ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100176

• 1sara
  • ( สมาชิก )
  • รูปประจำตัวของ 1sara
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 25
  • Thank you received: 6
สวัสดีค่ะ ได้ติดตามชมรมนี้มาได้ 1 ปีแล้วค่ะ เรามหนี้ รวม 5 รายการ หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ก.พ.60
มีปิดกรุงศรีฯ ให้ผ่อน 3 เดือน ลดครึ่งนึง ปัจจุบัน ติดภาระค้างจ่ายอยู่ 4 ธนาคาร วงเงินต้น ร่วม 1 ล้านต้นๆ
1. Kbank บัตรเครดิต 190,000
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000
3. CITI บัตรเครดิต 321,000
4. TMB บัตรเครดิต 190,000 + สินเชื่อ 245,000
5. เฟิร์สช้อยส์ บัตรเครดิต 17,000

ก่อนหน้านี้ได้ปรึกษา และได้รับคำแนะนำให้เก็บเงิน เราก็ทำตามที่แนะนำทุกอย่างค่ะ พยายามจะเก็บเงินปิดยอด แต่ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ เนื่องจาก ช่วงที่เราหยุดจ่าย เราตกงาน และมาได้งานใหม่เมื่อเดือน มิ.ย.60 เราเก็บเงินได้ 60,000 แต่ต้องมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลตัวเอง และพ่อ ซึ่งตอนนั้นติดเชื่อที่ปอดนอนโรงพยาบาล 1 เดือนเต็ม ๆ ตอนนี้ก็เข้าออก รพ. บ่อยมาก เพราะต้องฟอกไต สัปดาห์ละ 3 วัน ส่วนแม่ ก็เครียดเส้นเลือดในสมองตีบส่วนของความจำ เงินที่เก็บไว้ ก็ต้องเอาออกมาใช้่จ่าย ล่าสุดตอนนี้ได้รับหมายศาลเมื่อวันที 4 ก.พ. 61 นัดขึ้นศาล 26 ก.พ. 61 ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดี ควรไปศาลตามนัดมั้ยคะ หรือปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :sweat:
แก้ไขล่าสุด: 5 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา โดย 1sara.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100177

• ReFreshZzz
  • รูปประจำตัวของ ReFreshZzz
  • ร้อยเอก
  • จำนวนโพสต์: 611
  • Thank you received: 135
1sara เขียน:
สวัสดีค่ะ ได้ติดตามชมรมนี้มาได้ 1 ปีแล้วค่ะ เรามหนี้ รวม 5 รายการ หยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ก.พ.60
มีปิดกรุงศรีฯ ให้ผ่อน 3 เดือน ลดครึ่งนึง ปัจจุบัน ติดภาระค้างจ่ายอยู่ 4 ธนาคาร วงเงินต้น ร่วม 1 ล้านต้นๆ
1. Kbank บัตรเครดิต 190,000
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000
3. CITI บัตรเครดิต 270,000
4. TMB บัตรเครดิต 190,000 + สินเชื่อ 220,000

ก่อนหน้านี้ได้ปรึกษา และได้รับคำแนะนำให้เก็บเงิน เราก็ทำตามที่แนะนำทุกอย่างค่ะ พยายามจะเก็บเงินปิดยอด แต่ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ เนื่องจาก ช่วงที่เราหยุดจ่าย เราตกงาน และมาได้งานใหม่เมื่อเดือน มิ.ย.60 เราเก็บเงินได้ 60,000 แต่ต้องมาจ่ายค่ารักษาพยาบาลตัวเอง และพ่อ ซึ่งตอนนั้นติดเชื่อที่ปอดนอนโรงพยาบาล 1 เดือนเต็ม ๆ ตอนนี้ก็เข้าออก รพ. บ่อยมาก เพราะต้องฟอกไต สัปดาห์ละ 3 วัน ส่วนแม่ ก็เครียดเส้นเลือดในสมองตีบส่วนของความจำ เงินที่เก็บไว้ ก็ต้องเอาออกมาใช้่จ่าย ล่าสุดตอนนี้ได้รับหมายศาลเมื่อวันที 4 ก.พ. 61 นัดขึ้นศาล 26 ก.พ. 61 ตอนนี้มืดแปดด้านเลยค่ะ ไม่รู้จะทำไงดี ควรไปศาลตามนัดมั้ยคะ หรือปล่อยให้อายัดเงินเดือนดีคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ :sweat:

ไปศาล กับ ปล่อยอายัดเงินเดือน มันคนละเรื่องกันนะครับ คุณควรทำความเข้าใจก่อน

รบกวนคุณเข้าไปอ่านนะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น แล้วถ้าไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้นะครับ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด
ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100188

• 1sara
  • สิบตรี
เมื่อตอนเที่ยง KBANK ติดต่อมาให้ส่วนลด 50 เปอร์เซ็น ปิดที่ 100,000 แต่เราบอกยังไม่มีเงิน และบอกไปว่าตอนนี้เรามีปัญหาทางบ้าน ต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลพ่อ ตกเดือนละ 25,000 ทางเจ้าหน้าที่บอกว่า เด่วส่งเรื่องขออนุมัติให้เกินกว่าที่กำหนดอยู่ที่ 80,000 (ความจริงก็ ลดให้ครึ่งเหมือนเดิม คือเงินต้น 190,000)

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100191

• 1sara
  • สิบตรี
ขอบคุณค่ะ ReFreshZzz ได้เข้าไปอ่านหลาย ๆ กระทู้แล้ว ก็ทำให้เข้าใจมากขึ้น และมีแนวทางมากขึ้น แต่ก็ยังมีงงบ้างค่ะ
คือ
1. เราควรไปศาลตามนัด ไปรักษาสิทธ์
2. เนื่องจากเรามีหนี้ อีก 3 ใบ ที่ยังรอฟ้อง เพราะหยุดจ่ายพอ ๆ กัน หากไกล่เกลี่ยกันได้ โดยชำระเป็นงวด ๆ แล้วที่เหลือมีฟ้องมาอีก ให้ชำระเป็นงวด ๆ อีก เรากลัวว่าจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม คือไม่มีพอจ่ายตามสัญญาของทุกแบงค์
3. อายัตเงินเดือน คือเราต้องผิดสัญญาไม่ปฏิบัติตามคำสั่งศาลใช่มั้ยคะ ถึงจะเข้าสู่กระบวนการนี้ หรือเราบอกให้เค้าอายัตเงินเดือนได้เลยค่ะ

คำถามอาจจะดูสับสนหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้กังวลมาก แต่ก็สู้ค่ะเพื่อจะหาเงินมาปลดหนี้ให้หมด

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100194

• ร้อยเอก
ขอบคุณค่ะ ReFreshZzz ได้เข้าไปอ่านหลาย ๆ กระทู้แล้ว ก็ทำให้เข้าใจมากขึ้น และมีแนวทางมากขึ้น แต่ก็ยังมีงงบ้างค่ะ
คือ
1. เราควรไปศาลตามนัด ไปรักษาสิทธ์
2. เนื่องจากเรามีหนี้ อีก 3 ใบ ที่ยังรอฟ้อง เพราะหยุดจ่ายพอ ๆ กัน หากไกล่เกลี่ยกันได้ โดยชำระเป็นงวด ๆ แล้วที่เหลือมีฟ้องมาอีก ให้ชำระเป็นงวด ๆ อีก เรากลัวว่าจะกลับไปเป็นเหมือนเดิม คือไม่มีพอจ่ายตามสัญญาของทุกแบงค์
3. อายัตเงินเดือน คือเราต้องผิดสัญญาไม่ปฏิบัติตามคำสั่งศาลใช่มั้ยคะ ถึงจะเข้าสู่กระบวนการนี้ หรือเราบอกให้เค้าอายัตเงินเดือนได้เลยค่ะ

คำถามอาจจะดูสับสนหน่อยนะคะ แต่ตอนนี้กังวลมาก แต่ก็สู้ค่ะเพื่อจะหาเงินมาปลดหนี้ให้หมด

1. ถ้าได้อ่านแล้ว คุณก็ตัดสินใจเองครับ ว่าจะไปศาลหรือไม่ไป (หนี้ของคุณ คุณต้องตัดสินใจเอง ถึงผลดี และผลเสีย ครับ)
2. อ่านกระทู้ที่ผมให้ไปซ้ำอีกนะครับ เพื่อหาแนวทางที่เหมาะกับตัวเองครับ แล้วมาถามใหม่ครับ
3. อ่านซ้ำอีกครับ อ่านช้าๆ และทำความเข้าใจครับ เพราะคุณเริ่มเข้าใจแล้ว แต่คุณอ่านไม่ละเอียดครับ
แก้ไขล่าสุด: 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา โดย ReFreshZzz. เหตุผล: แก้ไขคำผิด

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100197

• 1sara
  • สิบตรี
ขอบคุณค่ะ ReFreshZzz

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100219

• 1sara
  • สิบตรี
วันนี้ UOB ติดต่อมาค่ะ แจ้งว่ากำลังเขียนสำนวนฟ้องศาล แต่มีข้อเสนอให้พิจารณา คือ
1. ให้ชำระเงินต้น 156XXX ผ่อนจ่าย 12 เดือน แล้วปิด
2. ชำระเงิน 120000 จ่าย 3 งวด

แต่ได้รับฟังไว้ค่ะ ยังไม่ได้ตอบตกลงไป และบอกว่าขอพิจารณาดูอีกที่ค่ะ แบบนี้ควรพิจารณา ดีมั้ยคะ ถ้าจ่ายแต่เงินต้น หรือต่ำกว่า เงินต้น แล้วไม่มีดอกเบี้ย

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100220

• ร้อยเอก
วันนี้ UOB ติดต่อมาค่ะ แจ้งว่ากำลังเขียนสำนวนฟ้องศาล แต่มีข้อเสนอให้พิจารณา คือ
1. ให้ชำระเงินต้น 156XXX ผ่อนจ่าย 12 เดือน แล้วปิด

แต่ได้รับฟังไว้ค่ะ ยังไม่ได้ตอบตกลงไป และบอกว่าขอพิจารณาดูอีกที่ค่ะ แบบนี้ควรพิจารณา ดีมั้ยคะ ถ้าจ่ายแต่เงินต้น หรือต่ำกว่า เงินต้น แล้วไม่มีดอกเบี้ย

ถ้าในกรณีที่คุณมีเงินอยู่ในมือ ก็อยู่ที่คุณหน่ะครับ ว่าต้องการจะจ่ายเท่าไร อำนาจการต่อรองเป็นของคุณครับ

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินอยู่ในมือ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100227

• 1sara
  • สิบตรี
ReFreshZzz เขียน:

ถ้าในกรณีที่คุณมีเงินอยู่ในมือ ก็อยู่ที่คุณหน่ะครับ ว่าต้องการจะจ่ายเท่าไร อำนาจการต่อรองเป็นของคุณครับ

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินอยู่ในมือ ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

แบบนี้ไม่ใช่สัญญานรกใช่มั้ยคะ เพราะเค้าไม่คิดดอกเบี้ยเลย เงินต้นอย่างเดียว ถ้ามีเงินหรือต่อรองได้ให้ชำระเป็นงวดก็พิจารณาได้ถูกต้องมั้ยคะ

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100230

• ร้อยเอก
ReFreshZzz เขียน:

แบบนี้ไม่ใช่สัญญานรกใช่มั้ยคะ เพราะเค้าไม่คิดดอกเบี้ยเลย เงินต้นอย่างเดียว ถ้ามีเงินหรือต่อรองได้ให้ชำระเป็นงวดก็พิจารณาได้ถูกต้องมั้ยคะ

สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64
ลองอ่านดูครับ แล้วตอบตัวเอง ถ้าไม่เข้าใจมาถามเพิ่มครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100239

• Barcode910
  • รูปประจำตัวของ Barcode910
  • สิบเอก
  • จำนวนโพสต์: 144
  • Thank you received: 12

ใช่ครับ มันคือ Hair cut แบบผ่อนจ่าย จะได้ส่วนลดไม่มาก ถ้าผ่อนหลายเดือน แล้ว ดอกเบี้ยไม่เดิน
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: 1sara

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 8 เดือน 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100240

• 1sara
  • สิบตรี
Barcode910 เขียน:

ใช่ครับ มันคือ Hair cut แบบผ่อนจ่าย จะได้ส่วนลดไม่มาก ถ้าผ่อนหลายเดือน แล้ว ดอกเบี้ยไม่เดิน

ขอบคุณค่ะ สัปดาห์หน้าเค้าจะติดต่อมาอีกที แล้วบอกมาว่า เรามีข้อเสนออะไรมั้ย เค้าอาจจะพิจารณาได้ค่ะ

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 7 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #100715

• PICH
  • รูปประจำตัวของ PICH
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 31
  • Thank you received: 7
สู้ ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ของเราเพิ่งเริ่มหยุดช่วงนี้ก็มีแต่โทรมาทวง ส่ง SMS และส่งเป็นจดหมาย

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 5 เดือน 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101810

• 1sara
  • สิบตรี
PICH เขียน:
สู้ ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

ของเราเพิ่งเริ่มหยุดช่วงนี้ก็มีแต่โทรมาทวง ส่ง SMS และส่งเป็นจดหมาย

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ไม่เครียดเหมือนก่อนหน้านี้แล้วค่ะ จากที่มีหนี้ 6 ใบ รวม 1.2 ล้าน ผ่านมา 1 ปีที่หยุดจ่าย ตอนนี้ เหลือหนี้อยู่ ครึ่งนึงแล้วค่ะ ต้องขอบคุณชมรม และเพื่อนสมาชิกที่ให้แนวทาง คำแนะนำดี ๆ ค่ะ

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 5 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #102046

• 1sara
  • สิบตรี
อัพเดทความคืบหน้า ของภาระหนี้ค่ะ หลังจากที่เครียดมาตั้งแต่ต้นปี เงินเก็บก็ไม่มี พ่อก็มาป่วย แต่ต้องบอกว่าปัญหาทุกอย่างมีทางออก ซึ่งได้รับคำแนะนำจากสมาชิกในห้องนี้ จากที่คิดว่าหนี้ที่ก่อเอาไว้ คงต้องขึ้นศาลทุกตัว มูลหนี้ รวมดอกเบี้ย 1.2 ล้าน ผ่านมา 4 เดือน ปิดได้ไปครึ่งแล้วค

1.Kbank บัตรเครดิต 190,000 ยอดรวมดอกเบี้ย 215xxx : ปิดที่ 65,000 (3/61) 70%
2. UOB บัตรกดเงินสด 180,000 : เสนอปิดเงินต้น 1 ปี จ่าย 5,000/ด.
3. CITI บัตรเครดิต 321,000 ปิ : ปิดที่ 120,000 (4/61) 63%
4. TMB บัตรเครดิต 190,000
5. TMB สินเชื่อ 245,000 : ฟ้องศาล 26/2/61
6. เฟิร์สช้อยส์ บัตรเครดิต 17,000 : ปิดที่ 8,100 (3/61) 52%

ทุกวันนี้สรุปรับจ่ายเป็นรายวันเลยค่ะ ทำให้เราได้รู้ว่าเรามีเงินเก็บ มีคชจ. ที่จำเป็นเท่าไหร่ แล้วพยายามเก็บ ๆ เมื่อมีข้อเสนอดี ๆ จะได้เป็นแรงกระตุ้นให้หาเงินมาจ่ายหนี้ทำ H/C ค่ะ
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: ReFreshZzz

ได้รับหมายศาล TMB ศาลนัด 26/2/61 ขอคำแนะนำด้วยค่ะ 5 เดือน 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #102120

• Ice23
  • รูปประจำตัวของ Ice23
  • สิบโท
  • จำนวนโพสต์: 94
  • Thank you received: 40
สู้ๆ ครับ ของผมต่อรองยากมาก กว่าจะได้ลดแต่ละจ้าว...
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแล: พี่ลี
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.272 วินาที
Share on facebook

ค้นหาในกระทู้

คำสำคัญ

เปลี่ยนธีมสีของเว็บบอร์ด

Template
mod by JoniJnm.es

Login เข้าระบบ

เรามีคน Online

เรามี 610 บุคคลทั่วไป และ 3 สมาชิก ออนไลน์
  • Badman
  • Cawaii_am
  • orngood

ครบเครื่องเรื่องผู้บริโภค

You are here  :