เอกสารขอปิดบัญชี

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100180 โดย restar
เป็นหนี้บัตรกสิกร รวมดอกเบี้ย 1xx,xxx
5/2/61 บ ทวงหนี้เสนอ haircut มาที่ 45,000 ขอไปมีแค่ 40,000 ทางจนท แจ้งว่าจะลองเสนอบริษัทดูแต่ให้กรอกเอกสารพร้อมแนบเอกสารไปด้วย รออนุมัติ

มีข้อสงสัยตรงหัวข้อลงว่า ขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ (ตามเอกสานแนบ) แบบนี้ถูกต้องแล้วไหมคะ จดหมายนี้ ให้ส่งเอกสารแนบไปด้วย แต่เคยอ่านเจอแนะนำว่าไม่ต้องส่ง เลยกลัวว่าจะแอบแฝงเป็นสัญญานรกไหมคะ
รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แนะด้วยคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100196 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic เอกสารขอปิดบัญชี

restar เขียน: เป็นหนี้บัตรกสิกร รวมดอกเบี้ย 1xx,xxx
5/2/61 บ ทวงหนี้เสนอ haircut มาที่ 45,000 ขอไปมีแค่ 40,000 ทางจนท แจ้งว่าจะลองเสนอบริษัทดูแต่ให้กรอกเอกสารพร้อมแนบเอกสารไปด้วย รออนุมัติ

มีข้อสงสัยตรงหัวข้อลงว่า ขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ (ตามเอกสานแนบ) แบบนี้ถูกต้องแล้วไหมคะ จดหมายนี้ ให้ส่งเอกสารแนบไปด้วย แต่เคยอ่านเจอแนะนำว่าไม่ต้องส่ง เลยกลัวว่าจะแอบแฝงเป็นสัญญานรกไหมคะ
รบกวนผู้มีประสบการณ์ชี้แนะด้วยคะ

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

ลองเอาไปเปรียบเทียบดูนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100199 โดย restar
ขอบคุณมากคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100255 โดย ZZZ
kbank ผมได้รับ เอกสารสำหรับ ขออนุมัติ ส่วนลดหนี้ แบบเดียวกันครับ ไม่ทราบว่า ได้ส่งไปหรือยังครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100262 โดย restar
ส่งกลับไปแล้วคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100915 โดย restar
อยู่ๆวันนี้ kbank ตัดเงินในบัญชีไป ต้องทำยังไงค่ะ เงินนี้เตรียมไว้ HC

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100917 โดย ReFreshZzz
Replied by ReFreshZzz on topic เอกสารขอปิดบัญชี

restar เขียน: อยู่ๆวันนี้ kbank ตัดเงินในบัญชีไป ต้องทำยังไงค่ะ เงินนี้เตรียมไว้ HC

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101035 โดย restar
ของคุณzzz ได้ขอเอกสารเพิ่มเติมประกอบไหมคะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101037 โดย Ice23

restar เขียน: อยู่ๆวันนี้ kbank ตัดเงินในบัญชีไป ต้องทำยังไงค่ะ เงินนี้เตรียมไว้ HC

ของผมก็เคยโดยตัดไปครับของกสิกร แนะนำให้ถอนออกไปไว้ที่ bank อื่นครับ เอกสารที่เค้าให้กรอกเพื่อขอส่วนลด ผมก็ได้แบบนี้ครับ แต่ตรงช่อง ในกรอบสี่เหลี่ยมสีแดง เขียนให้ชัดเจนว่าจ่ายงวดเดียวจบที่ xxx ตามที่ตกลง ส่งตัวนี้กลับไปให้เค้า แต่อย่าเพิ่งไปจ่ายจนกว่าจะได้รับเอกสารยืนยันว่าให้ไปจ่าย (เอกสาร H/C) ส่วนเอกสารเพิ่มเติมเค้าก็อาจจะขอ เช่น สำเนาบัตรประชาชน เราไม่ให้ก็ได้ เพราะที่เค้าก็มีอยู่แล้ว แต่ถ้าให้ก็เขียนคร่อมด้วยว่าใช้เป็นเอกสารสำหรับขอส่วนลดของธนาคาร xxx เท่านั้น กันไว้เดี๋ยวเค้าอาจจะเอาเอกสารไปทำอย่างอื่น.....

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101049 โดย restar
ขอบคุณมากค่ะ ส่งไปยังมีขอเพิ่มให้เขียนว่าญาติช่วยปิดบัญชี อีก

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101079 โดย tthar
ยอดอนุมัติมั้ยคะ หยุดกี่เดือนหรอคะ ของเรากสิกรเหมือนกันรอบบิลที่5 ยอด80000 สนง.กฏหมายเสนอมา 37,000 แบงค์ให้ 60,000 คือแบบจ่ายไม่ไหวเลยค่า ได้ยินคนอื่นกสิกรส่วนดีกันทั้งนั้นน

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101092 โดย Oreo_
1แสน ต้นๆบอกตัวเลขได้ไหมคะ เกิน90วันแล้วค่ะ ชวนประนอมหนี้แต่บอกยังรับไม่ไหว เค้าเลยบอกงั้นจะส่งเข้าสนง กฏหมาย 199,000

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101098 โดย restar
ไม่อนุมัติค่ะ หลังจากนั้นหายเงียบ เราก็เก็บเงินไว้เพื่อรอ โทรมาอีกจู่ๆ ธนาคารดูดเงินออกจากบัญชีไป2x,xxx บาทเหลือไว้ให้ 1 พัน คิดแล้วโมโห อยู่ระหว่างต่อรองไม่คิดว่าจะดูดเงินออกไป

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101151 โดย restar
อยากทราบระยะเวลารออนุมัติ ยอดปิด (แอร์คัท) หลังจากส่งเอกสารกลับไปแล้ว รอนานแค่ไหนค่ะ ถึงได้คำตอบ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101169 โดย ReFreshZzz

restar เขียน: อยากทราบระยะเวลารออนุมัติ ยอดปิด (แอร์คัท) หลังจากส่งเอกสารกลับไปแล้ว รอนานแค่ไหนค่ะ ถึงได้คำตอบ

แทบไม่ต้องรอนานเลยครับ บางครั้ง ไม่เกิน ชม. ก็รู้แล้วครับ (อย่าลืมนะครับ ว่าเจ้าหนี้ มันอยากได้เงินคืนแค่ไหน)

คิดง่าย ๆ นะครับ ไม่ต้องซับซ้อน ใช้หลักธรรมชาติ ครับ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101214 โดย restar
มีหนี้อีกบัตรกับ เทสโก้ ส่งหมายศาลมาฟ้องที่ยอด 104,xxx บาท ขึ้นศาล 17 เมย 61 โทรไปคุยอยากปิดก่อนขึ้นศาล ขอไปที่ 60,000 จนท แจ้งว่าไม่ได้ต้องจบ 85,000 ภายในเดือนมีนาคม ถ้าเมษายน ต้องก่อนวันที่ 5 แต่มีดอกเบี้ยเพิ่ม 1-2 พันบาท ยังไม่ตอบตกลงต้องหาเงินก่อน
อยากสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ตรงกับ เทสโก้ ถ้าไปที่ศาลแล้วจะได้ ส่วนลดไหมจากยอดฟ้อง ถ้าเราจะปิดงวดเดียว

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101215 โดย Ice23

restar เขียน: มีหนี้อีกบัตรกับ เทสโก้ ส่งหมายศาลมาฟ้องที่ยอด 104,xxx บาท ขึ้นศาล 17 เมย 61 โทรไปคุยอยากปิดก่อนขึ้นศาล ขอไปที่ 60,000 จนท แจ้งว่าไม่ได้ต้องจบ 85,000 ภายในเดือนมีนาคม ถ้าเมษายน ต้องก่อนวันที่ 5 แต่มีดอกเบี้ยเพิ่ม 1-2 พันบาท ยังไม่ตอบตกลงต้องหาเงินก่อน
อยากสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ตรงกับ เทสโก้ ถ้าไปที่ศาลแล้วจะได้ ส่วนลดไหมจากยอดฟ้อง ถ้าเราจะปิดงวดเดียว

ของผมไปศาลมาเดือน ก.พ. ของเทสโก้ ยอดฟ้อง 13x,xxx ขอส่วนลดได้ 120,000 เท่าเงินต้นโดยจ่ายงวดเดียว ก็ไม่ตกลง ไปทำยอมที่ศาลส่งเดือนละ 3000x17 งวด 18 จ่ายหมด แต่หลังจากนั้นก็โทรมาหาปิดที่ 110,000 ผมก็ไม่ตกลง เพราะผมจ่ายไปงวดที่ 1 ตามที่ทำยอมแล้ว อยากได้เงินแบบนี้ก็ตามใจมันเดือนละ 3000 เลยบอกต่อไปว่า สักห้าหกหมื่นจะจ่ายเข้าไปเลย ฮาๆๆๆ วางสายแทบไม่ทัน

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101218 โดย restar

Ice23 เขียน:

restar เขียน: มีหนี้อีกบัตรกับ เทสโก้ ส่งหมายศาลมาฟ้องที่ยอด 104,xxx บาท ขึ้นศาล 17 เมย 61 โทรไปคุยอยากปิดก่อนขึ้นศาล ขอไปที่ 60,000 จนท แจ้งว่าไม่ได้ต้องจบ 85,000 ภายในเดือนมีนาคม ถ้าเมษายน ต้องก่อนวันที่ 5 แต่มีดอกเบี้ยเพิ่ม 1-2 พันบาท ยังไม่ตอบตกลงต้องหาเงินก่อน

ของผมไปศาลมาเดือน ก.พ. ของเทสโก้ ยอดฟ้อง 13x,xxx ขอส่วนลดได้ 120,000 เท่าเงินต้นโดยจ่ายงวดเดียว ก็ไม่ตกลง ไปทำยอมที่ศาลส่งเดือนละ 3000x17 งวด 18 จ่ายหมด แต่หลังจากนั้นก็โทรมาหาปิดที่ 110,000 ผมก็ไม่ตกลง เพราะผมจ่ายไปงวดที่ 1 ตามที่ทำยอมแล้ว อยากได้เงินแบบนี้ก็ตามใจมันเดือนละ 3000 เลยบอกต่อไปว่า สักห้าหกหมื่นจะจ่ายเข้าไปเลย ฮาๆๆๆ วางสายแทบไม่ทัน

ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101219 โดย ReFreshZzz

restar เขียน: อยากสอบถามผู้ที่มีประสบการณ์ตรงกับ เทสโก้ ถ้าไปที่ศาลแล้วจะได้ ส่วนลดไหมจากยอดฟ้อง ถ้าเราจะปิดงวดเดียว

ไม่มีประโยชน์หรอกครับ ขนาดคุณโทรไป ยังไม่ได้แล้วเวลาไปศาลคุณคิดว่าคุณจะได้ส่วนลดหรือ?
(ไปอ่านกระทู้ เรื่องการไปศาล ด้วยนะครับ)

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ สิครับ มันจะช่วยให้คุณสามารถตัดสินใจ แก้ปัญหาได้ตั้งแต่ เนิ่นๆ (ไม่ใช่มาทำเอาตอนนี้)

ถ้าผมเป็นเจ้าหนี้ของคุณนะ ผมรออายัดเงินเดือนอย่างเดียว หรือรอให้คุณทำยอมที่ศาลอย่างเดียวครับ ไม่ลดยอดหนี้ ให้คุณหรอกครับ

6 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101519 โดย restar
หนี้กับเทสโก้ มีหมายศาลขึ้นศาลวันที่ 17 เมษา 61 มีการเจรจาตกลงแฮร์คัดก่อนไปศาลเรียบร้อยกำลังจะไปชำระ ได้ใบมาแต่อ่านแล้วไม่เข้าใจ อยากให้ช่วยอธิบายความหมายในใบ Hair cut ตรงประโยคที่ว่า

" อนึ่งในกรณีที่บัญชีของท่านถูกฟ้องคดี และอยู่ในขั้นตอนการบังคับคดี ท่านตกลงยินยอมเป็นผู้รับผิดชอบในค่าธรรมเนียมการถอนการบังคับคดี ที่ต้องชำระแก่สำนักงานบังคับคดีเอง ดังนั้นบริษัท จักได้ดำเนินการถอนการบังคับคดีให้ก็ต่อเมื่อท่านได้ชำระค่าธรรมเนียมการถอนการบังคับคดีต่อกรมบังคับคดีจนครบถ้วนแล้ว"

ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะว่าไม่เกี่ยวกับเรา เพราะเราแค่มีหมายศาลแต่ยังไม่ถูกบังคับคดี

รบกวนด้วยคะ ขอบคุณมากคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.586 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena