ขอคำแนะนำ หนี้ TMB ศาลนัด 9 เมษายนนี้

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101242 โดย okarno
ก่อนอื่นหากทำผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ

เข้าเรื่องเลยก็คือ ผ่านทุกขั้นตอนมาแล้ว ปิดไปแล้ว 2 แบงค์(แบบไม่ส่งฟ้อง) เหลือ 2 แบงค์ คือ กรุงไทย(รอฟ้อง ไม่ลดยอดเลย) และ TMB (รอขึ้นศาลไม่ลดยอดเลยเหมือนกัน)

ยอดหนี้ TMB ที่ส่งฟ้องของเรา คือประมาณ 7X,XXX บาท จากยอดที่หยุดจ่าย 6X,XXX ต้นๆ เคยคุยหลายครั้งแต่ยังไงก็ไม่ยอมลดเลยเจ้านี้ เราเลยอยากจะขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยผ่านมาแล้วกับแบงค์นี้หลังขึ้นศาล
พอจะมีโอกาสได้ส่วนลดบ้างไหมคะ เก็บเงินก้อนนึงไว้สำหรับปิดแล้ว แต่ก็อยากได้ส่วนลดบ้างเพราะต้องเก็บไว้ปิดอีกธนาคารด้วย เพราะนี่ก็ใกล้เวลานัดไปศาลทุกที แต่ยังไม่มีติดต่อมาเพื่อเสนอยอดปิดเลย กลัวยิ่งยืดเวลาออกไปยิ่งโดน ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

ปล.จริงๆก็กังวลของกรุงไทยด้วย แต่ตอนนี้กังวล TMB มากกว่า (กรุงไทยยอดตอนนี้ 4X,xxx จากตอนหยุดจ่าย 3X,xxx ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101250 โดย Barcode910
มาฟังด้วยครับ ขอผมฟ้อง 26/05 นี้ครับ

สู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101252 โดย ReFreshZzz

okarno เขียน: ก่อนอื่นหากทำผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ

เข้าเรื่องเลยก็คือ ผ่านทุกขั้นตอนมาแล้ว ปิดไปแล้ว 2 แบงค์(แบบไม่ส่งฟ้อง) เหลือ 2 แบงค์ คือ กรุงไทย(รอฟ้อง ไม่ลดยอดเลย) และ TMB (รอขึ้นศาลไม่ลดยอดเลยเหมือนกัน)

ยอดหนี้ TMB ที่ส่งฟ้องของเรา คือประมาณ 7X,XXX บาท จากยอดที่หยุดจ่าย 6X,XXX ต้นๆ เคยคุยหลายครั้งแต่ยังไงก็ไม่ยอมลดเลยเจ้านี้ เราเลยอยากจะขอคำแนะนำจากผู้ที่เคยผ่านมาแล้วกับแบงค์นี้หลังขึ้นศาล
พอจะมีโอกาสได้ส่วนลดบ้างไหมคะ เก็บเงินก้อนนึงไว้สำหรับปิดแล้ว แต่ก็อยากได้ส่วนลดบ้างเพราะต้องเก็บไว้ปิดอีกธนาคารด้วย เพราะนี่ก็ใกล้เวลานัดไปศาลทุกที แต่ยังไม่มีติดต่อมาเพื่อเสนอยอดปิดเลย กลัวยิ่งยืดเวลาออกไปยิ่งโดน ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

ปล.จริงๆก็กังวลของกรุงไทยด้วย แต่ตอนนี้กังวล TMB มากกว่า (กรุงไทยยอดตอนนี้ 4X,xxx จากตอนหยุดจ่าย 3X,xxx ค่ะ)

ขอบคุณค่ะ

กรณีที่ 1
- ถ้าคุณกลัวเรื่องอายัดเงินเดือน สำหรับยอดหนี้ที่เหลือนั้น คุณมีทางเลือก แค่ H/C ก่อนฟ้อง (ซึ่งคุณคงหวังเรื่องส่วนลดเยอะๆ คงไม่ได้นะครับ ทำใจไว้ก่อนเลยครับ) และ ทำยอมตอนขึ้นศาล (ผมคิดว่า ถ้าคุณผ่อนได้ 2 บัตรนี้ คงไม่เกิน บัตรละ 2,XXX บาทครับ)

กรณีที่ 2
- ถ้าคุณศึกษาเรื่องอายัดเงินเดือนมาดีแล้ว และไม่มีปัญหาใด ๆ เกี่ยวกับการอายัดเงินเดือน และทรัพย์สิน (คุณสามารถเก็บสะสมเงินไว้ได้เรื่อยๆ แล้วรอ H/C ครับ) อย่าลืมนะครับว่า H/C ทำได้ตลอดชีวิต !!!

กรณีที่ 3
- ถ้าคุณได้สนทนากับเจ้าหนี้ของอยู่ อย่างสม่ำเสมอ ไม่ขาดการติดต่อ ผมมีความเชือมั่นว่า เจ้าหนี้จะไม่ฟ้องคุณครับ (อันนี้อยู่ที่คุณจะใช้บทสนทนา ที่เป็นไม้ตายของคุณ ในการจัดการกับเจ้าหนี้ โดยที่ "บัวไม่ช้ำ น้ำไม่ขุ่น" คุณต้องคิดและเรียนรู้ด้วยตัวของคุณเองครับ ผมไม่สามารถบอกในที่นี้ได้ครับ)
***** เผลอๆ อาจจะทวงเพลิน จนหมดอายุความก็เป็นได้นะครับ (ทุกอย่างเป็นไปได้เสมอ) *****

ถ้าทุกอย่างลงตัว อำนาจการต่อรองจะเป็นของคุณครับ !!!

ลองตัดสินใจดูนะครับ ว่าคุณจะวางแผนรับมืออย่างไร?

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101257 โดย okarno
ขอบคุณนะคะ ที่เข้ามาช่วยตอบ

เรื่องอายัดเงินเดือนไม่กลัวค่ะ เพราะว่าเดือนหน้าก็จะออกจากงานประจำไปทำธุระกิจส่วนตัวเล็กๆแล้ว
แต่ในใจเราก็อยากปิดยอดที่เดียวหมดเลย เพราะมีแนวโน้มที่ต้องไปทำงานต่างประเทศด้วย

ส่วนเรื่องทำยอม หรือไม่ทำยอมตอนขึ้นศาลอันนี้แหละที่เรายังตัดสินใจไม่ถูก เข้าไปอ่านตามกระทู้เก่าๆมาก็มาก แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ ส่วนใหญ่ก็แนะนำให้เลื่อนนัดเพื่อเจรจากับเจ้าหนี้ไปก่อน ยังไงก็ขอบคุณคุณ ReFreshZzz นะคะที่เข้ามาตอบ ^^

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101861 โดย momaykanphitcha
ไปศาล วันที่24เมษายนนี้เหมือนกัน กล้าๆกลัว
อย่าลืมมาเล่าให้ฟังบ้างนะค่ะ (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.387 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena