5ปี กับหนี้ก้อนโตเกือบ 1.7ล้าน ขอปิดให้ได้ภายใน 3ปี

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99512 โดย puipudui
เป็นมนุษย์เงินเดือน ที่หมุนเงินจากบัตรเครดิตและทำสินเชื่อหลายสถาบันมาก ด้วยคิดว่าจะสามารถหมุนเงินและชำระหนี้เหล่านั้นได้ โดยการจ่ายพวกบัตรเครดิตแล้วหมุนเงินออกมาจ่ายสินเชื่อ แรกๆ ก็ทำได้ไม่มีปัญหา แต่พอมีลูกคนแรกและสามีออกจากงาน ก็เริ่มสะดุดมาเรื่อยๆ จนมีลูกคนที่สอง ก็ไปต่อไม่ไหวจริงๆ ก่อนหน้านี้ไม่มีความรู้เรื่องการจัดการหนี้พวกนี้ดีเท่าที่ควร จากหนี้ก้อนเล็กเลยกลายเป็นหนี้ก้อนโต แต่จากเจ้ามาอ่านเคสของเพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นก็ทำให้มีกำลังใจมากขึ้น แต่ก็มีกังวลหลายๆ เรื่อง

สรุปหนี้ก้อนโต
กสิกร บัตรเครดิต = 64,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
กสิกร k-express = 80,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
First choice = 55,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
KTC บัตรเครดิต = 80,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
KTC บัตรกดเงินสด = 80,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
ยูเมะพลัส = 120,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
UOB สินเชื่อ = 35,000 สถานะปกติ
UOB บัตรเครดิต = 120,000 สถานะปกติ จ่ายหมุนขั้นต่ำ
TMB สินเชื่อ = 240,000 ค้างชำระ 2 งวด เข้างวดที่ 3 ปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว
City สินเชื่อ = 140,000 ค้างชำระ 2 งวด ปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว
CIMB สินเชื่อ = 320,000 ค้างชะรำ 2 งวด เข้างวดที่ 3 ขอปรับโครงสร้างหนี้ไป แต่ธนาคารไม่ยอม
CIMB บัตรเครดิต = 56,000 ค้างชำระ 3 งวด เข้างวดที่ 4
อิออน บัตรเครดิต = 270,000 ค้างชำระ 2 งวด
รวม 1,660,000 (ไม่รวมค่าธรรมเนียม ค่าติดตามฯ)

ตอนนี้ที่กังวลมากๆ และอยากขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกท่านอื่นๆ ค่ะ

1.อิออน วงเงินค่อยข้างสูง เจ้าหน้าที่จาก ACS โทรตามไปที่ทำงานและญาติ และพูดจาไม่ดีเลย จากที่อ่านหลายๆ กระทู้ เห็นมีไปตามที่ทำงานและที่บ้านด้วย กังวลมากๆ ว่าจะถูกกระทำแบบนั้น เราสามารถพูดดักกับเจ้าหน้าที่ไว้ก่อนได้มั้ย หรือรับมือยังงัยไม่ให้ไปที่ทำงานและที่บ้านค่ะ
และด้วยยอดหนี้สูงขนาดนี้ เพื่อนสมาชิดท่านใดพอจะมีประสบการณ์กับอิออนมั้ยคะ ยอดหนี้สูง อิออนเค้ามักใช้วิธีไหนกับเรา ทวงประจานยังงัย เพราะนี่ถ้ามาที่บ้านก็ว่าจะไปแจ้งความเลย แต่ไม่แน่ถ้าโทรมาไม่ดีอีกก็จะไปแจ้งความเลย รอบที่แล้วจดชื่อนามสกุลเจ้าหน้าที่ไว้แล้วค่ะ

2.CIMB เคยค้าง 3งวด แรกๆ เจ้าหน้าที่โทรมาพูดจาไม่ดี แต่พองวดที่ 3 เจ้าหน้าที่คนใหม่ มาเสนอให้จ่ายยอดนึงที่ต่ำกว่ายอดขั้นต่ำ แล้วจะเอาไปตัดเงินต้นให้ ด้วยความไม่รู้และอยากจะรักษาบัญชีไว้เลยไปจ่ายหลอด แต่หลังจากมาศึกษาในหลายๆ กระทู้ เลยตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายจริงๆ แล้วรอ H/C ดีกว่า หรือไม่ก็รอไกล่เกลี่ยที่ศาลไปเลย เพราะยอดจ่ายขั้นต่ำ เกือบ 9พัน ก็สูงเกินกำลังในตอนนี้คะ

3.TMB กับ City ก่อนหน้านี้ทำเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ไป ถ้าหยุดจ่ายตอนนี้จะส่งเรื่องฟ้องศาลเลยมั้ย และเจ้าหนี้จะเสนอ H/C ให้มั้ย

4.เห็นหลายๆ กระทู้ บอกว่ากรุงศรีและเฟิร์สช้อยให้ส่วนลดดี เลยตั้งใจว่าเดือนนี้จะหยุดจ่ายแล้วรอส่วนลดปิดดีกว่า

5.กสิกรเป็นบัญชีเงินเดือน เลยไม่กล้าทำอะไร คงต้องจ่ายๆ หมุนๆ ไปสักพัก แล้วตัดต้นลงทีละนิด

6.UOB สินเชื่อใกล้หมดแล้ว เลยว่าจะจ่ายขั้นต่ำไปก่อน 2พัน แล้วรวบรวมเงินไปปิด ส่วนบัตรเครดิตคงจ่ายจ่ายๆ หมุนๆ แล้วตัดต้นลงทีละนิด ถ้าปิดสินเชื่อแล้วคิดว่าจะหยุดจ่าย หยุดหมุน เพราะเห็นหลายๆ กระทู้เล่าว่าเจ้านี้ลดน้อย ฟัองเร็ว ตอนนี้เลยขอรับมือกับ อิออน กับ CIMB ก่อน ของเค้าแรงมากจริงๆ

7.คิดว่าจะหยุดจ่าย KTC ทั้ง 2 รายการ หยุดจ่าย หยุดหมุน แล้วรอ H/C หรือไกล่เกลี่ยที่ศาลเลย

8.ถ้าต้องไปขึ้นศาล หาทนายจากไหนกันค่ะ ค่าจ้างคิดยังงัย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

จริงๆ เราพลาดเองหลายครั้ง ทั้งขอปรับโครงสร้าง ทั้งไปจ่ายหยอด เลยทำให้ยื้อเวลาออกมา ต้องขอบคุณเพจ และเพื่อนสมาชิก ที่แชร์และให้ความรู้ในการจัดการหนี้

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99514 โดย ReFreshZzz
อ่านกระทู้ปักหมุดในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ตามลิ้งค์ที่ให้ไปด้านล่างนี้ครับ แล้วไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามต่อจากกระทู้ของท่านเองครับ ท่านจะได้รับคำตอบที่ท่านต้องการครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

***** อ่านก่อนนะครับ แล้วค่อยถาม ถ้าไม่เข้าใจ *****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99535 โดย puipudui

ReFreshZzz เขียน: อ่านกระทู้ปักหมุดในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ ตามลิ้งค์ที่ให้ไปด้านล่างนี้ครับ แล้วไม่เข้าใจตรงไหนค่อยมาถามต่อจากกระทู้ของท่านเองครับ ท่านจะได้รับคำตอบที่ท่านต้องการครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

***** อ่านก่อนนะครับ แล้วค่อยถาม ถ้าไม่เข้าใจ *****

ขอบคุณค่ะคุณ ReFreshZzz
กำลังไล่อ่านตามคำแนะนำค่ะ แต่งงๆ นิดหน่อย จะค่อยๆ ทำความเข้าใจค่ะ ขอบคุณนะคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99541 โดย puipudui
อัพเดท สถานการณ์กับ อิออน ค่ะ
ก่อนอื่นต้องแจ้งก่อนว่า ปัจจุบันยอดค้างอยู่ที่ 2 งวด เราไม่มีเงินก้อนไปจ่ายขั้นต่ำ ยอด 2หมื่นกว่าบาท และเราต้องการหยุดหมุนเงินจากบัตรตรงนี้ เจ้าหน้าที่จาก ACS ก็โทรจิกเข้ามาและใช้คำพูดไม่ดีกับเราเลย ชี้นำให้เราจ่ายเพื่อหมุนเงินออกไป จนทะเลาะกันไปยกนึง หลายวันถัดมาก็มีเจ้าหน้าที่ติดต่อเข้ามาอีก เปลี่ยนคนแต่คนนี้ก็พูดจาดีหน่อย เราก็แจ้งกลับไปว่าอาจจะนำเงินไปจ่าย แต่จะพยายามซึ่งยังไม่สามารถรับปากได้
จนวันนี้เราตัดสินใจโทรไปแจ้งว่าเราไม่มีเงินไปจ่ายนะ เงินที่ได้ใช้จ่ายค่าบ้านหมดแล้ว และส่วนนึงก็ปันไว้ไปหาหมอ เจ้าหน้าที่รับเรื่องก็แนะนำว่าให้จ่ายหยอดไปก่อนและจะหาทางช่วย ซึ่งตรงนี้เราก็แสดงเจตนาแล้วนะว่าคุณมีโปรแกรมอะไรช่วยเหลือเรามั้ย ให้การชำระของเรายอดต่ำกว่านี้
พอวางสายได้สักพักนึงเจ้าหน้าที่ ACS ที่ดูแลบัญชีเรา คนเดิมที่ทะเลาะด้วยติดต่อกลับมา ว่าจ่าย 2-3 พันไม่ได้ ต้องจ่ายขั้นต่ำ 2หมื่นกว่าบาท ชี้นำให้จ่ายแล้วหมุนเงินออกไป ค่าบ้านหมุนไม่ได้ และต่อว่าการใช้เงินของเราว่าไม่รู้จักให้ความสำคัญกับหนี้ตรงนี้ เราก็ยืนยันกลับไปว่าถ้าจ่าย 2-3 พันไม่ได้ งั้นก็จะได้ไม่ต้องจ่าย ทำตามขั้นตอนหรือจะฟ้องก็เชิญ เจ้าหน้าที่ก็ท้าทายว่าคุณลูกค้าต้องการแบบนั้นใช่มั้ย ได้ค่ะ ได้ค่ะ เราเองก็พูดดันไปว่าดิฉันเป็นหนี้ยังงัยก็ต้องชดใช้ แต่ตอนนี้ด้วยภาระที่ไปจ่ายไม่ได้ ดิฉันก็มีเหตุผลในการชี้แจงต่อศาล เชิญฟ้องได้เลย สุดยอดจริงๆ อะไรมันจะทวงหนี้ได้เดือดเนื้อร้อนใจจนไร้จรรยาบรรณขนาดนั้นประหนึ่งว่าเงินก้อนนี้เราไปปล้นไปฆ่าใครมางั้นแหละ ก่อนวางสายเจ้าหน้าที่คอนเฟิร์มเบอร์และที่อยู่ เราก็บอกเลยว่าเบอร์เดิมที่อยุ่เดิมที่ให้ไว้ บอกไว้ก่อนเลยนะถ้าการการทวงหนี้ของคุณมาเข้าข่ายประจานหรือทำให้อับอายฉันจะแจ้งความและฟ้องคุณเหมือนกัน

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99558 โดย puipudui
วันนี้อิออนก็โทรมาอีก ไม่ได้รับสาย 2สาย แต่โทรกลับไป
รอบนี่ผู้ชายรับเรื่อง บอกว่าเป็นหัวหน้า พูดจาดี และให้ข้อเสนอจ่ายหยอด 3-4 พัน ชี้แจงว่าบัตรที่เราถือไม่สามารถเข้าร่วมโครงการประนอมหนี้ใดๆ ได้ เพราะเป็นบัตรแพตตินั่ม ถึงเข้าร่วมได้ก็จ่ายสูงดอกเบี้ยขึ้นหลักแสน บลาๆๆๆ เราก็ฟังๆๆๆ แล้วก็ขอวางสายเพราะต้องดูแลลูก
ทีเมื่อวาน เจ้าหน้าที่ดูแลบัญชีกลับโวยวานบอกจ่ายไม่ได้ ต้องยอดเต็ม อย่างนั้นอย่างนี้ ทีวันนี้จะมาให้จ่ายหยอด ก็คงไม่ได้ไปจ่ายหรอก เพราะไม่มีจริงๆ ก็ยื้อกันต่อไป คงมีทางออก

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99594 โดย puipudui
อัพเดทสถานการณ์

เฟิร์สช้อย, ยูโอบี, เคทีซี, ทีเอ็มบี รวมถึงซิตี้ด้วย วันนี้โทรมาตามปกติ หลังจากหยุดชำระ 1งวด เจ้าหน้าที่พูดง่ายๆ สั้นๆ ไม่จุกจิก ก็วางสายไป

อิออน วันนี้ก็ติดต่อเข้ามาแต่เปลี่ยนเจ้าหน้าที่ คนนี้พูดจาดี โทรมาตามว่าที่นัดว่าจะจ่าย 2-3 พันก่อน ได้จ่ายเข้ามารึยัง เป็นยังงัยบ้าง ก็บอกกลับไปว่าหลังจากที่นัดกับเจ้าหน้าที่ไว้ ไม่ทันไรเจ้าหน้าที่อีกคนที่ดูแลบัญชีก็ติดต่อเข้ามาบอกว่าจ่าย 2-3 พันไม่ได้ต้องขั้นต่ำ 2หมื่นกว่าเท่านั้น และต้องจ่ายภายในวันนั้นวันนี้ เลยบอกว่าไปว่าไม่มีจ่าย งั้นก็ส่งเรื่องฟ้องเลย ซึ่งเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าได้ตามนั้น พอเจ้าหน้าที่คนนี้ได้ฟัง นางก็อึ้งๆ ไป แล้วก็บอกว่า จริงๆ จะพยายามข่วย แต่ถ้าไม่มียอดเข้าไปเลย จะต้องส่งเรื่องกลับอิออน เราก็เลยบอกไปว่างั้นก็ตามนั้นเลยค่ะ แค่นี้นะคะ แล้วก็วางสายเลย ขี้เกียจเซ้าซี้

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยแชร์หน่อยได้มั้ยค่ะ ถ้าส่งเรื่องกลับอิออน แล้ว ขั้นตอนต่อไปจะประมาณไหน ค่ะ ขอบคุณค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99657 โดย puipudui
อัพเดทค่ะ

CIMB - วันนี้เจ้าหน้าที่จากสำนักงานกฎหมายโทรเข้ามา เสนอยอดปิดบัตรเครดิต แต่ไม่มีส่วนลดเลย T—T เลยดึงเวลามาอีกนิดนึง บอกไปว่าขอดูวงเงินก่อน ค่อยติดต่อกลับมาใหม่ แต่สินเชื่อกำลังดำเนินการส่งฟ้อง ก็เร็วมั้ย หึหึ บัตรเครดิตหยุดจ่าย 4เดือน สินเชื่อหยุดจ่าย 3เดือน ง้ะ จะโดนฟ้องแล้วหรา

อิออน - เงียบหลายวันละ ไม่ใช่ว่าจะส่งฟ้องแล้วหรา เอิ้กกกกก

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99658 โดย เจ๋งแจ๋ว
เท่าที่ลองอ่านดู มีความเป็นไปได้สูงมากครับที่จะต้องขึ้นศาล
อยากให้ลองพิจารณาหลังจากขึ้นศาลแล้วแต่ละรายการว่า ถ้าทำยอมหน้าศาลแล้วเรายังจ่ายใหวมั้ย
เพราะถ้ามีกระบวนการทางศาลแล้ว แล้วเรายังคงยังไม่สามารถชำระได้ น่าจะเกิดปัญหาตามมาเพิ่มขึ้นอีกนะครับ เลยอยากให้ลองดูว่า
- ตอนนี้หนี้ทั้งหมดเป็นของคุณคนเดียวหรือสามีด้วย
- ถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่ๆขึ้นมา เช่น ถึงขั้นต้องโดนอายัดเงินเดือน พอจะมีการเตรียมการอย่างไรบ้างแล้วหรือยัง
- แล้วถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่สุดๆถึงขั้นสือบทรัพย์ คุณหรือสามีมีรายชื่อที่เป็นเจ้าของสินทรัพย์อะไรบ้าง

ไม่ได้อยากให้เครียดเพิ่มนะครับ แค่อยากช่วยให้เห็นภาพกรณีที่แย่ที่สุดเกิดขึ้น
อ่านกระทู้เยอะๆนะครับ จะได้เป็นแนวทางว่าจะแก้ใขยังใงที่เข้ากับสถานการณ์ที่เป็นอยู่

สู้ สู้ นะครับ o_) o_)

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99662 โดย puipudui

เจ๋งแจ๋ว เขียน: เท่าที่ลองอ่านดู มีความเป็นไปได้สูงมากครับที่จะต้องขึ้นศาล
อยากให้ลองพิจารณาหลังจากขึ้นศาลแล้วแต่ละรายการว่า ถ้าทำยอมหน้าศาลแล้วเรายังจ่ายใหวมั้ย
เพราะถ้ามีกระบวนการทางศาลแล้ว แล้วเรายังคงยังไม่สามารถชำระได้ น่าจะเกิดปัญหาตามมาเพิ่มขึ้นอีกนะครับ เลยอยากให้ลองดูว่า
- ตอนนี้หนี้ทั้งหมดเป็นของคุณคนเดียวหรือสามีด้วย
- ถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่ๆขึ้นมา เช่น ถึงขั้นต้องโดนอายัดเงินเดือน พอจะมีการเตรียมการอย่างไรบ้างแล้วหรือยัง
- แล้วถ้าเกิดเหตุการณ์ที่แย่สุดๆถึงขั้นสือบทรัพย์ คุณหรือสามีมีรายชื่อที่เป็นเจ้าของสินทรัพย์อะไรบ้าง

ไม่ได้อยากให้เครียดเพิ่มนะครับ แค่อยากช่วยให้เห็นภาพกรณีที่แย่ที่สุดเกิดขึ้น
อ่านกระทู้เยอะๆนะครับ จะได้เป็นแนวทางว่าจะแก้ใขยังใงที่เข้ากับสถานการณ์ที่เป็นอยู่

สู้ สู้ นะครับ o_) o_)

ขอบคุณมากๆ สำหรับคำแนะนำและกำลังใจนะค่ะ
หนี้ทั้งหมดเป็นชื่อเราคนเดียว และทรัพย์สินส่วนใหญ่ก็ชื่อสามี ของเรามีรถค่ะแต่ก็ยังผ่อนอยู่ สามีไม่ได้ทำงานแล้ว รายรับก็มาจากเงินเดือนของเราทั้งหมดค่ะ ก็ทำใจไว้แล้วว่าต้องได้ขึ้นศาลแน่ๆ เป็นหนี้ก็ต้องชดใช้อะนะคะ ด้วยกำลังส่งของตัวเองก็คิดว่าจะสามารถชำระได้ทีละราย ใครฟ้องก่อนก็ได้ไปก่อน
ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้นค่ะ กับศึกษาเคสของเพื่อนๆ ท่านอื่น เพื่อเอาไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้แต่ละราย

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99664 โดย thanji
สู้ ๆ นะคะ เราเองก็มีหนี้ แต่ที่หลัก ๆ ก็ 2 บัตรหลัก ๆ ก็บัตรละ เกือบแสน ตอนนี้ก็ยังเก็บเงินไม่ได้ เจรจาก็จะให้จ่ายก้อนคงไม่มี ก็ลุ้นหมายศาลอยู่ ตัวเองก็ไม่มีสินทรัพย์อะไร ถ้าโดนอายัด เงินเดือนก็ไม่เยอะ คงอายัดไม่ได้มาก แต่ก็กังวล บ้านชื่อสามีมากกว่า สามีก็มาขอหย่า น่าจะเพราะกลัวเรื่องบ้าน แต่ก็ยังสองจิตสองใจ คิดว่าถ้าไปทำยอมหน้าศาล จะส่งไหวหรือเปล่า หรือถ้าให้ศาลตัดสิน ก็คงไม่มีเงินก้อนไปปิด

:vomit: :vomit: :vomit: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99666 โดย newmong
ต้องอดทนกับ ACS อย่างสูงมาก ๆ ครับ ถึง ตามถึงบ้าน ก็คุยกันได้เสมอครับ ขอเวลา ไม่มี ครอบครัวต้องมาก่อนครับ ผ่านไป 3 เดือน จะมีข้อเสนอมาเองครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99753 โดย nipit
ของอีออนที่พูดจาไม่ดี ผมก็เลยใช้วิธีไม่จ่ายเลย แล้วยุให้ฟ้องเร็ว ๆ ติดตั้งแต่ปี 2009 มาฟ้องในปี 2017 เมื่อขึ้นศาล ผมก็ให้ทนายชี้แจงเรื่องอายุความ จากนันศาลก็ตัดสินว่าคดีขาดอายุความ

ผมเคยเจรจาขอ hair cut มาตลอดหลายปีจากยอดหนี้ 80000 แต่อิออนให้ส่วนลดแค่ 2,000 บาท ซึ่งน้อยมากเมื่อเทียบกับเจ้าอีื่น ๆ ผมก็เลยปล่อยเลยตามเลย

นี้เป็นประสบการณ์ตรงครับ แจ้งไว้เป็นข้อมูล

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99756 โดย IndyGirL
ถ้าจะหยุดจ่าย แนะนำให้หยุดจ่ายทุกบัตร แต่อาจจะยกเว้นที่หยุดไม่ได้จริง ๆ เช่น บัญชีเงินเดือน แต่ก็มีเพื่อน ๆ ในบอร์ด บางคนก็เล่นเกมส์กดเอา เพราะไม่เช่นนั้นเราจะเก็บเงินก้อนเพื่อ HC ได้น้อย แล้วก็จะยิ่งเสียกำลังใจ

อิออน จะเป็นเจ้าหนี้ที่ใช้วิธีทวงแย่ โทรหาทุกคน กดดันทุกทางเพื่อให้ลูกหนี้จ่าย

กสิกร ทวงดี ลด 50-60% จ่ายครั้งเดียว ไม่มีแบ่งจ่าย(ปัจจุบันไม่แน่ใจ)

UOB โหดสุด แย่มากคุยยาก ของอินดี้ประมาณ เกือบ ๆ 2ปีฟ้อง จบแบบแบงก์กำไร

KTC ฟ้องเร็วแต่เค้าจะมีเงื่อนไขการผ่อนมาให้ ไหวไม่ไหว ลองดูวันขึ้นศาล

CIMB ของอินดี้ เดี๋ยวดีเดี๋ยวแย่ แต่พอสุดท้ายก็ลดงามอยู่คะ แต่อินดี้ยอดไม่สูงเท่าไหร่

UMAY ทวงน่ารำคาญ เวิ่นเว้อ ยืดเยื้อ แต่เห็นเพื่อนบางคนลดเยอะมากกกกแทบจะ 60-70%

เครือซิตี้ ส่วนลดมาตอนประมาณเดือนที่ 4-5 ของอินดี้ได้ทั้งผ่อน ยาว 12 งวด แต่ถ้า CitiAdvance อินดี้ได้แค่ 3 งวด

เฟิร์สชอย นี่อินดี้คาดการณ์ผิดพลาดมาก ๆต่อไปต่อมาไม่ลงตัวโดนฟ้องจ่ายไปเต็ม ๆ

อดทน อดออมคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99758 โดย puipudui
ขอบคุณทุกท่านมากๆ คะ ที่เข้ามาให้ข้อมูลและกำลังใจค่ะ
ช่วงนี้ เงียบหมดทุกราย วันไหนมีทวงก็กระหน่ำโทรมาทวงทุกรายเหมือนกัน ไม่รู้นัดกันมารึยังงัย
กังวลอยู่เหมือนกัน เพราะเงียบเกิ๊นนน

อิออน เงียบเลยค่ะ ครบ2งวด เข้างวดที่ 3 ก่อนหน้านี้เจ้าหน้าที่บอกว่าจะส่งเรื่องจาก acs กลับ อิออน ก็รอลุ้นอยู่ค่ะว่าจะยังงัยต่อ ยอดหนี้สูงถ้าเค้าจะฟ้องก็คงเร็วๆ นี้

CIMB ทั้งบัตรเคดิตกับสินเชื่อ เพิ่งจับไต๋เจ้าหน้าที่ได้ เลยว่าจะลองดึงเวลาไปก่อน แต่ยอดหนี้สูงเหมือนกัน คงส่งฟ้องเร็วๆ นี้ ตามๆ กันมา

กสิกร กับ ยูโอบี เกี่ยวข้องกับเงินเดือนและบ้าน อันนี้ไม่กล้าลองอะไรมากค่ะ

เคทีซี ก็ทวงไม่บ่อยนะคะ เจ้าหน้าที่พูดไม่เวิ้นเว้อ กะดึงเวลารอ H/C

TMB กับ CITY นี่ลำบากใจมาก เพราะปรับโครงสร้างหนี้ก่อนมาเจอเพจนี้ แต่หยุดมา 3งวดแล้ว ก็ว่ากันไปค่ะ หวัง H/C กับ CITY แต่ TMB นี่คงแค่ยืดเวลาเก็บเงิน

FC ก็ทวงไม่บ่อยนะคะ รอ H/C ค่ะ

ยูเมะ อันนี้พอๆ กับอิออน ต่ารำคาญมาก ทนไปค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99775 โดย puipudui
อัพเดทกับ CIMB
เนื่องจากของธนาคารนี้เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิตและสินเชื่อ รวมๆ แล้วประมาณ 4แสยเลย ค่อนข้างสูงมาก แต่ของบัตรเครดิตถูกส่งออกไปสำนักงานกฎหมายข้างนอก ซึ่งเจ้าหน้าที่ติดต่อมาและบังเอิญว่าคนนี้คุยดีนะ เราก็บอกไปว่าไม่มีจ่าย ต้องเก็บเงินอีกซักพัก เจ้าหน้าที่เองก็บอกว่าอยากจะช่วย แต่บัญชีเราตั้งสถานะพร้อมส่งฟ้อง และแบงค์นี้ฟ้องเร็ว เราก็ได้แต่บอกว่าทำตามระบบเลยค่ะ และก็ถามกลับไปว่าจะดำเนินการอย่างไรบ้าง เจ้าหน้าที่ก็อธิบายว่าก็จะมีการสืบทรัพย์ และอายัดเงินเดือน ซึ่งเราก็แจ้งไปว่าพี่ไม่มีทรัพย์สิน และเงินเดือนก็อายัดอะไรไม่ได้มาก เพราะเป็นรายได้หลักของครอบครัว แต่ก็คุยกันดีนะ เลยขอให้เจ้าหน้าที่ข่วยดึงให้ยาวๆ หน่อย เจ้าหน้าที่ก็ดีนะ มีการขอโทษด้วยที่ต้องทวงถามและจะพยายามดึงให้เท่าที่จะทำได้
ส่วนของสินเชื่อ ทาง CIMB ก็โทรเข้ามาเอง เราก็ดึงๆ ไว้ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าฟ้อง ก็ต้องฟ้องรวมกันทั้งบัตรเครดิตและสินเขื่อ
ถึงจะเป็นการทวงหนี้ แต่ถ้าพูดจากันดีๆ มันก็สนทนากันได้ ไม่เหมือนคนอื่น ที่ทวงประหนึ่งว่าเราฆ่าใครเอาเงินมา จบการรายงานค่ะ ยาวไป...

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101130 โดย PICH
เป็นกำลังใจให้นะคะ
ยอดหนี้สูง พอ ๆกัน
มีความคืบหน้าอะไร update ให้ฟังอีกนะคะ

รออ่านคะ (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.938 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena