เจ้าหน้าที่ เกียตนาคิน โทรมาถามว่ายังไม่มีเงินเข้า ผมบอกไปว่ายังไม่มี แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องรีบจ่ายภายใน วันที่ 15 ไม่งั้นจะโดนค่าผรับตามเงินต้น ที่ค้างอยู่

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101688 โดย tusson
ขอบคุณครับ คุณ ReFreshZzz

ผมมานั่งคิด แล้วว่าในยอดฟนี้ที่สูงขนาดนี้ผมคงไม่มีจ่ายให้เจ้าหนี้ เมื่อถึงขั้นศาลพิพากษาแล้วแน่นอน เพราะเท่าที่อ่านดู คงจะไม่ได้ลดเงินต้นจากเจ้าหนี้เป็นแน่ ยังมีดอกเบี้ยตัวใหม่ด้วยซ้ำ ถ้าเป็นแบบนั่นผมคงจะต้องดื้อแพ่ง แล้วไปวัดกันในกระบวนการของกรมบังคับคดีต่อไป
มีคำถามครับ
1. ผมสามารถไม่จ่ายตั้งแต่งวดแรกหลังจากศาลตัดสินแล้วฝช่ไหมครับ
2. จากที่เข้าใจเจ้าหนี้จะยื่นต่อกรมบังคับคดีให้อายัดบัญชี และ บึด บ้านและ รถที่ยังผ่อนอยู่ไปขายทอดตลาดได้เลยใช่ไหมครับ ถ้ามาถึงวันนี่นี้ผมและครอบครัวตวร้จรียมตัวหาบ้านเช่าได้เลยใช่ไหมครับ
3. เราควรจะมีทนายเข้ามาช่วยตอนไหนดีครับ เพราะต้องเสียเงินจ้างอีก เลยคิดว่าควรหาช่วงที่หมาะสมที่สุด

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101689 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: มีคำถามครับ
1. ผมสามารถไม่จ่ายตั้งแต่งวดแรกหลังจากศาลตัดสินแล้วฝช่ไหมครับ
2. จากที่เข้าใจเจ้าหนี้จะยื่นต่อกรมบังคับคดีให้อายัดบัญชี และ บึด บ้านและ รถที่ยังผ่อนอยู่ไปขายทอดตลาดได้เลยใช่ไหมครับ ถ้ามาถึงวันนี่นี้ผมและครอบครัวตวร้จรียมตัวหาบ้านเช่าได้เลยใช่ไหมครับ
3. เราควรจะมีทนายเข้ามาช่วยตอนไหนดีครับ เพราะต้องเสียเงินจ้างอีก เลยคิดว่าควรหาช่วงที่หมาะสมที่สุด

1. 2.

ให้ศาลพิพากษา แล้วดื้อแพ่งปล่อยบังคับคดี จะดีหรือไม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45701&Itemid=64#99016

3. ตอนที่ท่านต้องการสู้คดีครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101693 โดย tusson
เท่าที่อ่านกระทู้แล้ว สุดท้าย แม้กรมบังคับคดี จะอายัดบัญชี 30% แต่จะต้องมีการ ยึดบ้านขายทอดตลาด และยึดรถตอนทีาผ่อนหมดแล้วแน่นอน

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101694 โดย tusson
ผมว่าจะขายดาวน์รถที่มีอยู่ให้กับญาติ ก่อนที่จะโดนฟ้อง เพื่อให้รถยังอยู่แต่จะเป็นชื่อคนอื่นแทน ผมจะทำแบบนี้ได้ไหมครับ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101696 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: ผมว่าจะขายดาวน์รถที่มีอยู่ให้กับญาติ ก่อนที่จะโดนฟ้อง เพื่อให้รถยังอยู่แต่จะเป็นชื่อคนอื่นแทน ผมจะทำแบบนี้ได้ไหมครับ

ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจแล้วนะครับ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101712 โดย tusson
ผมจะเปลี่ยนสัญญาเรื่องรถให้กับน้องชายเพื่อไม่ให้โดนบังคับขายหรือยึดตอนผ่อนหมดแต่ติดปัญหาคือต้องผ่อนให้ครบ 1 ปี ขอถามดังนี้ครับ
1. ถ้าผมจะเปลี่ยนสัญญาเป็นชื่อน้องชายปีหน้าที่คดีน่าจะไปถึงขันบังคับอายัดบัญชี และหาทางยึดทรัพย์แล้ว วันนั้นผมยังจะยังเปลี่ยนสัญญาได้อีกไหม bank จะยอมไหมครับ ( ไม่ได้เป็นฟนี้อย่างอื่นกับ finance รถ)
2. อีกเรื่องครับ คือ อฟนผมมีบ้านที่เป็นชื่อของตัวเองและที่บ้านโอนให้หลังจากจดทะเบียน ซึ่งจะเป็ยสินสมรส ผมว่าจะโนกลับให้พ่อแม่แฟน แต่ถ้าจะทำอย้างนั้น ต้องก่อนขึ้นศาลใช่ไหมครับ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101717 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: ผมจะเปลี่ยนสัญญาเรื่องรถให้กับน้องชายเพื่อไม่ให้โดนบังคับขายหรือยึดตอนผ่อนหมดแต่ติดปัญหาคือต้องผ่อนให้ครบ 1 ปี ขอถามดังนี้ครับ
1. ถ้าผมจะเปลี่ยนสัญญาเป็นชื่อน้องชายปีหน้าที่คดีน่าจะไปถึงขันบังคับอายัดบัญชี และหาทางยึดทรัพย์แล้ว วันนั้นผมยังจะยังเปลี่ยนสัญญาได้อีกไหม bank จะยอมไหมครับ ( ไม่ได้เป็นฟนี้อย่างอื่นกับ finance รถ)
2. อีกเรื่องครับ คือ อฟนผมมีบ้านที่เป็นชื่อของตัวเองและที่บ้านโอนให้หลังจากจดทะเบียน ซึ่งจะเป็ยสินสมรส ผมว่าจะโนกลับให้พ่อแม่แฟน แต่ถ้าจะทำอย้างนั้น ต้องก่อนขึ้นศาลใช่ไหมครับ

ผมให้ลิ้งค์ไปแล้ว ทำไมไม่อ่านครับ แค่คุณอ่านและทำความเข้าใจ คำถามพวกนี้ คุณจะตอบตัวคุณเองได้นะครับ

6 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #101818 โดย tusson
ผมอ่านในกระทู้หนึ่งมา มีเรื่องกฎหมายใหม่ของการอายัดเงินเดือนให้ อายัดได้ทั้งหมดที่เกิน 20000 บาท นั่นหมายความว่าถ้าผมมีเงินเดือน 50000 จะอายัดได้ 30000 บาท เหบือให้ใช้ 20000 บาท ซึ่งจะเกิน 30% ของเงินเดือน ตามที่ผมเข้าใจตอนแรก อยากทราบว่าเป็นตามนี้จริงหรือปล่าว เพราะถ้าเป็นแบบนี้จริง ผมนะต้องมีปัญหากับค่าใช้จ่ายต่าวๆ ไม่ว่าจะผ่อนบ้าน รถ หรือ ค่าเทอมลูก

6 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #101819 โดย ReFreshZzz

tusson เขียน: ผมอ่านในกระทู้หนึ่งมา มีเรื่องกฎหมายใหม่ของการอายัดเงินเดือนให้ อายัดได้ทั้งหมดที่เกิน 20000 บาท นั่นหมายความว่าถ้าผมมีเงินเดือน 50000 จะอายัดได้ 30000 บาท เหบือให้ใช้ 20000 บาท ซึ่งจะเกิน 30% ของเงินเดือน ตามที่ผมเข้าใจตอนแรก อยากทราบว่าเป็นตามนี้จริงหรือปล่าว เพราะถ้าเป็นแบบนี้จริง ผมนะต้องมีปัญหากับค่าใช้จ่ายต่าวๆ ไม่ว่าจะผ่อนบ้าน รถ หรือ ค่าเทอมลูก

กฏหมายเก่า

กฏหมายใหม่

**** รายละเอียด เขียนไว้อย่างชัดเจนแล้วครับ ****

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.591 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena