รบกวนถามผู้รู้ค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #101008 โดย sprite
พอดีว่าเรามีปัญหาเรื่องหนี้ กับ ธนาคารกสิกรไทย เกือบ 2 ปี รอเค้าติดต่อมาตัดยอดหนี้
ยอดหนี้ตอนนี้ อยู่ที่ประมาณ 40,000 บาท

ตอนนี้เราได้งานใหม่ แล้วจำเป็นต้องเปิดบัญชีเงินเดือนกับธนาคารกสิกร เราอ่านๆดูเหมือนทางธนาคารเค้ามีสิทธิ์ดูดเงินเราไปจ่ายหนี้เค้า

ใครพอมีทางออกให้เราบ้างมั้ยคะ รบกวนหน่อยค่ะ

:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101015 โดย คุณากร

sprite เขียน: รบกวนถามผู้รู้ค่ะ ด่วนเลยยย

ด่วนเลย ช่วยไปอ่านมารยาทในการตั้งกระทู้โดยด่วน

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101040 โดย sprite
ต้องขอโทษนะคะ

ไม่ได้ตั้งใจทำผิดกฏค่ะ

ขอบคุณนะคะที่แจ้งมา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101042 โดย ReFreshZzz

sprite เขียน: พอดีว่าเรามีปัญหาเรื่องหนี้ กับ ธนาคารกสิกรไทย เกือบ 2 ปี รอเค้าติดต่อมาตัดยอดหนี้
ยอดหนี้ตอนนี้ อยู่ที่ประมาณ 40,000 บาท

ตอนนี้เราได้งานใหม่ แล้วจำเป็นต้องเปิดบัญชีเงินเดือนกับธนาคารกสิกร เราอ่านๆดูเหมือนทางธนาคารเค้ามีสิทธิ์ดูดเงินเราไปจ่ายหนี้เค้า

ใครพอมีทางออกให้เราบ้างมั้ยคะ รบกวนหน่อยค่ะ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102803 โดย sprite
ขอแชร์ให้ฟังนะคะ

เนื้อเรื่องจากครั้งก่อน เราไปเคลียร์มาละ จากยอดที่ธนาคาร กสิกรแจ้งเกือบ 40,000 บาท
ตอนแรกธนาคารให้ปิดจบได้ที่ 25,000 บาท ยังไงก็ไม่ยอม เราเลยบอกไปว่าไหวที่ 18,000 บาท
ถ้าธนาคารไม่ยอมเราที่ยอดนี้เราจะเอาเงินที่มีตอนนี้ไปเคลียร์หนี้ ธนาคารอื่นก่อนนะ นางหายไป 15 นาที พอกลับมาก็ยอมให้เราปิดจบที่ 18,000 บาทค่ะ

พอได้เอกสารปุ๊บเราก็รีบไปจ่ายที่ธนาคารเลย ตั้งแต่วันที่ 27 มี.ค.2561 แล้วรีบแสกนใบชำระส่ง Email ให้ธนาคารทันที

จากนั้นก็มานั่งรอ นอนรอเอกสารยืนยันปิดหนี้จากทางธนาคาร
เฝ้าเช็ค ไปรษณีย์ทุกวันก็ไม่เห็นวี่แวว
ผ่านไป 1 เดือน เริ่มไม่ไหวละค่ะ โทรไปตามเบอร์เดิมที่เคยติดต่อกัน ไม่รับสายเลย เฝ้าโทรทั้งอาทิตย์ จากนั้นเริ่มส่ง Email ตามที่เคยติดต่อกัน ปรากฏว่า Email ตีกลับ แจ้งว่า ปลายทางบล็อค // งานงอกกกก ในหัววุ่นวายไปหมด เราจะโดนมั้ยหว่า

จนวันนี้ค่ะ ลองเอาเบอร์คนอื่นโทร. ไปหาเค้า นางรับสาย!!!!!!!
ในใจเรางี้ อยากด่านางมาก แต่ต้องอั้นไว้ เพราะเงินเราอยู่ในมือนางแล้ว
นางอธิบายว่า นางต้องทำตามระบบขั้นตอนของธนาคาร เอกสารจะออกเมื่อครบ 60 วันหลังจากชำระเงิน พร้อมเหน็บมาว่าเราค้างชำระตั้งหลายเดือน ก็ลองรอบ้างจะเป็นไรไป ชริ!!!!!! นังนี่มันร้ายนัก
เธอขาาาาาาา จะเล่นอะไรกะอิฉันอีกคะ

โอเคค่ะ วันที่ 10/6/2561 จะครบ 60 วัน+ดิวในระบบการจัดการเอกสารของนาง
รอดู Ep ต่อไปได้ค่ะ

:upset:

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102807 โดย kmn
ได้เก็บเอกสารหลักฐานหนังสือข้อตกลงเรื่องการปิดจบไว้หรือเปล่าครับ ถ้ามีอยู่ผมคิดว่าก็ไม่น่าหวงนะครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102810 โดย ReFreshZzz

sprite เขียน: ขอแชร์ให้ฟังนะคะ

เนื้อเรื่องจากครั้งก่อน เราไปเคลียร์มาละ จากยอดที่ธนาคาร กสิกรแจ้งเกือบ 40,000 บาท
ตอนแรกธนาคารให้ปิดจบได้ที่ 25,000 บาท ยังไงก็ไม่ยอม เราเลยบอกไปว่าไหวที่ 18,000 บาท
ถ้าธนาคารไม่ยอมเราที่ยอดนี้เราจะเอาเงินที่มีตอนนี้ไปเคลียร์หนี้ ธนาคารอื่นก่อนนะ นางหายไป 15 นาที พอกลับมาก็ยอมให้เราปิดจบที่ 18,000 บาทค่ะ

พอได้เอกสารปุ๊บเราก็รีบไปจ่ายที่ธนาคารเลย ตั้งแต่วันที่ 27 มี.ค.2561 แล้วรีบแสกนใบชำระส่ง Email ให้ธนาคารทันที

จากนั้นก็มานั่งรอ นอนรอเอกสารยืนยันปิดหนี้จากทางธนาคาร
เฝ้าเช็ค ไปรษณีย์ทุกวันก็ไม่เห็นวี่แวว
ผ่านไป 1 เดือน เริ่มไม่ไหวละค่ะ โทรไปตามเบอร์เดิมที่เคยติดต่อกัน ไม่รับสายเลย เฝ้าโทรทั้งอาทิตย์ จากนั้นเริ่มส่ง Email ตามที่เคยติดต่อกัน ปรากฏว่า Email ตีกลับ แจ้งว่า ปลายทางบล็อค // งานงอกกกก ในหัววุ่นวายไปหมด เราจะโดนมั้ยหว่า

จนวันนี้ค่ะ ลองเอาเบอร์คนอื่นโทร. ไปหาเค้า นางรับสาย!!!!!!!
ในใจเรางี้ อยากด่านางมาก แต่ต้องอั้นไว้ เพราะเงินเราอยู่ในมือนางแล้ว
นางอธิบายว่า นางต้องทำตามระบบขั้นตอนของธนาคาร เอกสารจะออกเมื่อครบ 60 วันหลังจากชำระเงิน พร้อมเหน็บมาว่าเราค้างชำระตั้งหลายเดือน ก็ลองรอบ้างจะเป็นไรไป ชริ!!!!!! นังนี่มันร้ายนัก
เธอขาาาาาาา จะเล่นอะไรกะอิฉันอีกคะ

โอเคค่ะ วันที่ 10/6/2561 จะครบ 60 วัน+ดิวในระบบการจัดการเอกสารของนาง
รอดู Ep ต่อไปได้ค่ะ

:upset:

เอกสารใบปิดจบหนี้ ไม่สำคัญเท่า เอกสาร H/C ที่เจ้าหนี้ แจ้งยินยอมลดหนี้ให้ท่านครับ พร้อมกับหลักฐานใบ Pay-in ที่ท่านได้ชำระไปครับ เพราะฉะนั้น ไม่ต้องกังวลครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103014 โดย sprite
เก็บทุกอย่างไว้หมดค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103189 โดย sprite
ความหนี้ K-bank ยังไม่ทัน ความหนี้ TMB ก็จะมาละ

เรามีหนี้สินเชื่อ กับทาง TMB ยอดล่าสุดที่รู้ ประมาณ 50,000 บาท (ตอนที่สถานะการณ์ปกติ เราสามารถเข้าไปเช็คทาง TMB ทัชได้ค่ะ แต่ตอนนี้เข้าไปเช็ค ไม่ได้แล้ว)

ช่วงแรก 3 เดือนแรก กระหน่ำโทรมาก แรกๆ เราก็รับสายนะคะ แต่รู้สึกว่าเค้ากระหน่ำมากไป เลยไม่รับสายในเวลางาน เลือกรับสายหลัง 1 ทุ่ม

ซึ่งเค้าก็ยังกระหน่ำในช่วงเวลางานอยู่ดี พอรับสายก็พูดจาไม่ดีใส่เรา เราก็เข้าใจนะ แต่เวลางานเราไม่อยากรับจริงๆ

ตอนนี้พ้น 3 งวดไปละ ไม่มีโทรมาเลย แล้วตัดบัญชีเราออกจาก TMB ทัช ด้วย ไม่รู้ตอนนี้เค้าจะเอาไง
ใครพอรู้บ้างมั้ยคะ ว่าแนวทางของ TMB เค้าเป็นแบบไหน เท่าที่เราอ่านมา บางคนก็ว่าฟ้องเลย บางคนก็ว่ามี H/C รอลุ้น ตุ๊มๆ ต่อมๆ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103192 โดย ReFreshZzz

sprite เขียน: ความหนี้ K-bank ยังไม่ทัน ความหนี้ TMB ก็จะมาละ

เรามีหนี้สินเชื่อ กับทาง TMB ยอดล่าสุดที่รู้ ประมาณ 50,000 บาท (ตอนที่สถานะการณ์ปกติ เราสามารถเข้าไปเช็คทาง TMB ทัชได้ค่ะ แต่ตอนนี้เข้าไปเช็ค ไม่ได้แล้ว)

ช่วงแรก 3 เดือนแรก กระหน่ำโทรมาก แรกๆ เราก็รับสายนะคะ แต่รู้สึกว่าเค้ากระหน่ำมากไป เลยไม่รับสายในเวลางาน เลือกรับสายหลัง 1 ทุ่ม

ซึ่งเค้าก็ยังกระหน่ำในช่วงเวลางานอยู่ดี พอรับสายก็พูดจาไม่ดีใส่เรา เราก็เข้าใจนะ แต่เวลางานเราไม่อยากรับจริงๆ

ตอนนี้พ้น 3 งวดไปละ ไม่มีโทรมาเลย แล้วตัดบัญชีเราออกจาก TMB ทัช ด้วย ไม่รู้ตอนนี้เค้าจะเอาไง
ใครพอรู้บ้างมั้ยคะ ว่าแนวทางของ TMB เค้าเป็นแบบไหน เท่าที่เราอ่านมา บางคนก็ว่าฟ้องเลย บางคนก็ว่ามี H/C รอลุ้น ตุ๊มๆ ต่อมๆ

ไม่ต้องสนใจว่า Bank หรือ Non Bank

ไม่ต้องสนใจว่าแนวไหน สไตล์ไหน

เจ้าหนี้ ก็คือ เจ้าหนี้

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า คุณมีเงิน H/C มั้ยหละครับ ถ้ามีก็อ่านด้านล่างครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินที่จะ H/C คุณก็อ่านด้านล่างนี้ครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านก่อน และถ้าไม่เข้าใจตรงจุดไหน หรือสงสัยอะไร มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106024 โดย sprite
เมื่อ 2 เดือนก่อน TMB เค้าระงับบัตรเครดิตของเรา เราเลยไม่จ่าย

พอมาเมื่อต้นเดือน กันยายน 2561 เค้าโทร.มาทวงค่าบัตรเครดิต
เราเลยถามไปว่าระงับบัตรเราทำไม เค้าตอบกลับมาว่า เพราะเราไม่จ่ายสินเชื่อส่วนบุคคล มันเป็นสิทธิของเค้า // พูดจาแบบนี้!!!!!!!!!!
เราก็เลยตอบเค้าไปว่าเข้าใจ และขอไม่จ่าย ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อ

วันนี้ (20 กย 2561) TMB โทร.มาสอบถามว่า ได้รับจดหมายจากทนายบ้างมั้ย เค้าส่งไปที่บ้านนะ ถามพ่อแม่สิ ว่าได้รับหรือเปล่า // เราคิดว่าเค้าขู่ คิดเอาเอง 555++
จากนั้นก็อธิบายเรื่องหมายศาล ว่าเจ้าหน้าที่ศาลจพเอาไปติดหน้าบ้าน บลาๆๆๆ เราก็ รับทราบแบบใจดีสู้เสือไป

เราแค่อยากรู้ว่า
1. เค้าจะมาไม้ไหน ท่าไหน
2. อีกนานมากมั้ย กว่าหมายศาลจะมา // เข้ารอบบิลที่ 6-7 แล้ว
3. ใครมีประสบการณ์เล่าให้ฟังหน่อยนะคะ

:wake:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106026 โดย Tiffy
ของเราหยุดจ่ายเมื่อต้นเดือนกพ. โดนหมายศาลมาสิงหาค่ะ ตอนนี้เขียนคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ยและจะขึ้นศาลมกราปีหน้าค่ะ สู้ๆค่ะ เอาใจช่วยเช่นกันค่ะ นี่ก็หวั่นๆเหมือนกัน

sprite เขียน: เมื่อ 2 เดือนก่อน TMB เค้าระงับบัตรเครดิตของเรา เราเลยไม่จ่าย

พอมาเมื่อต้นเดือน กันยายน 2561 เค้าโทร.มาทวงค่าบัตรเครดิต
เราเลยถามไปว่าระงับบัตรเราทำไม เค้าตอบกลับมาว่า เพราะเราไม่จ่ายสินเชื่อส่วนบุคคล มันเป็นสิทธิของเค้า // พูดจาแบบนี้!!!!!!!!!!
เราก็เลยตอบเค้าไปว่าเข้าใจ และขอไม่จ่าย ทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อ

วันนี้ (20 กย 2561) TMB โทร.มาสอบถามว่า ได้รับจดหมายจากทนายบ้างมั้ย เค้าส่งไปที่บ้านนะ ถามพ่อแม่สิ ว่าได้รับหรือเปล่า // เราคิดว่าเค้าขู่ คิดเอาเอง 555++
จากนั้นก็อธิบายเรื่องหมายศาล ว่าเจ้าหน้าที่ศาลจพเอาไปติดหน้าบ้าน บลาๆๆๆ เราก็ รับทราบแบบใจดีสู้เสือไป

2. อีกนานมากมั้ย กว่าหมายศาลจะมา // เข้ารอบบิลที่ 6-7 แล้ว
3. ใครมีประสบการณ์เล่าให้ฟังหน่อยนะคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106027 โดย sprite
ใกล้เคียงกันเลยค่ะ เค้าเอาหมายศาลไปแปะ หรือส่งเป็นไปรษณีย์คะ

Tiffy เขียน: ของเราหยุดจ่ายเมื่อต้นเดือนกพ. โดนหมายศาลมาสิงหาค่ะ ตอนนี้เขียนคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ยและจะขึ้นศาลมกราปีหน้าค่ะ สู้ๆค่ะ เอาใจช่วยเช่นกันค่ะ นี่ก็หวั่นๆเหมือนกัน

sprite เขียน: เมื่อ 2 เดือนก่อน TMB เค้าระงับบัตรเครดิตของเรา เราเลยไม่จ่าย

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106028 โดย Tiffy

sprite เขียน: ใกล้เคียงกันเลยค่ะ เค้าเอาหมายศาลไปแปะ หรือส่งเป็นไปรษณีย์คะ

Tiffy เขียน: ของเราหยุดจ่ายเมื่อต้นเดือนกพ. โดนหมายศาลมาสิงหาค่ะ ตอนนี้เขียนคำให้การสู้เรื่องดอกเบี้ยและจะขึ้นศาลมกราปีหน้าค่ะ สู้ๆค่ะ เอาใจช่วยเช่นกันค่ะ นี่ก็หวั่นๆเหมือนกัน

มาส่งให้ที่บ้านเลยค่ะ พอดีแม่แฟนรับไว้ค่ะ แต่เจ้านี้คุยดีอยู่ค่ะ ของเราเค้าทวงไม่ได้เพราะเราเปลี่ยนเบอร์แค่มีจดหมายมาทวงเฉยๆค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106031 โดย k-effect

ผม ก็โดนแบบนี้ บัตรเครดิตจ่ายปกติ แต่โดนระงับบัตรเฉย แค่ค้างสินเชื่อ 1 งวดเอง จะบ้าไปแล้วมั้ง

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #106081 โดย kittisak100
Replied by kittisak100 on topic รบกวนถามผู้รู้ค่ะ

k-effect เขียน:

ผม ก็โดนแบบนี้ บัตรเครดิตจ่ายปกติ แต่โดนระงับบัตรเฉย แค่ค้างสินเชื่อ 1 งวดเอง จะบ้าไปแล้วมั้ง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.022 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena