หนี้ 7 แสน เริ่มหยุดจ่ายคะ ขอคำแนะนำด้วยคะ T^T

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101368 โดย ABCD12345
ตอนนี้มีหนี้ประมาณ 7 แสนบาท ที่เกอดจากสินเชื่อเงดสด 2 ที่และบัตรเครดิตอีก 7 ใบ ดังนี้คะ

1. สินเชื่อ citi: หนี้คงค้าง 123,287 บาท งดจ่ายมา 2 งวด ตั้งแต่ Mar-18 (เดือนละ 4,600 บาท)
2. สินเชื่อ CIMB: หนี้คงค้าง 169,330 บาท งดจ่ายมา 2 งวด ตั้งแต่ Mar-18 (เดือนละ 4,800 บาท)
3. บัตรเครดิต Kbank: 50,000 บาท งดจ่ายมา 3 งวด ตั้งแต่ Feb_18
4. บัตรเครดิต citi cah back: 17,250 บาท
5. บัตรกดเงินสด citi ready cradit: 48,987 บาท
6. บัตรเครดิต KTC visa: 60,313 บาท
7. บัตรกดเงินสด KTC pround: 60,027 บาท
8. บัตรเครดิต First choice: 48,491 บาท
9. บัครเครดิต Tesco lotus: 75,237 บาท

ตอนนี้เป็นพนักงานบริษัทเอกชนคะ ได้รับเงินเดือนประมาณเฉลี่ย 28,000 บาทคะ มีผ่อนรถเดือนละ 10,000 บาท แล้วจ่ายค่าหอพัก 3,000 บาท ค่าน้ำมัน 2,000 บาท ค่ากินก็ประมาณ 4,000 บาท หักลบไปมาเหลือต่อเดือน 9,000 บาทคะ

คือปกติจ่ายชั้นต่ำมาตลอดเลยคะ แต่นี้ไม่ไหวจริงๆคะ ขั้นต่ำก็ไม่พอจ่าย เงินกินก็ไม่มีเลยคะ เลยตัดสินใจจะหยุดชำระทุกบัตร แต่ยังไม่รู้แนวทางจะทำยังไงต่อ คือตั้งใจว่าจะเก็บเงินก้อนเพื่อไปทยอยโป๊ะคะ แต่มันเยอะเหลือเกิน ไม่รู้จะทำยังไงเลยคะ

อยากขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ
ตอนนี้ก็มีธนาคารโทรมาตามเรื่อยๆคะ แต่ไม่ได้รับสาย แบบนี้ควรจะรับสายแล้วบอกเค้าตรงๆเลยใช่มั้ยคะ ว่าเรายังไม่มีจ่ายจริงๆคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101369 โดย ReFreshZzz

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101373 โดย ABCD12345

ReFreshZzz เขียน: วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ขอบคุณคะ
กำลังนั่งศึกษาและอ่านจากกระทู็ที่ให้มาคะ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101383 โดย pond.pk32
สู้ๆๆนะคะ ขอให้ผ่านไปได้โดยเร็ว เคยผ่านมาแล้ว ถูกทวง จนอายไปหมด สุดท้าย ตัวเราเองนี่แหละค่ะจะทำให้มันผ่านพ้นไปได้ o_)

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101388 โดย ABCD12345

pond.pk32 เขียน: สู้ๆๆนะคะ ขอให้ผ่านไปได้โดยเร็ว เคยผ่านมาแล้ว ถูกทวง จนอายไปหมด สุดท้าย ตัวเราเองนี่แหละค่ะจะทำให้มันผ่านพ้นไปได้ o_)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ ตอนนี้ก็กำลังสู้อยู่คะ เก็บเงินๆ รอ H/C คะ ^^

Update: 29-03-18
วันนี้ไม่มีสายโทรเข้ามาจากธนาคารไหนเลยคะ เงียบมากๆ
แต่ว่าอยู่ๆก็มีสายเข้ามาที่บริษัทตอน 16:30 น. จาก CIMB คะ พนักงานสุภาพมากคะ ถามถึงยอดที่ค้างชำระแต่เราตอบว่ายังไม่สะดวกชำระคะ แล้วที่นี้เค้าบอกว่ายอดที่ชำระล่าสุด 4600 บาทไม่พอค่าเงินต้น พอแค่ค่าดอกเบี้ยเท่านั้น ทางพนักงานเลยให้เราเซ็นสำเนาบัตรประชาชน แล้วระบุว่า 'เงินที่ชำระ 4600 บาท ในวันที่ 25 มีนาคม 2560 ให้ทำการตัดยอดเงินต้นและดอกเบี้ย' จากนั้นส่งเมลล์ให้พนักงาน เพื่อเค้าจะได้ทำการจัดการยอดให้ใหม่

อยากถามว่าตรงนี้คือยังไงคะ แล้วเราควรทำตามที่พนักงานบอกมั้ยคะ? มันเป็นกลลวงอะไรหรือเปล่าคะ?
รบกวนผู้รู้ตอบทีคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101396 โดย ReFreshZzz

ABCD12345 เขียน:

pond.pk32 เขียน: สู้ๆๆนะคะ ขอให้ผ่านไปได้โดยเร็ว เคยผ่านมาแล้ว ถูกทวง จนอายไปหมด สุดท้าย ตัวเราเองนี่แหละค่ะจะทำให้มันผ่านพ้นไปได้ o_)

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ ตอนนี้ก็กำลังสู้อยู่คะ เก็บเงินๆ รอ H/C คะ ^^

วันนี้ไม่มีสายโทรเข้ามาจากธนาคารไหนเลยคะ เงียบมากๆ
แต่ว่าอยู่ๆก็มีสายเข้ามาที่บริษัทตอน 16:30 น. จาก CIMB คะ พนักงานสุภาพมากคะ ถามถึงยอดที่ค้างชำระแต่เราตอบว่ายังไม่สะดวกชำระคะ แล้วที่นี้เค้าบอกว่ายอดที่ชำระล่าสุด 4600 บาทไม่พอค่าเงินต้น พอแค่ค่าดอกเบี้ยเท่านั้น ทางพนักงานเลยให้เราเซ็นสำเนาบัตรประชาชน แล้วระบุว่า 'เงินที่ชำระ 4600 บาท ในวันที่ 25 มีนาคม 2560 ให้ทำการตัดยอดเงินต้นและดอกเบี้ย' จากนั้นส่งเมลล์ให้พนักงาน เพื่อเค้าจะได้ทำการจัดการยอดให้ใหม่

อยากถามว่าตรงนี้คือยังไงคะ แล้วเราควรทำตามที่พนักงานบอกมั้ยคะ? มันเป็นกลลวงอะไรหรือเปล่าคะ?

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101400 โดย ABCD12345

ReFreshZzz เขียน:

ABCD12345 เขียน:

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยคะ
อ่านแล้วเข้าใจอะไรขึ้นอีกเยอะมากๆเลยคะ แต่เมื่อวานดะนพลาดส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่ไปแล้ว
ถือว่าเป็นบทเรียน ครั้งหน้าไม่มีอีกแน่นอนคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101418 โดย ABCD12345
Update: 30-03-2018

วันนี้เงียบเหงามากเลยคะ รอดูสถานการณ์ต่อไปคะ
ของ Kbank งวดนี้เข้างวดที่ 3 แล้วแต่ยังไม่มีอะไรคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101419 โดย ben10
ถ้าเหลือเดือนละ 9000 ทำให้เป็นเหลือเดือนละ 10000 เก็บเอาไว้ต่อรอง รอ H/C ครับ KTC ปล่อยให้ฟ้องไปครับ เพราะไม่มีส่วนลด

ส่วนตัวอื่นๆก็รับสายวนไป บอกไม่พร้อมจ่ายอย่างเดียว ผ่านไป 3 เดือน แต่ละแห่งจะค่อยๆเสนอแนวทางมา ส่วนลดจะมาเป็นลำดับสุดท้าย อดทนรอต่อไปครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101420 โดย ABCD12345

ben10 เขียน: ถ้าเหลือเดือนละ 9000 ทำให้เป็นเหลือเดือนละ 10000 เก็บเอาไว้ต่อรอง รอ H/C ครับ KTC ปล่อยให้ฟ้องไปครับ เพราะไม่มีส่วนลด

ส่วนตัวอื่นๆก็รับสายวนไป บอกไม่พร้อมจ่ายอย่างเดียว ผ่านไป 3 เดือน แต่ละแห่งจะค่อยๆเสนอแนวทางมา ส่วนลดจะมาเป็นลำดับสุดท้าย อดทนรอต่อไปครับ

ขอบคุณคะ ตอนนี้เริ่มเก็บเงินบ้างแล้วคะ แต่ยังน้อยอยู่ มีทำรายได้เพิ่มเพื่อมาทบตรงนี้ด้วย ไม่ทราบว่า KTC นี่กี่เดือนถึงจะส่งฟ้องคะ? เห็นว่าฟ้องเร็วมาก

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101439 โดย ABCD12345
CIMB มีจดหมายมาว่าให้ชำระเงินที่ค้างชำระอยู่ 2 งวด เป็นเงิน 9,160 บาท
ยอด ณ วันที่ 22 Mar 2018 เป็นจำนวนเงิน 176,985.23 บาทคะ

แบบนี้อีกนานมั้ยคะที่จะโดนฟ้อง?
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101440 โดย Noosomsan
ดูยอดหนี้แล้วพอๆกันเลยค่ะ สู้ๆนะคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101462 โดย ABCD12345
สอบถามคะ สินเชื่อส่วนบุคคลนี่ถ้าเราต้องการปิดยอดเลย เราจะต้องจ่ายตามยอดคงค้างเลยใข่มั้ยคะ? หรือจะมีพวกอัตราดอกเบี้ยเพิ่มอีกคะ?

เพราะในใบแจ้งยอดจะมีเงินต้น, ดอกเบี้ย และยอดรวมคะ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101473 โดย ReFreshZzz

ABCD12345 เขียน: สอบถามคะ สินเชื่อส่วนบุคคลนี่ถ้าเราต้องการปิดยอดเลย เราจะต้องจ่ายตามยอดคงค้างเลยใข่มั้ยคะ? หรือจะมีพวกอัตราดอกเบี้ยเพิ่มอีกคะ?

เพราะในใบแจ้งยอดจะมีเงินต้น, ดอกเบี้ย และยอดรวมคะ

โทรถามเจ้าหนี้สิครับ !!! หรือไม่ คุณก็รอให้เจ้าหนี้โทรหาคุณเอง !!!

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.600 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena