หยุดจ่ายบัตรKtc มาตั้งแต่เดือนกันยายนปี2017ที่ผ่านมาโดนฟ้องศาลนัดวันที่ 13 มีนาคม 2018 ยอดฟ้องรวม

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100536 โดย dejawoo
:เฮ้อ: สวัสดีครับแอดมินคลับและสมาชิกทุกท่าน

สาเหตุที่ตัดสินใจทำบัตรเครดิต Ktc เพราะว่ารายได้ลดลง30% รายได้ไม่สะพัดเหมือนเมื่อก่อน

ประจวบเหมาะว่าเดือนต่อไปต้องเอารถเข้าศูนย์ ต่อประกัน จ่ายค่างวด จำเป้นต้องใช้เงินเยอะคับ

เอาเงินให้แม่จ้างคนเกี่ยวข้าวด้วยเลยตัดสินใจทำ บัตรกดเงินสด วงเงิน80,000 บัตรเครดิต 40,000

จ่ายขั้นต่ำมาตลอด 4ปี หยุดจ่ายมา 6เดือน บัตรกดเงินสด รวมดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม 90,791.44 บาท

บัตรเครดิต Ktc ยอดหยุดจ่าย 27,184.41 บาท รวมดอกเบี้ย+ค่าปรับ+ค่าธรรมเนียม ตอนนี้ 29,571.70 บาท

ยอดฟ้อง อยู่ที่ 120,832.35 บาท มีคำถามคำปรึกษาและขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. ในหมายศาลที่แจ้งมานัดวันที่13 มีนาคม เวลา16.30 งงปกติจะนัดช่วง สายๆหรือบ่ายแต่ในหมายศาลระบุว่าโจทก์ประสงค์ที่จะดำเนินคดีในศาล นอกเวลาราชการเพื่อเร่งรัดการพิจารณาพิพากษาคดี คือฝ่ายทนายโจทก์ใช้เล่ห์เหลี่ยมหรือไม่ที่นัดเวลานี้?

2. ผมมีหนี้พี่สาวอยู่260,000 พี่สาวปิดรถให้ ที่เหลือ 12 งวด และเงินดาวน์คนละครึ่งเมื่อ5ปีก่อนตกลงกันปากเปล่าจ่ายเดือนละ8,000จนกว่าจะหมดไม่คิดดอกเบี้ย ถ้าจะเขียนสัญญากู้ยืมเงินตอนนี้เพื่อไปแสดงหลักฐานต่อศาลว่าเรามีภาระ ในกรณีที่ฝ่ายโจทก์ให้ผ่อนชำระ3ปีแต่ค่าชำระต่องวดยังสุงอยู่ สามารถทำได้ไหมครับ?

3.วันที่ไปศาลถ้าเรายอมความ เราต้องเซ็นต์ใบอะไรที่หน้าศาล และต่อหน้าศาลเท่านั้นใช่หรือไม่?

4. เราจะชำระหนี้งวดแรกให้แก่โจทก์ ก้อต่อเมื่อได้รับคำพิพากษาเป้นลายลักษณ์อักษรส่งไปที่บ้านแล้วเท่านั้นใช่ไหมครับ?

5.ผมต้องเตรียมตัวหรือทำอะไรบ้างในวันที่ไปติดต่อศาลครับ?

6. ผมมีภาระค่่าบ้าน ใช้หนี้พี่สาว ดูแลพ่อแม่ แต่ถ้าไม่มีหลักฐานตรงนี้ไปด้วยศาลจะฟังไหมครับ ในกรณีที่การชำระต่องวดมันค่อนข้างสูงผมจ่ายได้เดือนละไม่เกิน4,000 บาทเท่านั้นครับ

7.วันที่ไปศาลถ้าเราเซ็นต์ยอมความ ต้องเสียค่าทนายให้แก่โจทก์และค่าธรรมเนียมศาลไหมครับ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100539 โดย Deaw

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100544 โดย sunshine123
เราขอตอบตามประสบการณ์ที่เราไปขึ้นศาลมานะคะ (กรณีของเราเราไปไกลเกลี่ยที่ศาลค่ะ )

- พยายามไปถึงเวลาก่อนเวลานัด และหาทนายให้เจอ
- ทนายจะอธิบายแนวทางให้ฟังว่าเราต้องการปิดบัญชี หรือผ่อนชำระ กรณีผ่อนชำระ ktc ให้ผ่อนสูงสุดที่ 36 งวด เราเป็นหนี้แสนนิดๆ ได้ผ่อนขั้นต่ำที่บัตรละ 1000 เรามีสองบัตรก็ผ่อน 2000 ต่อเดือน งวดสุดท้ายปิดจบ
**ยอดผ่อนต่อเดือนไม่ต้องกังวลนะคะ หนี้แสนต้นๆจากที่เราอ่านหลายๆกระทู้ส่วนใหญ่จะได้ผ่อนที่ 2000-3000 บาท **
- เราเซ็นเอกสารสองรอบ เซ็นกับทนายที่ห้องไกล่เกลี่ยแล้วก็ไปเซ็นอีกครั้งที่ห้องพิจารณาคดี
- ค่าทนาย การชำระหนี้เขาจะระบุในสัญญาที่เราเซ็นแล้วค่ะว่าต้องชำระภายในวันที่เท่าไหร่ เสียค่าทนายเท่าไหร่ (เราไม่เสียค่าทนายค่ะ)

***หวังว่าจะเป็นแนวทางได้นะคะ ถ้ายังไม่เข้าใจลองเข้าไปดูในกระทู้ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้อีกทีน่ะ***

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101097 โดย dejawoo
o_) :wo: สวัสดีครับ ขอแชร์ประสบการณ์ไปขึ้นศาลบัตร KTC มาวันที่ 13 มีนาคม 2561 เวลา 16.30น.

หลังจากที่เครียดมานานหลายเดือนจนแทบจะเสียสุขภาพจิตเป็นโรคซึมเศร้า

โดนฟ้องบัตรKTC สองบัตรยอดฟ้อง 120,832.35บาทครับ ศาลนัดเมื่อวาน 13 มีนาคม 2561

ไปถึงก้อไปนั่งรอในห้องพิจารณาคดีเลย ทนายเอารายละเอียดการปรับโครงสร้างหนี้มาให้อ่าน

โดยให้ผ่อนชำระ 3 ปี 36 งวด มีให้เลือก 2 วิธีครับ

1.จ่ายแบบขั้นบันใด ปีแรก 1500 ปีที่2 2500 ปีที่3 5600 งวดสุดท้ายปิดจบ

2. จ่าย งวดละ 2700 จนครบ 36 งวด งวดสุดท้ายปิดจบ ตามยอดที่ฟ้อง

โดยทั้งสองวิธีคิดดอกเบี้ย ร้อยละ 10

ผมเลือกวิธีที่2 ครับ จากนั้นทนายก้อให้เซ็นต์เอกสาร ไกล่เกลี่ยยอมความ ผมก้อเอะใจที่อ่านๆมา

หลายคนบอกให้เซ็นต์ต่อหน้าศาลเท่านั้น แต่เชคดูละเอียดแล้ว จึงยอมเซ้นต์

สักพักท่านผู้พิพากษาเดินเข้ามาและได้เชคตรวจทานสัญญาประนอมหนี้ยอมความ

ถามแต่ละคนว่าถูกต้องไหม ถ้าไม่เป็นธรรม ศาลจะแก้ไขให้ครับ บรรยากาศในห้องพิจารณาคดี

สบายๆไม่ได้ตึงเครียดอย่างที่คิดเลยครับ

แต่สำหรับท่านใดที่เห็นว่าไม่เป็นธรรมยอดผ่อนชำระต่อเดือนสูงจ่ายไม่ไหวแน่ๆ

อย่าไปเซ็นต์เอกสารใดๆเด็ดขาดเชียวนะครับ ขอ ศาลนัดใหม่ครับ

ไม่มีใครสงสัยอะไร หลังจากที่ท่านผู้พิพากษาเชครายละเอียดสัญญาของแต่ละคนและใตร่ถามแล้ว ก้อ

ปล่อยให้กลับบ้านเลยครับ

สำหรับท่านใดที่โดนฟ้องแนะนำอย่าหนีศาล ให้พยายามมาตามวันและเวลาที่ศาลนัดนะครับ

ผมตั้งเป้าจะปิดยอดหนี้ทั้งหมดภายใน1 ปีครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับหลังจากที่ไปศาลมาแล้ว

อ้อ ไม่ได้เสียค่าทนายและค่าธรรมเนียมศาลด้วยนะครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105747 โดย taengmo
ขอสอบถามหน่อยค่ะ หลังจากไปขึ้นศาลและเซ็นต์ยอมประนอมหนี้มาแล้ว เราจะได้รับเอกสารใบประนอมหนี้กลับมา 1 ใบ อยากทราบว่าหลังจากนี้ต้องทำอย่างไรต่อคะ ต้องไปขอคัดคำพิพากษาจากศาลมาเก็บไว้อีกหรือเปล่า หรือเราสามารถไปชำระเงินตามที่ตกลงกันไว้ได้เลยคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105748 โดย Badman

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena