หนี้ 7xx,xxxกว่าบาท ประนอมหนี้เกือบทุกใบ เศร้าเลยค่ะ

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101570 โดย O12345
(o_O) ดิฉัน เพิ่งจะมาเป็นพนักงานที่ใหม่ได้ 1 เดือน ก่อนหน้า ทำที่เก่า 3ปี โดนตามทวงหนี้และทำประนอมหนี้แล้วเกือบทุกใบ แต่มีไม่ได้ประนอมอยู่ก็เป็นธนาคารที่กู้ซื้อบ้านค่ะ เมื่อประนอมมาได้ 3เดือน เริ่มตาสว่างว่าดอกเบี้ยเยอะมาก โดนติดตามทวงหนี้เหมือนเดิม ไม่ต่างกับตอนก่อนประนอมหนี้ เมื่อได้ศึกษาข้อมูลจากเวปนี้ จึงได้หยุดจ่าย ขณะนี้เข้างวดที่ 3 บางรายการ บางรายการก็เข้างวดที่ 2 ดิฉันไม่ได้รับโทรศัพท์ทุกวัน เพราะไม่มีคำใดๆจะพูดกับจนท. ยอดหนี้รวม 7xx,xxxกว่าบาท ดิฉันกำลังเก็บเงินเพื่อไว้ต่อรองและปิดจบ วิธีที่ดิฉันทำคือ
1. ดิฉันได้ทำตามที่กระทู้บอกคือทำรายรับรายจ่ายและ คำนวณยอดที่ต้องผ่อน พร้อมแจกแจงรายการไหนว่าหยุดจ่ายมารอบที่เท่าไหร่
2.ดิฉันคำนวณรายจ่ายในแต่ละวันและทำยอดสรุป โดยตั้งต้นที่เงินเดือนของตัวเอง(พบว่าไม่เหลือเลย)
3.ดิฉันแบ่งรายการหนี้เป็น 3 หัวข้อ คือ 1. หนี้บัญชีปรกติ วงเงินเต็มทุกใบ ยอด ประมาณ 2xx,xxxบาท
บัญชีที่ 2 หนี้ปรับปรุงโครงสร้าง ที่ยอดรวมทุกบัตร ประมาณ 3xx,xxxบาท และยังจ่ายรายเดือนอยู่
บัญชีที่ 3 หนี้ปรับปรุงโครงสร้าง ที่ยอดรวมประมาณ 2xx,xxx บาท ที่หยุดจ่ายเพื่อเก็บเงินรอ ตัดปิดตามยอดที่สามารถเจรจาได้
ดิฉันทราบว่าเมื่อต้องหยุดจ่ายคือหยุดจ่าย แต่เงินที่จะสามารถหาเก็บได้ทันกำหนดก่อนโดนฟ้องน่าจะไม่เกินวงเงินของรายการบัญชที่ 2 รายการเดียว ดิฉันลองพิจารณาว่าทางนี้แม้จะยังต้องเสียเปรียบแต่ก็ดีกว่าโดนทุกใบมากระหน่ำให้จ่ายเต็มจำนวนในเวลาไล่เลี่ยกันซึ่งดิฉันหาไม่ทัน วันนี้ ดิฉันยังต้องนั่งทำงานให้ผ่านการทดลองงานให้ได้ ดิฉันอยากจะเรียนขอคำปรึกษาทุกท่าน ช่วยกรุณาให้คำปรึกษาด้วยค่ะ จุดุจะว่า จะเตือนดิฉันจะน้อมรับเพราะเราพลาดและใช้จ่ายอย่างฟุ่มเฟือยเอง ไม่ระวังตนเอง ข้อนี้ดิฉันยอมรับความผิดของตนค่ะ ไม่โทษใคร
ปัจจุบันเงินเดือนอยู่ที่ 47,000 บาท คิดว่าจะเก็บเงินให้ได้เดือนละ 30,000บาทค่ะ หนี้รถก็เดือนละ 11,705 บาท มีที่อยู่ไม่ต้องเสีย มีข้าวกินไม่ต้องเสีย ที่บ้านรับทราบปัญหา พร้อมร่วมกันแก้ไข แต่ทางบ้านไม่มีเงินก้อน ทำได้เพียงให้เราไม่ต้องออกค่าใช้จ่ายใดๆค่ะ รถปัจจุบันหาขายอยู่ค่ะ และวันหยุดดิฉันก็ไปขายของที่ตลาดนัด บางครั้งได้บ้างไม่ได้บ้างก็ยังดีค่ะ การหารายได้พิเศษ การหางานใหม่ และการขายของที่ไม่จำเป็นเป็นสิ่งที่กระทู้แนะนำ ซึ่งดีมาก และจะช่วยให้เราเหลือเงินเก็บได้เยอะขึ้น ดิฉันขอขอบคุณทุกท่านมากๆค่ะที่เล่าประสบการณ์เอาไว้ให้หาอ่าน เพื่อเป็นแนวทางและกำลังใจต่อไปค่ะ สุดท้ายนี้ ดิฉันขอขอบคุณทุกท่านทีึ่เข้ามาอ่าน และให้คำแนะนำนะคะ
จาก: คนไม่ระวัง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101580 โดย ZZZ
สู้ๆ ครับ เงินเดือนค่อนข้างดี รายจ่ายน้อย . ถ้ามีรายได้พิเศษ หรือ มา อาจจะเก็บทำ H/C ได้เกือบหมด

ผมเงินเดือนน้อยกว่า รายจ่ายมีมากกว่า แต่ยังดีมีญาต ช่วย ให้ยืมไม่คิดดอกเบี้ย เอาไป H/C บ้างตัว และ บ้างตัวผมเก็บเงิน ปิดไปแล้ว เหลือแต่ ยอดที่สูง ส่วนลดน้อย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101581 โดย O12345

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101720 โดย O12345
ขอคำปรึกษา จนท ในเวบด้วยค่ะ ดิฉันไปไม่ถูก เดินไปไหนก็มืดมน งงและไม่แน่ใจกับการตัดสินใจ หยุดรายการที่ทำปรับปรุงโครงสร้าง ที่ยอดรวม เกือบ 500000 บาท ว่า จะเก็บเงินทันก่อนโดนฟ้องหรือไม่ ไหนจะยอดอีก 500000 ที่ไม่ได้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้อีก ถ้าหยุดทั้งหมด เก็บเดือนละ 30000 บาท จะทันมั้ยคะ หากได้ 300000 บาทภายใน 10 เดือน กะจะเอาไปจ่ายที่ทำปรับปรุงโครงสร้าง แต่.... น่าจะโดนฟ้อเร็วกว่านั้น หรือว่าควรหยุดเป็นบางตัวดีคะ

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101722 โดย ReFreshZzz

O12345 เขียน: ขอคำปรึกษา จนท ในเวบด้วยค่ะ ดิฉันไปไม่ถูก เดินไปไหนก็มืดมน งงและไม่แน่ใจกับการตัดสินใจ หยุดรายการที่ทำปรับปรุงโครงสร้าง ที่ยอดรวม เกือบ 500000 บาท ว่า จะเก็บเงินทันก่อนโดนฟ้องหรือไม่ ไหนจะยอดอีก 500000 ที่ไม่ได้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้อีก ถ้าหยุดทั้งหมด เก็บเดือนละ 30000 บาท จะทันมั้ยคะ หากได้ 300000 บาทภายใน 10 เดือน กะจะเอาไปจ่ายที่ทำปรับปรุงโครงสร้าง แต่.... น่าจะโดนฟ้อเร็วกว่านั้น หรือว่าควรหยุดเป็นบางตัวดีคะ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจด้วยตัวคุณเองก่อนนะครับ และถ้าไม่เข้าใจตรงส่วนไหนมาถามเพิ่มได้ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102529 โดย O12345
ขอบคุณมากสำหรับความรู้ที่ให้มาค่ะ ตอนนี้ ตัดปิดUmay ไปได้ 1รายการ จากยอด52,000
เหลือ25,000 ค่ะ ตัวอื่นรอต่อรอง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.496 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena