เริ่มต้นปีใหม่ 2018 ...หยุดจ่าย 15 ใบ เร่งออม เพื่อปิดบัตร

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103630 โดย ReFreshZzz

Noosomsan เขียน: 29/06/18

ขอมาอัพเดทซะหน่อย ... ตอนนี้อยู่ในช่วงจ่าย HC ของ Citi ค่ะ จากยอด 80,000 ลดเหลือ 40,000 แบ่งจ่าย 3 งวด วันนี้จ่ายงวดที่ 2 ไปแล้ว เหลืองวดสุดท้ายเดือนหน้าอีกหนึ่งงวดก็จะปิดใบนี้ได้แล้วคร้าาาาา

รบกวนสอบถามค่ะ บัตร KTC มีนัดขึ้นศาลวันที่ 9 กรกฏาคม 61จริงๆตั้งใจว่าจะไปไกล่เกลี่ย แต่ตอนนี้พึ่งได้รับแจ้งจากหัวหน้างานว่าจะมีงานด่วน ไม่ทราบว่าถ้าเราจะขอเลื่อนนัดจะได้รึป่าวค่ะ หรือถ้าเลื่อนไม่ได้นัดนี้เราไม่ไปจะมีผลยังไงบ้างค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เลื่อนนัดได้ครับ แต่คุณต้องมีเหตุผล อันสมเหตุสมผล เพื่อให้ทนายโจทก์ และศาลท่าน เห็นชอบด้วยครับ

ควรไปเลื่อนนัด ด้วยตัวเองครับ เพื่อรักษาสิทธิ์ของคุณ อ่านเพิ่มเติมด้านล่างครับ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103722 โดย Noosomsan

ReFreshZzz เขียน:

ขอมาอัพเดทซะหน่อย ... ตอนนี้อยู่ในช่วงจ่าย HC ของ Citi ค่ะ จากยอด 80,000 ลดเหลือ 40,000 แบ่งจ่าย 3 งวด วันนี้จ่ายงวดที่ 2 ไปแล้ว เหลืองวดสุดท้ายเดือนหน้าอีกหนึ่งงวดก็จะปิดใบนี้ได้แล้วคร้าาาาา

รบกวนสอบถามค่ะ บัตร KTC มีนัดขึ้นศาลวันที่ 9 กรกฏาคม 61จริงๆตั้งใจว่าจะไปไกล่เกลี่ย แต่ตอนนี้พึ่งได้รับแจ้งจากหัวหน้างานว่าจะมีงานด่วน ไม่ทราบว่าถ้าเราจะขอเลื่อนนัดจะได้รึป่าวค่ะ หรือถ้าเลื่อนไม่ได้นัดนี้เราไม่ไปจะมีผลยังไงบ้างค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เลื่อนนัดได้ครับ แต่คุณต้องมีเหตุผล อันสมเหตุสมผล เพื่อให้ทนายโจทก์ และศาลท่าน เห็นชอบด้วยครับ

ควรไปเลื่อนนัด ด้วยตัวเองครับ เพื่อรักษาสิทธิ์ของคุณ อ่านเพิ่มเติมด้านล่างครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ขอบคุณมากค่ะ คุณReFreshZzz รบกวนสอบถามอีกนิดค่ะ

การไปเลื่อนนัดด้วยตัวเอง หมายถึงยังไงเราก็ต้องไปที่ศาลตามวันนัด แต่ไปแจ้งว่าจะขอเลื่อนวัน ใช่มั๊ยค่ะ ถ้ายังไงก็ต้องไปศาลแน่ๆ จะได้รีบเคลียเรื่องงานไว้ก่อนเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103726 โดย ReFreshZzz

Noosomsan เขียน:

ReFreshZzz เขียน:

ขอบคุณมากค่ะ คุณReFreshZzz รบกวนสอบถามอีกนิดค่ะ

การไปเลื่อนนัดด้วยตัวเอง หมายถึงยังไงเราก็ต้องไปที่ศาลตามวันนัด แต่ไปแจ้งว่าจะขอเลื่อนวัน ใช่มั๊ยค่ะ ถ้ายังไงก็ต้องไปศาลแน่ๆ จะได้รีบเคลียเรื่องงานไว้ก่อนเลย

ใช่ครับ คุณต้องไปด้วยตัวเองแล้วแจ้งต่อศาลท่านครับ ถึงเหตุผลที่คุณต้องการจะเลื่อนนัด

โดยเหตุผลส่วนใหญ่ของการเลื่อนนัด และได้ผลมากที่สุดในการเลื่อนนัดครั้งแรกนั้น คือ การเลื่อนเพื่อขอไปเจรจากับทางฝ่ายเจ้าหนี้ อีกครั้งหนึ่ง เพื่อต่อรองปิดจบหนี้

ส่วนใหญ่ มากที่สุด 2 เดือน แต่ทนายฝั่งโจทก์ มักจะต่อรองให้เหลือแค่ 1 เดือน เพื่อกระชับเวลา

อันนี้ ก็ต้องอยู่ที่ องค์ประกอบหลาย ๆ ด้านว่า คุณจะสามารถเลื่อนนัดได้มากที่สุด กี่เดือนครับ

(อย่าไปฟังทนายโจทก์มากครับ รวมถึงเจ้าหน้าที่ ที่อยู่หน้าบัลลังก์ ให้ฟังศาลเป็นหลักครับ เพราะบุคคลที่ตัดสินคดี มีเพียงศาลท่านเท่านั้นครับ)

โชคดีครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103892 โดย Noosomsan
9/7/61

วันนี้ไปขึ้นศาลของ KTC มาค่ะ ยอดเงินต้น+ดอกเบี้ยช่วงที่หยุดจ่าย = 10,5000
ตอนแรกตั้งใจว่าจะไปศาลด้วยแนวทางที่ 3 คือไปพบศาลเพื่อขอความเมตตาลดดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม ค่าทนายต่างๆ แต่พอไปถึงศาลทนายได้แจกหนังสือสัญญาประนีประนอมยอมความมาให้อ่านเงือนไข คือ

1. บัตรKTC 2 ใบ รวมยอดส่งฟ้อง 10,5000 ให้จ่ายแต่ละบัตรไม่น้อยกว่า 1000 บาท (2บัตรก็ =2000)
โดยคิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 10 เริ่มชำระ 31 สิงหาคม 2561 และทุกๆสิ้นเดือน ทั้งนี้ต้องชำระให้ครบภายใน 36 เดือน
2. หากทำสัญญาประนีประนอมยอมความ แล้วผิดนัดชำระงวดใดงวดหนึ่ง จะกลับไปคิดดอกเบี้ยที่ร้อยละ 15
3. ค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายไม่คิด

พอเจอเงื่อนไขแบบนี้ก็เลยคิดว่าดอกเบี้ยก็ต่ำแล้ว ค่าฤชาธรรมเนียมและค่าทนายก็ไม่คิด เพราะเหมือนธนาคารรู้อยู่แล้วว่าถ้าจำเลยขอให้ศาลพิจารณา ดอกเบี้ยก็จะลดเหลือประมาณร้อยละ 10 และจะยกค่าธรรมเนียมและค่าทนายให้ และคิดแล้วว่าจ่ายขั้นต่ำ 2000 ยังสามารถจ่ายได้ ก็เลยยอมเซ็นต์ไป

หลังจากนั้นก็นั่งรอให้ศาลเรียกไปลงนามต่อหน้าศาลอีกครั้ง ก็กลับบ้านได้

จัดการไปได้อีก 1 บัตร
สู้ๆต่อไปค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103901 โดย Nanodigital1406
สอบถามหน่อนครับ
ที่บอกว่า หยุด จ่าย คือ หยุด พร้อมกันทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ
หรือว่า ทยอย หยุด ทีละบัตร ครับ
ขอบคุณครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103907 โดย Noosomsan

Nanodigital1406 เขียน: สอบถามหน่อนครับ
ที่บอกว่า หยุด จ่าย คือ หยุด พร้อมกันทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ
หรือว่า ทยอย หยุด ทีละบัตร ครับ
ขอบคุณครับ

หยุดในเวลาไล่เลี่ยกัน ตั้งแต่ มกรา - กุมภา ค่ะ
เพราะว่าแต่ละบัตรตัดรอบไม่พร้อมกัน บางบัตรสิ้นเดือน บางบัคตรต้นเดือนค่ะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103915 โดย Nanodigital1406
ขอบคุณครับ สุ้ นะครับ
ผมกำลังคิด และ กำลังจะตัดสินใจเติ่ม หยุดจ่ายครับ เลยไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104434 โดย Noosomsan
31/07/61 หลังจากหยุดจ่าย ผ่านมา 7 เดือน อัพเดทกันหน่อยคร้า แต่ละบัตรเป็นยังไงกันมั้ง ^^

1. Tesco Visa บัตรเครดิต ยอด 15000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 17500 ให้ H/C 10000 แต่ยังไม่รับ
2. Tesco Premierบัตรกดเงินสด ยอด 49000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/ 60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 52000 ให้ H/C 38000 แต่ยังไม่รับ
3. AEON บัตรเครดิต ยอด 35000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/ 61 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 37600 ให้ H/C 32000 แต่ยังไม่รับ
4. KTC Pround บัตรกดเงินสด ยอด 43000 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
5. KTC Master บัตรเครดิต ยอด 56500 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
6. First Choice บัตรเครดิต ยอด 48000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 52000 ให้ H/C 40000 แต่ยังไม่รับ
7. Citi สินเชื่อ ยอด 82000 จ่ายครั้งสุดท้าย 4/12/60 ยอด H/C 40000 แบ่งจ่าย 3 งวด ปิดจบงวดสุดท้าย 31/07/18

8. ธนชาติ บัตรกดเงินสด ยอด 17000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61 ==> ไม่ติดต่อมาเลย มีแต่ส่งจดหมายมา
9. กสิกร Expressบัตรกดเงินสด ยอด 26500 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว เคยเสนอ H/C มาที่ 20000
10.กสิกร Master บัตรเครดิต ยอด 40000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว เคยเสนอ H/C มาที่ 30000
11.กรุงเทพ บัตรเครดิต ยอด 29000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว ยังไม่เคยเสนอ H/C
12.TMB สินเชื่อ ยอด 41000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 1000 บาท เริ่ม 15/6/61
13.TMB Master บัตรเครดิต ยอด 91000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 2000 บาท เริ่ม 15/6/61
14. กรุงศรี สินเชื่อ ยอด 75000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ติดต่อมาเรื่อยๆ แต่ยังไม่ได้เสนอ H/C
15. UOB สินเชื่อ ยอด 175000 จ่ายครั้งสุดท้าย 04/12/60 ==> โทรมาครั้งสุดท้ายประมาณต้นเดือนมิถุนายน แต่ยังไม่ได้เสนอ H/C

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104438 โดย ยิ้มอ่อน
ของเราหยุด 05/18 ตอนนี้ก็เข้ารอบบิลที่3 เรียบร้อยแล้วมีของ ktc, tmb, citi เป็นบัตรเครดิตเกือบหมด เตรียมรอหมายศาลของ ktc แล้วค่ะ
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104442 โดย PMJJ

Noosomsan เขียน: 31/07/61 หลังจากหยุดจ่าย ผ่านมา 7 เดือน อัพเดทกันหน่อยคร้า แต่ละบัตรเป็นยังไงกันมั้ง ^^

1. Tesco Visa บัตรเครดิต ยอด 15000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 17500 ให้ H/C 10000 แต่ยังไม่รับ
2. Tesco Premierบัตรกดเงินสด ยอด 49000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/ 60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 52000 ให้ H/C 38000 แต่ยังไม่รับ
3. AEON บัตรเครดิต ยอด 35000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/ 61 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 37600 ให้ H/C 32000 แต่ยังไม่รับ
4. KTC Pround บัตรกดเงินสด ยอด 43000 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
5. KTC Master บัตรเครดิต ยอด 56500 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
6. First Choice บัตรเครดิต ยอด 48000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ยอดเพิ่มไปที่ 52000 ให้ H/C 40000 แต่ยังไม่รับ
7. Citi สินเชื่อ ยอด 82000 จ่ายครั้งสุดท้าย 4/12/60 ยอด H/C 40000 แบ่งจ่าย 3 งวด ปิดจบงวดสุดท้าย 31/07/18

8. ธนชาติ บัตรกดเงินสด ยอด 17000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61 ==> ไม่ติดต่อมาเลย มีแต่ส่งจดหมายมา
9. กสิกร Expressบัตรกดเงินสด ยอด 26500 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว เคยเสนอ H/C มาที่ 20000
10.กสิกร Master บัตรเครดิต ยอด 40000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว เคยเสนอ H/C มาที่ 30000
11.กรุงเทพ บัตรเครดิต ยอด 29000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ไม่ได้ติดต่อมา 2 เดือนแล้ว ยังไม่เคยเสนอ H/C
12.TMB สินเชื่อ ยอด 41000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 1000 บาท เริ่ม 15/6/61
13.TMB Master บัตรเครดิต ยอด 91000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 2000 บาท เริ่ม 15/6/61
14. กรุงศรี สินเชื่อ ยอด 75000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ==> ติดต่อมาเรื่อยๆ แต่ยังไม่ได้เสนอ H/C
15. UOB สินเชื่อ ยอด 175000 จ่ายครั้งสุดท้าย 04/12/60 ==> โทรมาครั้งสุดท้ายประมาณต้นเดือนมิถุนายน แต่ยังไม่ได้เสนอ H/C

สู้ๆ นะคะ ติดตามคะ ของเราก็มี KTC คิดว่าจะไปยอมความที่ศาลเหมือนกัน เพ่ิงหยุดได้ 1 เดือนคะ
อิออนโทรทวงแบบหน้าลำคานมาจริงๆ คะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104452 โดย Noosomsan

ยิ้มอ่อน เขียน: ของเราหยุด 05/18 ตอนนี้ก็เข้ารอบบิลที่3 เรียบร้อยแล้วมีของ ktc, tmb, citi เป็นบัตรเครดิตเกือบหมด เตรียมรอหมายศาลของ ktc แล้วค่ะ

ของ KTC เท่าที่ไปขึ้นศาล เหมือนไปทำประนอมหนี้ค่ะ ไม่โหด
ของ Citi น่าจะซัก 4 เดือน จะเริ่มมีข้อเสนอดีๆ ลดเยอะอยู่ค่ะ
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104455 โดย ReFreshZzz
วางแผน ให้ดี ๆ นะครับ เพราะ ณ ตอนนี้ คุณต้องจ่าย จากที่คุณทำยอม ไป เดือนละ 5,000 บาท

เพื่อไม่ต้องกังวลเรื่องการบังคับคดี

แต่ก็จะมีเจ้าหนี้รายอื่น ๆ เรียงรายฟ้องกันเพิ่มขึ้นอีกในอนาคต

และไหนจะต้องเก็บเงินเพื่อ H/C อีก

ฝากไว้ให้คิดครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104459 โดย ยิ้มอ่อน

Noosomsan เขียน:

ยิ้มอ่อน เขียน: ของเราหยุด 05/18 ตอนนี้ก็เข้ารอบบิลที่3 เรียบร้อยแล้วมีของ ktc, tmb, citi เป็นบัตรเครดิตเกือบหมด เตรียมรอหมายศาลของ ktc แล้วค่ะ

ของ KTC เท่าที่ไปขึ้นศาล เหมือนไปทำประนอมหนี้ค่ะ ไม่โหด
ของ Citi น่าจะซัก 4 เดือน จะเริ่มมีข้อเสนอดีๆ ลดเยอะอยู่ค่ะ
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ ^^

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104494 โดย แม่แมว
เรากำลังคิดจะหยุดจ่ายหนี้อยู่ค่ะ แต่กลัวมากเลย อ่านมาเยอะมากๆ ยิ่งอ่านก็ยิ่งกลัว กลัวเค้าโทรไปตามกับต้นสังกัดที่กรุงเทพ กลัวอายไม่เท่าความเกรงใจ เราเกรงใจมากที่ต้นสังกัดจะต้องมาคอยรับสายทวงหนี้ในขณะที่งานยุ่ง เพราะเราเคยเจอมาก่อน กลัวเรื่องฟ้อง กลัวขึ้นศาล ไม่อยากให้หมายศาลไปติดที่บ้านจนที่บ้านรู้ เราต้องย้ายทะเบียนบ้านมาที่อยู่ปัจจุบันก่อนมั้ยคะ (คือภูมิลำเนากับที่อยู่ปัจจุบันคนละที่กัน) มีใครพอจะมีเวลาว่างมาเป็นพี่เลี้ยงให้ได้บ้างมั้ยคะ ก้าวแรกในการตัดสินใจยากจริงๆ อ่านกระทู้มาจะทั้งวันทั้งคืนแล้ว แต่ก็ยังไม่หายกลัวอยู่ดี

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104499 โดย ยิ้มอ่อน

แม่แมว เขียน: เรากำลังคิดจะหยุดจ่ายหนี้อยู่ค่ะ แต่กลัวมากเลย อ่านมาเยอะมากๆ ยิ่งอ่านก็ยิ่งกลัว กลัวเค้าโทรไปตามกับต้นสังกัดที่กรุงเทพ กลัวอายไม่เท่าความเกรงใจ เราเกรงใจมากที่ต้นสังกัดจะต้องมาคอยรับสายทวงหนี้ในขณะที่งานยุ่ง เพราะเราเคยเจอมาก่อน กลัวเรื่องฟ้อง กลัวขึ้นศาล ไม่อยากให้หมายศาลไปติดที่บ้านจนที่บ้านรู้ เราต้องย้ายทะเบียนบ้านมาที่อยู่ปัจจุบันก่อนมั้ยคะ (คือภูมิลำเนากับที่อยู่ปัจจุบันคนละที่กัน) มีใครพอจะมีเวลาว่างมาเป็นพี่เลี้ยงให้ได้บ้างมั้ยคะ ก้าวแรกในการตัดสินใจยากจริงๆ อ่านกระทู้มาจะทั้งวันทั้งคืนแล้ว แต่ก็ยังไม่หายกลัวอยู่ดี

เรากลัวมากนะก่อนจะหยุด จิตตก ร้องไห้อยู2วีค กลางคืนนอนไม่หลับเลย จนต้องไปหาจิตแพทย์เพราะเรามีอาการที่จะเป็นโรคซึมเศร้าด้วย มันแย่มาก เราคิดว่าการที่เรายังกลัวอยู่อาจจะเพราะว่าเรายังไม่สามารถยอมรับความจริงได้ ถ้าเรายอมรับมันและกล้าพอที่จะเรียนรู้ไปกับมัน มันจะตัดสินใจได้ง่ายมาก ยอมตัดจบวันนี้ดีกว่าปล่อยไปเรื่อยๆโดยที่ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะออกจากวงจรหนี้นี้ได้ สู้ๆค่ะ ขอให้เลือกทางที่ดีที่สุดนะคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104506 โดย แม่แมว

ยิ้มอ่อน เขียน:

แม่แมว เขียน: เรากำลังคิดจะหยุดจ่ายหนี้อยู่ค่ะ แต่กลัวมากเลย อ่านมาเยอะมากๆ ยิ่งอ่านก็ยิ่งกลัว กลัวเค้าโทรไปตามกับต้นสังกัดที่กรุงเทพ กลัวอายไม่เท่าความเกรงใจ เราเกรงใจมากที่ต้นสังกัดจะต้องมาคอยรับสายทวงหนี้ในขณะที่งานยุ่ง เพราะเราเคยเจอมาก่อน กลัวเรื่องฟ้อง กลัวขึ้นศาล ไม่อยากให้หมายศาลไปติดที่บ้านจนที่บ้านรู้ เราต้องย้ายทะเบียนบ้านมาที่อยู่ปัจจุบันก่อนมั้ยคะ (คือภูมิลำเนากับที่อยู่ปัจจุบันคนละที่กัน) มีใครพอจะมีเวลาว่างมาเป็นพี่เลี้ยงให้ได้บ้างมั้ยคะ ก้าวแรกในการตัดสินใจยากจริงๆ อ่านกระทู้มาจะทั้งวันทั้งคืนแล้ว แต่ก็ยังไม่หายกลัวอยู่ดี

เรากลัวมากนะก่อนจะหยุด จิตตก ร้องไห้อยู2วีค กลางคืนนอนไม่หลับเลย จนต้องไปหาจิตแพทย์เพราะเรามีอาการที่จะเป็นโรคซึมเศร้าด้วย มันแย่มาก เราคิดว่าการที่เรายังกลัวอยู่อาจจะเพราะว่าเรายังไม่สามารถยอมรับความจริงได้ ถ้าเรายอมรับมันและกล้าพอที่จะเรียนรู้ไปกับมัน มันจะตัดสินใจได้ง่ายมาก ยอมตัดจบวันนี้ดีกว่าปล่อยไปเรื่อยๆโดยที่ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะออกจากวงจรหนี้นี้ได้ สู้ๆค่ะ ขอให้เลือกทางที่ดีที่สุดนะคะ

เราอยู่ในช่วงวางแผนเพื่อจะดำเนินการอยู่ค่ะ กำลังคิดว่าต้องย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่บ้านสามีก่อน เผื่อเค้าส่งฟ้องจะได้ไม่ต้องส่งหมายไปที่บ้านของพ่อแม่ ไม่อยากให้ท่านเครียดค่ะ อีกอย่างที่กลัวคือรถที่กำลังผ่อนเป็นชื่อเรา แต่คนผ่อนเป็นสามี กลัวไปสารพัดเลยค่ะ แต่คิดว่าจะต้องก้าวข้ามความกลัวไปให้ได้เร็วๆนี้แหละค่ะ ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะคะ เราเองก็รักษาโรคซึมเศร้าอยู่ เลยกังวลไปหมดเลยค่ะตอนนี้

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104820 โดย Noosomsan

ReFreshZzz เขียน: วางแผน ให้ดี ๆ นะครับ เพราะ ณ ตอนนี้ คุณต้องจ่าย จากที่คุณทำยอม ไป เดือนละ 5,000 บาท

เพื่อไม่ต้องกังวลเรื่องการบังคับคดี

แต่ก็จะมีเจ้าหนี้รายอื่น ๆ เรียงรายฟ้องกันเพิ่มขึ้นอีกในอนาคต

และไหนจะต้องเก็บเงินเพื่อ H/C อีก

ฝากไว้ให้คิดครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำเตือนและคำแนะนำ
คิดในเรื่องนี้อยู่เหมือนกันค่ะ จะระวังให้มากๆเลยค่ะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104821 โดย Noosomsan

พยายามรับสายมือถือที่เราสะดวกให้ติดต่อนะคะ ถ้าเรารับสายตลอด คิดว่าเค้าคงไม่โทรไปที่ทำงานค่ะ
การจะหยุดจ่าย คงจะกลัวกันทุกคน ช่วงแรกจิตตกมากค่ะ แต่พอเราลองรับมือไปซัก 2-3 เจ้า เราจะแกร่งขึ้นค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105253 โดย Noosomsan
24/08/16

เมื่ออาทิตย์ก่อน บัตรเทสโก้ วีซ่า เสนอส่วนมาให้ จากยอด 18560 ลดเหลือ 10000
แต่ได้ต่อรองไปว่า ขอเหลือ 9000 แบ่งจ่าย 2 งวด พนักงานบอกจะไปทำเรื่องให้
เมื่อวานได้โทรกลับมาแจ้งแล้วว่าอนุมัติตามที่ขอไป
ตอนนี้รอใบยืนยันเงื่อนไข ถ้าส่ง ปณ. มาทัน จะจ่ายสิ้นเดือน สิงหา กับ กันยา

ตอนแรกคิดว่าบัตรใบน้อยๆจะเก็บไว้จ่ายสุดท้ายเลย แต่มาคิดดูแล้ว บางทีถ้าเก็บไปเรื่อยๆกว่าจะได้เงินก้อน อาจจะนานเกินไป ตอนนี้เลยตัดสินใจว่า อะไรที่จ่ายไหวก็จ่ายไปก่อน ค่อยๆปิดไปตามกำลัง
แล้วอีกประมาณ 3 เดือน โบนัสออก ซึ่งจะได้เงินก้อน ค่อยรวมรวบปิดบัตรที่ยอดสูงๆอีกที

:sweat:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105255 โดย Laksi
Citi ทำไมผมไม่ได้ H/C แบบนี้บ้าง เค้าลดให้เหลือเฉพาะเงินต้นเองอ่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.904 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena