ทำเรื่องปิดบัตร สอบถามเรื่องที่ทางบริษัทเร่งรัดส่งข้อมูลมาถูกต้องหรือไม่

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101139 โดย aomlok
ดิฉันมีหนี้กับทางกสิกรไทยจำนวนนึง และทางธนาคารได้มีการหักเงินผ่านบัญชีเพื่อชำระในบางส่วนโดยอัติโนมัติ เพราะเงินเดือนของดิฉันเป็นบัญชีกสิกรไทย ดิฉันจึงได้ติดต่อไปธนาคาร เพื่อสอบถามและขอชำระหนี้ โดยธนาคารแจ้งว่า ดิฉันต้องติดต่อกับทางบริษัทเร่งรัดหนี้สิน คือ บจก.เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง ซึ่งได้โทรมาแนะนำให้ดิฉันปิดบัญชีไปเลย ดิฉันจึงขอให้ส่งเอกสารเพื่อขอปิด และทางบริษัทก็ขอให้ดิฉันเตรียมเอกสาร ซึ่งทั้งนี้จจะขอดูเอกสารว่าดิฉันเป็นหนี้กับที่ไหนบ้าง เพื่อใช้ในการตัดสินใจว่าจะอนุมัติให้ปิดได้ไหม แบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ?
และเอกสารที่ส่งมาเพื่อให้ดิฉันขอทำเรื่องปิด ไม่มีลายเซ็นหรือตราของบริษัทเลย ช่วยให้คำแนะนำทีคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101141 โดย ReFreshZzz

aomlok เขียน: ดิฉันมีหนี้กับทางกสิกรไทยจำนวนนึง และทางธนาคารได้มีการหักเงินผ่านบัญชีเพื่อชำระในบางส่วนโดยอัติโนมัติ เพราะเงินเดือนของดิฉันเป็นบัญชีกสิกรไทย ดิฉันจึงได้ติดต่อไปธนาคาร เพื่อสอบถามและขอชำระหนี้ โดยธนาคารแจ้งว่า ดิฉันต้องติดต่อกับทางบริษัทเร่งรัดหนี้สิน คือ บจก.เอซีเอส เซอร์วิสซิ่ง ซึ่งได้โทรมาแนะนำให้ดิฉันปิดบัญชีไปเลย ดิฉันจึงขอให้ส่งเอกสารเพื่อขอปิด และทางบริษัทก็ขอให้ดิฉันเตรียมเอกสาร ซึ่งทั้งนี้จจะขอดูเอกสารว่าดิฉันเป็นหนี้กับที่ไหนบ้าง เพื่อใช้ในการตัดสินใจว่าจะอนุมัติให้ปิดได้ไหม แบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ?
และเอกสารที่ส่งมาเพื่อให้ดิฉันขอทำเรื่องปิด ไม่มีลายเซ็นหรือตราของบริษัทเลย ช่วยให้คำแนะนำทีคะ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

เอกสารขอปิดบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45797&Itemid=64#101079

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101146 โดย aomlok

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101152 โดย aomlok
เพิ่มเติมนะคะ......
ในวันนี้ดิฉันได้โทรเข้าไปสอบถาม เรื่องการแนบเอกสาร และลองขอลดหย่อนดู แต่ปรากฏว่ามาวันนี้ ข้อมูลที่พนักงานแจ้งกลับเปลี่ยนไป เช่น

วันก่อน:ถ้าคุณปิดกับทางเราจะได้ยอด 20,000
แต่ถ้าปิดก่อนวันที่22/3/61 จะเหลือ 18,000
วันนี้:พอดีข้อมูลที่แจ้งคราวก่อนไม่ใช่คะ ต้องเป็น 24,000
แต่ถ้าคุณส่งเอกสาร มาขออนุมัติถ้าผ่านจะเหลือ 20,000

ดิฉันงงมาก จึงพูดว่าไหนคุณพูดไม่เหมือนคราวที่แล้วละคะ ดิฉันเห็นว่าพอจะมีกำลังหามาจ่ายได้ จึงตั้งใจติดต่อเข้ามาเพื่อขอทำเรื่องปิด แต่วันนี้กลับพูดอีกอย่าง

......ถ้าเป็นแบบนี้ ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ พูดคุยกับทางธนาคารให้ทราบได้ไหม????

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101168 โดย ReFreshZzz

aomlok เขียน: เพิ่มเติมนะคะ......
ในวันนี้ดิฉันได้โทรเข้าไปสอบถาม เรื่องการแนบเอกสาร และลองขอลดหย่อนดู แต่ปรากฏว่ามาวันนี้ ข้อมูลที่พนักงานแจ้งกลับเปลี่ยนไป เช่น

วันก่อน:ถ้าคุณปิดกับทางเราจะได้ยอด 20,000
แต่ถ้าปิดก่อนวันที่22/3/61 จะเหลือ 18,000
วันนี้:พอดีข้อมูลที่แจ้งคราวก่อนไม่ใช่คะ ต้องเป็น 24,000
แต่ถ้าคุณส่งเอกสาร มาขออนุมัติถ้าผ่านจะเหลือ 20,000

ดิฉันงงมาก จึงพูดว่าไหนคุณพูดไม่เหมือนคราวที่แล้วละคะ ดิฉันเห็นว่าพอจะมีกำลังหามาจ่ายได้ จึงตั้งใจติดต่อเข้ามาเพื่อขอทำเรื่องปิด แต่วันนี้กลับพูดอีกอย่าง

......ถ้าเป็นแบบนี้ ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ พูดคุยกับทางธนาคารให้ทราบได้ไหม????

คุณไม่ต้อง งง นะครับ
ปัญหา มันไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณจะพูดคุยกับธนาคารหรือไม่นะครับ
ปัญหาคือ คุณอยากจะจ่ายเท่าไร คุณก็บอกเจ้าหนี้มันไปก็แค่นั้นครับ !!!
ถ้าเจ้าหนี้มันยอม ยอดที่คุณต้องการจ่าย XX,XXX บาท ก็เป็นเสร็จสิ้นการเจรจา H/C ครับ ง่ายมั้ยครับ !!!

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101226 โดย aomlok
รับทราบคะเจรจาแต่แค่ไม่เข้าใจว่ามันเพิ่มเงินเพียงข้ามวันแบบนี้ได้ด้วยหรา?แล้ววันนี้ดิฉันได้ลองโทรเข้าไปใหม่ เพื่อจะแจ้งเรื่องส่งเอกสารทำเรื่องปิดบัตร

21/3/61.....10.00 น.
ดิฉัน....อยากจะสอบถามหน่อยคะ ดิฉันจะส่งเอกสารเรื่องปิดบัตรคะ xx,xxx ตามนี้ภายในสิ้นเดือนใช่ไหมคะ
พนักงาน...ไม่ใช่คนเก่าที่เคยคุย...ใช่คะ ส่งเข้ามาได้เลยคะ
ดิฉัน....คอนเฟริมได้ไหมคะ ว่ายอดเท่านี้ที่ต้องจ่าย
พนักงาน...คอนเฟริมค้า
ดิฉันก็จัดการส่งเอกสารจนครบไปให้ ช่วงเที่ยงทางเมลล์
13.00กว่าๆ โทรมา
พนักงาน ....คนเก่าที่เคยคุยตอนแรกๆ ))ดิฉันจะแจ้งเรื่องเอกสารที่ส่งมามันไม่ชัดคะ
ดิฉัน....งั้นส่งให้ใหม่คะ ไม่ชัดแผ่นเดียว
พนักงาน..จะแจ้งว่าธนาคารเค้าไม่รับอะคะ
ดิฉัน...หมายความว่าไง แค่เอกสารไม่ชัด ส่งใหม่ไม่ได้หรา ไม่รับแล้วยังไง
พนักงาน...ก็คงต้องเริ่มเรื่องกันใหม่นะคะ
ดิฉัน...อะไร..ไม่เข้าใจ หมายความว่าเรื่องเงินไม่ได้หรา ยอดที่คุยกัน
พนักงาน....น่าจะเป็นยังงั้นคะ เดวจะลองคุยกับหัวหน้าดูให้นะคะ เรื่องตัดบัตร กับยอดเงินที่ลด
ดิฉัน....คุณคะ คุณไม่ใช่หราเป็นคนเสนอยอดเท่านี้มา ยอดเสนอตอนแรกบอกไม่ได้ บอกต้องเป็นยอดนี้ ((ของขึ้น)แล้วมาวันนี้บอก ยอดไม่ได้ เหตุเพราะเอกสารแผ่นเดียวไม่ชัด จะส่งให้บอกหมดเวลา พูดไม่เหมือนคนเมื่อเช้าที่บอกทุกอย่างโอเคร พวกคุณทำงานอะไร มาเวลานี้ บอกน่าจะเพิ่มเงิน ถ้าไม่จ่ายตัดเงินอีก แบ้วทางธนาคารบอกไม่รู้เห็นข้อมูลอล้ว คุณมาบอกธนาคารไม่ใก้ผ่าน คืออะไร โยนกันไปโยนกัน คนพร้อมจ่ายกับขูดเอาอีกๆ ถ้าลาออกไปคุณจะได้ไหม นี่มีเจตนาอยากปิด ดิฉันเอรื่องไปเรียน สคบ ดีไหม
จากนั้นนางวางไปบอกพุ่งนี้จะโทรกลับ
......ช่วยบอกทีเถอะคะ ว่าจะต้องทำยังไง ยังไม่จ้ามวันบอกต้องเพิ่มเงิน มันถูกต้องไหมคะ ทั้งที่เมื่อเช้ารับปากเิบดี ปิดได้แน่นอน !!!!!

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101233 โดย ReFreshZzz

aomlok เขียน: คืออะไร โยนกันไปโยนกัน คนพร้อมจ่ายกับขูดเอาอีกๆ ถ้าลาออกไปคุณจะได้ไหม นี่มีเจตนาอยากปิด ดิฉันเอรื่องไปเรียน สคบ ดีไหม

ถ้าคุณอยากละลอง ร้องเรียน ก็ลองดูครับ แต่ผมอยากจะแนะนำว่า เรื่องที่คุณเป็นหนี้นั้น มันไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิตคุณนะครับ คุณจะไปเสียเวลากับมันทำไม

ไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกครับ ที่ส่งเอกสารขอปิดยอดไปแล้ว แล้วโดนปฏิเสธ แน่นอนครับมีสมาชิกหลายคนใน เว็บบอร์ดแห่งนี้ และรวมถึงตัวผมด้วยที่เคยส่งเอกสารขอปิดยอดไปแล้ว ไม่ได้รับการอนุมัติ

ผมจึงบอกกับคุณไงครับ ว่า ไม่ต้อง งง และไม่ต้องสงสัย เพราะมันไม่มีประโยชน์ เพราะทุกอย่างที่คุณกำลังเจอ ผมเคยเจอมาหมดแล้ว และเอามาบอกคุณล่วงหน้านี่ไงครับ มันไม่ดีเหรอ?

ถ้าในเมื่อคุณมีเงินอยู่ในมือ อำนาจการต่อรอง คุณคิดว่ามันเป็นของใครเหรอครับ?

aomlok เขียน: ......ช่วยบอกทีเถอะคะ ว่าจะต้องทำยังไง ยังไม่จ้ามวันบอกต้องเพิ่มเงิน มันถูกต้องไหมคะ ทั้งที่เมื่อเช้ารับปากเิบดี ปิดได้แน่นอน !!!!!

เจ้าหน้าที่ของสำนักงานกฏหมาย ที่คุยกับคุณหน่ะ มันไม่มีอำนาจการตัดสินใจหรอกครับ

แล้วถามว่าต้องคุยกับใครใช่มั้ยครับ?
- ก็คุยกับคนที่ตัดสินใจได้ไงครับ เจ้าหน้าที่มันมีหน้าที่แจ้งยอด และบอกยอดหรือส่วนลดคร่าว ๆ แค่นั้นครับ ทุกอย่างต้องใช้เวลา และความอดทนในการต่อรองครับ ไม่ใช่ แปปๆ อยากได้อย่างงั้น อยากได้อย่างงี้

แล้วอย่างนี้จะหาความรู้พวกนี้ได้จากไหน?
- อ่านกระทู้ปักหมุดสิครับ แล้วเอามาปรับใช้ให้เข้ากับตัวของคุณเอง คนส่วนใหญ่ที่ไม่อ่านกระทู้ปักหมุด และไม่ตั้งสติ ก็จะมีคำถามแบบนี้แหละครับ

แล้วถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจจะทำอย่างไร ?
- อ่านแล้วไม่เข้าใจก็มาเพิ่มได้ครับ ทางชมรมแห่งนี้ยินดีให้คำตอบกับคุณอย่างเต็มที่ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101235 โดย aomlok
อ่านแล้วคะ เรื่องปักหมุด มันจะอ่านทั้งหมดก็ใช้เวลาอยู่ แต่คุญคะดิฉันเข้ามาขอคำแนะนำคะ ถ้าคุณให้ข้อมูลมาดิฉันก็ขอบคุณก็อ่าน ดิฉันแค่ไม่เข้าใจระบบงาน ถ้าคุณมาตอบแบบรำคานก็ไม่ต่้องตอบก๋ได้คะ รู้สึกเหมือนดิฉันโดนด่าทั้งๆที่ไม่รู้จัก ดิ(ฉันเข้ามาห้องเพื่อจะหามิตรที่มีน้ำใจคะ ตอบแบบสุภาพ ไม่ใช่เชิงกระแหนะกระแหน ต้องจอโทษด้วยถ้ามองคุณผิดไป เข้าใจว่าไม่ต้องจ่ายถ้าไม่พอใจ เงินอยู่ในมือ แต่มันจะมีผลเรื่องการหักเงินเดือนดิฉัน ซึ่งต้องเจียดไปใช้หลายทาง จึงอยากหาทางออกจากที่นี่ เพราะเตรียมเงินมาจ่ายกับขึ้นเอาๆ มันเสียความรุสึก 2ครั้ง ถ้าคุณจะบอกก็อยากเป็นหนี้เอง รับสภาพไป คะ!ยอมรับ ถ้าไม่มีทางแก้ไขแล้ว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.467 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena