จะสู้คดีเรื่องอายุความ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100035 โดย toyting
รบกวนขอถามครับ คดีบัตรหมดอายุความแล้ว แล้วทางทนายยื่นฟ้องมา
1. เมื่อไปศาลเขียนคำร้องสู้คดี ถ้าเราชนะ ต้องจ่ายเงินอีกไหมครับ ถ้าไม่จ่ายยังคงติดเคดิตบูโรไหม (ผมเช็คเคดิตบูโรแล้วไม่มีธนาคารนี้ขึ้นโชว์)
2. ถ้าต้องจ่ายเงิน ผมควรต้องติดต่อทนายของบัตร ก่อนไหมครับ ว่าหมดอายุความแล้ว จะได้ตกลงราคาว่าจะจ่ายที่เท่าไร เงินต้น 90,000 กว่า ฟ้อง 200,000 กว่า ครับ
ขอแนวทางว่าต้องทำยังไงครับ แล้วจะติดต่อทนายเขียนคำร้องสู้คดี ต้องเป็นท่านใดครับ รบกวนด้วยครับ
กราบขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100047 โดย Pheonix
หนี้บัตรเครดิตอายุความ 2 ปี
แม้จะปรากฎต่อศาลว่าขาดอายุความ ห้ามศาลยกฟ้องโจทก์เพราะเหตุขาดอายุความ ถ้าจำเลยไม่ได้ยกขึ้นต่อสู้่คดี
ดังนั้น สิ่งสำคัญที่สุดจึงต้องมีคำให้การไปยื่นต่อศาลในวันที่ศาลนัด และต้องมีคำเบิกความไปด้วย
การยื่นคำให้การเป็นการบอกว่า เปํ็นหนี้อะไร อายุความบัญญัติไว้ว่าอย่างไร อายุความเริ่มนับตั้งแต่เมื่อไร นับจากวันที่เริ่มนับอายุความถึงวันฟ้อง เกินกำหนดอายุึความที่กฎหทมายกำหนด ถ้ามีคำพิพากษาศาลฎีกาที่ตัดสินไว้เป็นบรรทัดฐานแล้ว อ้างเป็นเอกสารท้ายคำให้การ ห้ามจ่ายหนี้หลังจากที่หยุดชำระเด็ดขาด เพราะจะทืำให้อายุความสะดุดหยุดลง เริ่มนับ 1 ใหม่
ผลของการขาดอายุความ ลูกหนี้มีสิทธิปฏิเสธการชำระหนี้ได้
ดังนั้น จึงไม่ควรคุยกับทนายโจทก์ ทนายโจทก์คือคนที่จะเอาคุณตาย จะคุยได้อย่างไร
สงสัยปรึกษาคุณอาไพโรจน์ ที่ปรึุกษาชมรม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100164 โดย toyting
ขอบคุณครับ เราต่อสู้ในชั้นศาลแล้ว ชนะโดยคดีหมดอายุความแล้วทางแบงค์จะเรียกเก็บเงินเราอีกไหมครับ

และต้องจ่ายเขาไหม

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100168 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic จะสู้คดีเรื่องอายุความ
ถ้าเค้าเรียกเก็บ ถามเค้าสิครับว่าเก็บค่าอะไร
ถ้าคิดซะว่า เป็นค่าอาหารหมาแมวไร้ที่อยู่อาศัย ก็ช่วยไปซัก 100 - 200 หรือตามแต่กำลังทรัพย์หรือจิตศรัทธาครับ จะได้สบายใจ :555: :555:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.343 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena