เมื่อต้องตามสามีไปต่างประเทศ แต่มีหนี้อยู่กว่า 800,000 ต้องทำยังไงดีคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100326 โดย Summer
สวัสดีค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านมากว่าควรทำยังไงดี เมื่อสามีได้งานที่ต่างประเทศเป็นสัญญาจ้าง 1 ปี (โดยจะต้องไปเริ่มทำงานในเดือน เม.ย.) ซึ่งสามีต้องการให้เราตามไปอยู่ด้วย ซึ่งเท่ากับว่าเราต้องออกจากงาน ไม่มีรายได้ ไปเป็นแม่บ้าน แต่เรามีหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่ิอส่วนบุคคล รวมๆ แล้ว ประมาณ 800,000 กว่าบาท เราควรทำยังไงดีคะ เราเข้ามาหาข้อมูลในชมรมนี้อยู่พักใหญ่ และอ่านหลายๆ กระทู้ ยังไม่มีเคสไหนที่ใกล้เคียงกับเรา เราหนักใจมากเลย เราเลยคิดเองว่า เราจะทำวิธีนี้ (ซึ่งไม่แน่ใจว่าผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไรบ้าง)

1. บอกพ่อแม่ไว้ก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้น
2. หยุดจ่ายหนี้ โดยจะจ่ายงวดสุดท้าย คือ งวดสิ้นเดือน ก.พ. (เงินเดือน มี.ค. ขอเก็บไปเป็นเงินติดตัวเผื่อฉุกเฉิน)
3. เจ้าหนี้ต่างๆ จะติดต่อเราไม่ได้ (ซึ่งเราจะเสียโอกาสในการขอ Hair cut ไป)
4.เมื่อเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้ ก็คงส่งฟ้อง โดยที่ไม่ได้ต่อรองอะไรกันเลย (คงโดนฟ้องยอดเต็มๆ ไป)
5. หมายศาลมาที่บ้าน พ่อแม่คงไม่ตกใจ เพราะบอกไว้ก่อนแล้ว แต่!!! เราก็ไม่สามารถเดินทางกลับมาขึ้นศาลได้ (เจ้าหนี้ 7 เจ้า ค่าเครื่องบินไปกลับเพื่อมาขึ้นศาลก็ไม่ไหว รายได้ก็ไม่มี)
6. ศาลสามารถตัดสินได้เลยหรือไม่ ทั้งๆ ที่เราไมไปขึ้นศาล แล้วเราจะโดนอะไรไหม จากการไม่ไปขึ้นศาล
7. ครบปีกลับมาหางานทำ จะโดนอะไรบ้าง ติดต่อขอเจรจาหลังจากศาลตัดสินได้หรือไม่
8. สิ่งที่เราคาดเดาว่าจะเกิดขึ้น และคิวว่าจะทำแบบนี้ เข้าเงื่อนไขการแขวนหนี้ได้หรือไม่

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยไขข้อกระจ่าง หรือแนะนำวิธีการจัดการกับหนี้ก้อนนี้ด้วยนะคะ ลำบากใจมากจริงๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100328 โดย ReFreshZzz

Summer เขียน: สวัสดีค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านมากว่าควรทำยังไงดี เมื่อสามีได้งานที่ต่างประเทศเป็นสัญญาจ้าง 1 ปี (โดยจะต้องไปเริ่มทำงานในเดือน เม.ย.) ซึ่งสามีต้องการให้เราตามไปอยู่ด้วย ซึ่งเท่ากับว่าเราต้องออกจากงาน ไม่มีรายได้ ไปเป็นแม่บ้าน แต่เรามีหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่ิอส่วนบุคคล รวมๆ แล้ว ประมาณ 800,000 กว่าบาท เราควรทำยังไงดีคะ เราเข้ามาหาข้อมูลในชมรมนี้อยู่พักใหญ่ และอ่านหลายๆ กระทู้ ยังไม่มีเคสไหนที่ใกล้เคียงกับเรา เราหนักใจมากเลย เราเลยคิดเองว่า เราจะทำวิธีนี้ (ซึ่งไม่แน่ใจว่าผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไรบ้าง)

1. บอกพ่อแม่ไว้ก่อนว่าจะเกิดอะไรขึ้น
2. หยุดจ่ายหนี้ โดยจะจ่ายงวดสุดท้าย คือ งวดสิ้นเดือน ก.พ. (เงินเดือน มี.ค. ขอเก็บไปเป็นเงินติดตัวเผื่อฉุกเฉิน)
3. เจ้าหนี้ต่างๆ จะติดต่อเราไม่ได้ (ซึ่งเราจะเสียโอกาสในการขอ Hair cut ไป)
4.เมื่อเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้ ก็คงส่งฟ้อง โดยที่ไม่ได้ต่อรองอะไรกันเลย (คงโดนฟ้องยอดเต็มๆ ไป)
5. หมายศาลมาที่บ้าน พ่อแม่คงไม่ตกใจ เพราะบอกไว้ก่อนแล้ว แต่!!! เราก็ไม่สามารถเดินทางกลับมาขึ้นศาลได้ (เจ้าหนี้ 7 เจ้า ค่าเครื่องบินไปกลับเพื่อมาขึ้นศาลก็ไม่ไหว รายได้ก็ไม่มี)
6. ศาลสามารถตัดสินได้เลยหรือไม่ ทั้งๆ ที่เราไมไปขึ้นศาล แล้วเราจะโดนอะไรไหม จากการไม่ไปขึ้นศาล
7. ครบปีกลับมาหางานทำ จะโดนอะไรบ้าง ติดต่อขอเจรจาหลังจากศาลตัดสินได้หรือไม่
8. สิ่งที่เราคาดเดาว่าจะเกิดขึ้น และคิวว่าจะทำแบบนี้ เข้าเงื่อนไขการแขวนหนี้ได้หรือไม่

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยไขข้อกระจ่าง หรือแนะนำวิธีการจัดการกับหนี้ก้อนนี้ด้วยนะคะ ลำบากใจมากจริงๆ ค่ะ

1. ถูกต้องครับ คุณควรบอก
2. อันนี้แล้วแต่คุณนะครับ ถ้าคุณได้อ่านกระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ และเลือกแนวทางของคุณให้ชัดเจนแล้ว
3. พูดอีกก็ถูกอีกครับ
4. ใช่ครับ ตามมาตราฐาน มันเป็นอย่างนั้น

5. ลองอ่านเพิ่มนะครับ
ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

6. ลองอ่านเพิ่มนะครับ
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

7. ลองอ่านเพิ่มนะครับ
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

8. ลองอ่านเพิ่มครับ
กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100331 โดย Summer
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ ดิฉันไปไล่อ่านมาตามที่คุณแนะนำแล้ว เลยอยากจะสรุปเพื่อเช็คความเข้าใจใน step ว่า ดิฉันเข้าใจถูกไหน ดังนี้ค่ะ

1.) ข้อ 1-4 step คงเป็นตามนั้น

2.) ข้อ 5 ไม่ไปขึ้นศาลเองแน่นอน เพราะไม่สะดวกบินกลับมา และไม่สะดวกมอบอำนาจ
เข้าเงื่อนไข : ("เพราะการที่คุณไม่ได้ไปศาลในวันดังกล่าว ก็เท่ากับว่าคุณ "ได้หนีศาลไปถึงสองนัดพร้อมๆกัน" ซึ่งคุณจะถูกศาลท่านพิพากษาทันที ภายในวันนั้นเลย")

3.) จากข้อ 5 มาข้อ 6 ก็รู้เลยว่าถูกศาลพิพากษาเลยแน่นอน
เข้าเงื่อนไข : ("เมื่อพิจารณาเสร็จแล้วก็จะออกเป็นคำสั่ง“พิพากษา”เพื่อบังคับให้ใช้หนี้ระหว่างกัน ถ้าหากจำเลยไม่ยอมชดใช้หนี้ตามที่ศาลสั่ง หรือจำเลยทำผิดจากข้อตกลงที่ได้ไปเซ็นต์สัญญาไว้ต่อศาล โจทก์สามารถร้องขอให้ทำการ ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของจำเลย...ตามที่โจทก์ไปยื่นคำร้องไว้ที่กรมบังคับคดีได้เลย)

4.) จากข้อ 6 มาก็คงมาถึง step ถูกกรมบังคับคดียึดทรัพย์ ยึดเงินเดือน แต่!! ไม่มีเงินเดือน และไม่มีทรัพย์สิน และไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน
เข้าเงื่อนไข : ("ถ้าหาก“เจ้าบ้าน”ออกมาแสดงตน พร้อมกับหลักฐานความเป็น“เจ้าบ้าน”ต่อเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ณ.ที่หน้าบ้านของตนเอง พร้อมกับยืนยันว่า ทรัพย์สินทุกอย่างภายในบ้าน เป็นทรัพย์ของเจ้าบ้านแต่เพียงผู้เดียว...“ผู้อาศัย”(ลูกหนี้)ไม่ได้เป็นเจ้าของทรัพย์ภายในบ้านแต่อย่างใด แค่มาอาศัยอยู่เท่านั้นให้ถือว่า“เจ้าบ้าน”เป็นเจ้าของทรัพย์ดังกล่าวตามที่แจ้ง และให้ เจ้าพนักงานบังคับคดี “งดยึด” แล้วทำรายงานต่อไปยังศาล เพื่อปลดเปลื้องความรับผิดชอบการยึดทรัพย์ ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งมาตรา 283 ต่อไป")

*5.) ข้อ 7 ครบหนึ่งปีกลับมาหางานทำ ได้งาน มีเงินเดือนแล้ว ขอทำ Hair cut ได้ใช่ไหมคะ** แล้วต้องติดต่อไปทางไหนคะ เพื่อขอทำ Hair cut
เข้าเงื่อนไข : ("Haircut สามารถทำได้จนถึงเมื่อไหร่?....ถูกศาลพิพากษาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้จ่ายชำระหนี้คืน จนกระทั่งถูกอายัดเงินเดือน หรือถูกอายัดทรัพย์สินอยู่ในขณะนี้")

*5.1) แต่ถ้าไม่มีงานทำ กลับมาหางานไม่ได้ จะเข้าเงื่อนไขนี้ใช่ไหมคะ**
เข้าเงื่อนไข : ("เมื่ออายัดทรัพย์สินก็ไม่ได้...อายัดเงินเดือนก็ไม่ได้ หนี้ต่างๆ ของลูกหนี้หรือจำเลยที่ถูกศาลพิพากษา ก็จะถูกแขวนลอยเอาไว้เฉยๆ (หรือที่เรียกกันว่าถูก"แขวนหนี้")...และถ้าหากระยะเวลาในการ"แขวนหนี้" ผ่านพ้น10 ปีไปแล้ว หนี้ตัวนี้ก็จะ"หมดอายุความ"ในการยึด/อายัดจากทางเจ้าหนี้ ซึ่งระหว่างใน 10 ปี ที่หนี้ดังกล่าว ถูกแขวนลอยเอาไว้เฉยๆอยู่อย่างนี้ ทางเจ้าหนี้ก็จะพยายามสืบทรัพย์ให้ได้ว่า ลูกหนี้มีทรัพย์สินเก็บหรือซุกซ่อนเอาไว้ที่ไหนบ้างหรือเปล่า? หรือไปเปิดบัญชีเงินฝากธนาคารไว้ที่ไหนบ้าง?...ถ้าสืบเจอ ก็ไปแจ้งต่อกรมบังคับคดีให้มาทำการยึดไปใช้หนี้...แต่ถ้าสืบไม่เจอ หรือสืบแล้วพบว่าไม่มีทรัพย์สินใดๆเลย...ก็ทำอะไรไม่ได้")

รบกวนด้วยค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100337 โดย ReFreshZzz
ข้อมูลทุกอย่าง ที่ผมได้แนะนำ ได้เขียนไว้อย่างละเอียดแล้วครับ ไม่ต้องแปลซ้ำอีกครับ

อ่านตรงนี้อีกรอบครับ แล้วคุณจะพบคำตอบขอบคำถามที่คุณสงสัย
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.421 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena