หาหมายศาลไม่เจอมีแค่โทรมาบอกว่าฟ้องแล้ว

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99754 โดย Nitchaya
สวัสดีค่ะ เราเป็นสมัครและแอบอยู่มาสักพักแล้วค่ะ
คือ มีประเด็นจะสอบถามเพื่อนๆว่า
เราเป็นหนี้ ktc credit 28,000 บัตรกดเงินสดของ ktc 75,000 เราหยุดจ่ายเมื่อ ก.ค 60 ที่ผ่านมา
ก่อนที่จะหยุดจ่ายเราได้โทรไปขอประนอมหนี้ แต่ จนท. ตอบว่ามีเท่าไหร่ก็จ่ายมาก่อน เราบอกเราจ่ายไม่ไหวเพราะเรานิดปัญหาเรื่องลูกที่เข้ารักษาตัวที่ รพ.ประจำ ค่ารักษาก็มีแต่ยานอกใช้สิทธิ์ 30 บาทได้แค่เวลาตรวจและเบิกแค่ยาบางตัว นอกนั้นจ่ายเอง ต่อครั้งไม่ต่ำกว่า 2,000 บาท (เพราะน้องคลอดก่อนกำหนดและตอนคลอดก็นอนใน nicu เป็นเวลา 40 วัน) ก็อย่างที่กล่าวข้างต้นค่ะ ยาบางตัวก็อยู่ในสิทธิ์30บาท ยาบางตัวก็ต้องจ่ายเอง มันสะดุดมาตลอด แต่เราก็จ่ายขั้นต่ำมาตลอด แต่ระหว่างที่หยุดจ่าย จนท.โทรมาทวง ย่างเดียว ไม่มีเสนออะไรให้ เราก็แจ้งไปว่าลูกป่วยบวกกับลงทุนทำนาแล้วน้ำท่วม เก็บผลผลิตไม่ได้ขาดทุนย่อยยับ จนท.ก็ไม่เสนออะไรไม่แต่บอกว่าส่งเรื่องตามระบบ เมื่อ 2 วันก่อน จนท. ผู้หญิงโทรมาว่า.....
จนท : สวัสดีค่ะ ใช่คุณ...., ไหมคะ
เรา : ใช่ค่ะ
จนท.:ไม่ทราบได้รับหมายศาลหรือยังคะ
เรา:ยังไม่เห็นนะคะ ส่งมาที่ไหนคะ
จนท.:ส่งที่อยู่ ปจุบันค่ะ ถ้ายังไม่เห็นก็ไม่เป็นไรค่ะ เราขอนัดให้คุณไปพบทนาย ตัวแทนของ บ. ที่ศาลแขวง จ..... นะคะ วันที่ 12/2/61 เวลา 16.30น. นะคะ
เรา:ยังไม่เสนอให้เราปรับโครงสร้างหนี้สักทีเลย เข้าใจค่ะว่างวดที่7แล้วทำไมไม่เสนออะไรให้เราเลยล่ะคะ เราก็พยายามที่จะจ่ายแต่พอเราบอประนอมหนี้คุณกลับไม่มีข้อเสนอเหมือนบัตรอื่นที่เราขอแล้วได้ แล้วก็ปิดไปจนครบทุกบัตรแล้ว ยกเว้น บ.คุณ
จนท.: ถ้าคุณมีก็จ่ายเข้ามาก่อน 12/2/61นะคะ เราจะยกเลิกหมายศาลให้(คือตรงนี้แอบงงว่าฟ้องไปแล้วมียกเลิกได้ก้วยหรอคะ)
เรา:ถ้าได้ส่งฟ้องแล้วก็ฟ้องไปเลยค่ะ วันที่ 12/2/61นี้เราว่างพอดีค่ะเราจะไปตามนัดค่ะ
และเราก็ว่งสายไป...

ประเด็นคือ ตอนนี้ เราหาหมายศาลไม่เจอไม่ว่สจะเป็นที่ทำงานหรือโทรถามสามีที่บ้านเขาก็บอกไม่มีเอกสารอะไรมาหาแม่เลย... ถ้าเป็นแบบนี้ คือเราต้องไปศาลไหมคะ และเราไม่รู้หมายเลขคดีเราเลย เราทราบค่ะว่าต้องไปดูที่บอร์ดของศาลหรือไม่ก็ถาม จนท.ศาล แต่เราก็ยังแปลกใจอยู่ดี เพราะเราไม่เจอหมายศาลมาที่บ้านจริงๆค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าเลยนะคะที่กรุณาเสียสละเวลามาอ่านและให้คำตอบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99763 โดย tea6726
ให้ญาติไปติดต่อที่ศาลแขวง ตามทะเบียนบ้านคุณ ไปเช็ดดูว่ามีฟ้องจริงรึเปล่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99764 โดย ReFreshZzz

Nitchaya เขียน: สวัสดีค่ะ เราเป็นสมัครและแอบอยู่มาสักพักแล้วค่ะ
คือ มีประเด็นจะสอบถามเพื่อนๆว่า
เราเป็นหนี้ ktc credit 28,000 บัตรกดเงินสดของ ktc 75,000 เราหยุดจ่ายเมื่อ ก.ค 60 ที่ผ่านมา
ก่อนที่จะหยุดจ่ายเราได้โทรไปขอประนอมหนี้ แต่ จนท. ตอบว่ามีเท่าไหร่ก็จ่ายมาก่อน เราบอกเราจ่ายไม่ไหวเพราะเรานิดปัญหาเรื่องลูกที่เข้ารักษาตัวที่ รพ.ประจำ ค่ารักษาก็มีแต่ยานอกใช้สิทธิ์ 30 บาทได้แค่เวลาตรวจและเบิกแค่ยาบางตัว นอกนั้นจ่ายเอง ต่อครั้งไม่ต่ำกว่า 2,000 บาท (เพราะน้องคลอดก่อนกำหนดและตอนคลอดก็นอนใน nicu เป็นเวลา 40 วัน) ก็อย่างที่กล่าวข้างต้นค่ะ ยาบางตัวก็อยู่ในสิทธิ์30บาท ยาบางตัวก็ต้องจ่ายเอง มันสะดุดมาตลอด แต่เราก็จ่ายขั้นต่ำมาตลอด แต่ระหว่างที่หยุดจ่าย จนท.โทรมาทวง ย่างเดียว ไม่มีเสนออะไรให้ เราก็แจ้งไปว่าลูกป่วยบวกกับลงทุนทำนาแล้วน้ำท่วม เก็บผลผลิตไม่ได้ขาดทุนย่อยยับ จนท.ก็ไม่เสนออะไรไม่แต่บอกว่าส่งเรื่องตามระบบ เมื่อ 2 วันก่อน จนท. ผู้หญิงโทรมาว่า.....
จนท : สวัสดีค่ะ ใช่คุณ...., ไหมคะ
จนท.:ไม่ทราบได้รับหมายศาลหรือยังคะ
เรา:ยังไม่เห็นนะคะ ส่งมาที่ไหนคะ
จนท.:ส่งที่อยู่ ปจุบันค่ะ ถ้ายังไม่เห็นก็ไม่เป็นไรค่ะ เราขอนัดให้คุณไปพบทนาย ตัวแทนของ บ. ที่ศาลแขวง จ..... นะคะ วันที่ 12/2/61 เวลา 16.30น. นะคะ
เรา:ยังไม่เสนอให้เราปรับโครงสร้างหนี้สักทีเลย เข้าใจค่ะว่างวดที่7แล้วทำไมไม่เสนออะไรให้เราเลยล่ะคะ เราก็พยายามที่จะจ่ายแต่พอเราบอประนอมหนี้คุณกลับไม่มีข้อเสนอเหมือนบัตรอื่นที่เราขอแล้วได้ แล้วก็ปิดไปจนครบทุกบัตรแล้ว ยกเว้น บ.คุณ
จนท.: ถ้าคุณมีก็จ่ายเข้ามาก่อน 12/2/61นะคะ เราจะยกเลิกหมายศาลให้(คือตรงนี้แอบงงว่าฟ้องไปแล้วมียกเลิกได้ก้วยหรอคะ)
เรา:ถ้าได้ส่งฟ้องแล้วก็ฟ้องไปเลยค่ะ วันที่ 12/2/61นี้เราว่างพอดีค่ะเราจะไปตามนัดค่ะ

ประเด็นคือ ตอนนี้ เราหาหมายศาลไม่เจอไม่ว่สจะเป็นที่ทำงานหรือโทรถามสามีที่บ้านเขาก็บอกไม่มีเอกสารอะไรมาหาแม่เลย... ถ้าเป็นแบบนี้ คือเราต้องไปศาลไหมคะ และเราไม่รู้หมายเลขคดีเราเลย เราทราบค่ะว่าต้องไปดูที่บอร์ดของศาลหรือไม่ก็ถาม จนท.ศาล แต่เราก็ยังแปลกใจอยู่ดี เพราะเราไม่เจอหมายศาลมาที่บ้านจริงๆค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าเลยนะคะที่กรุณาเสียสละเวลามาอ่านและให้คำตอบ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

*** ไม่ต้องคิดซับซ้อนครับ ***

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100221 โดย Nitchaya

ReFreshZzz เขียน:

Nitchaya เขียน: สวัสดีค่ะ เราเป็นสมัครและแอบอยู่มาสักพักแล้วค่ะ

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

*** ไม่ต้องคิดซับซ้อนครับ ***

เพราะให้สามีดูที่บ้านแล้วไม่มีเอกสารอะไรมาเลยค่ะ มีแค่เอกสารนี้มาค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100223 โดย Nitchaya

tea6726 เขียน: ให้ญาติไปติดต่อที่ศาลแขวง ตามทะเบียนบ้านคุณ ไปเช็ดดูว่ามีฟ้องจริงรึเปล่า

ไม่มีอะไรมาเลยค่ะ ให้สามีไปดูมาแล้วค่ะ มีแค่เอกสารนี้มาที่ทำงานค่ะ และเอกสารออกเมื่อวันที่ 25 ม.ค 61 นี้เอง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100231 โดย ReFreshZzz
สิ่งที่คุณแนบไฟล์มา มันคือ เอกสารที่ ทาง Bank หรือ Non Bank ทำรายงานข้อมูลเครดิต ส่งไปที่เครคิตบูโร ครับ ไม่ใช่หมายศาล

ถ้าคุณอยากรู้ว่าฟ้องจริงหรือป่าว หรือตัดสินคดีไปหรือยัง ก็ให้คุณไปที่ศาลที่ สังกัดทะเบียนบ้านของคุณครับ คุณสามารถแจ้งชื่อ-สกุล เพื่อค้นหาได้ครับ สะดวกสบายครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100387 โดย Nitchaya

ReFreshZzz เขียน: สิ่งที่คุณแนบไฟล์มา มันคือ เอกสารที่ ทาง Bank หรือ Non Bank ทำรายงานข้อมูลเครดิต ส่งไปที่เครคิตบูโร ครับ ไม่ใช่หมายศาล

ถ้าคุณอยากรู้ว่าฟ้องจริงหรือป่าว หรือตัดสินคดีไปหรือยัง ก็ให้คุณไปที่ศาลที่ สังกัดทะเบียนบ้านของคุณครับ คุณสามารถแจ้งชื่อ-สกุล เพื่อค้นหาได้ครับ สะดวกสบายครับ

วันนี้ไปศาลมาแล้วค่ะ...ให้ผ่อน 36 งวด งวดละ 3,000 (ดอกเบี้ย10% แบบลดต้นลดดอก) 36งวด ค่ะ แต่เหมือนไม่ให้เรามีโอกาสได้อธิบายเลยค่ะ แต่ก็ยอมรับว่าเป็นหนี้ก็ต้องจ่ายค่ะ ยิ้มสู้หนี้ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100389 โดย Nitchaya
สรุป เป็นหมายเลขคดีดำ ค่ะ
ก็เลยไม่มั่นใจเท่าไหร่ แต่เจ้าอื่นเขามีเอกสารเป็นปึกหนาๆไปด้วย ส่วนเรารอทนายมาคุยแล้วให้เซ็นเอกสาร ผ่อนแบยลดต้นลดดอก 36 งวด งวดละ 3,000 ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100421 โดย jackTs

Nitchaya เขียน: เราเป็นหนี้ ktc credit 28,000 บัตรกดเงินสดของ ktc 75,000 เราหยุดจ่ายเมื่อ ก.ค 60 ที่ผ่านมา
ก่อนที่จะหยุดจ่ายเราได้โทรไปขอประนอมหนี้ แต่ จนท. ตอบว่ามีเท่าไหร่ก็จ่ายมาก่อน เราบอกเราจ่ายไม่ไหว

วันนี้ไปศาลมาแล้วค่ะ...ให้ผ่อน 36 งวด งวดละ 3,000 (ดอกเบี้ย10% แบบลดต้นลดดอก) 36งวด ค่ะ

เจ้าอื่นเขามีเอกสารเป็นปึกหนาๆไปด้วย ส่วนเรารอทนายมาคุยแล้วให้เซ็นเอกสาร ผ่อนแบยลดต้นลดดอก 36 งวด งวดละ 3,000 ค่ะ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.782 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena