ยังผ่อนบ้านไม่หมด แต่ต้องหยุดจ่ายขั้นต่ำแล้ว ไม่ไหวแล้วววว

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99214 โดย pookkung
สวัสดีค่ะ ได้เข้ามาศึกษาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้มาประมาณเกือบเดือน แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่ว่า ถ้ายังผ่อนบ้านอยู่จะสามารถทำ HC ได้มั้ย เพราะตอนนี้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว จ่ายแล้วก็ต้องเอาเงินออกมาเพราะไม่พอใช้ค่ะ มันก็หมุนไปเรื่อย ๆ ท้อใจมากค่ะ

ผ่อนบ้านด้วยการหักผ่านบัญชีเงินเดือนของ ธ. กรุงไทย 10,800
KTC Credit 40,000 (หยุดจ่าย ก.ย. 60)
KTC Proud 55,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
SCB Credit Card 33,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
SCB Speedy Cash 33,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
K-Bank Express Cash 30,000 (หยุดจ่าย พ.ย. 60)
Umay+ Easy Buy 20,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)

ตอนนี้ที่ทวงหนักสุดคือ Umay ค่ะ แทบจะทุก ๆ 3 ชม. ให้จ่ายขั้นต่ำ

อีกเจ้านึงคือ SCB โทรตอนเช้าและเย็น

กำลังค่อย ๆ เก็บเงินเพื่อจะเคลียร์ไปทีละเจ้า แต่ก็ยังมีเรื่องสงสัยตามที่ได้แจ้งไปข้างต้นค่ะ

ขอรบกวนพี่น้องในเว็บบอร์ดทุกท่านให้ข้อมูลด้วยนะคะ บางกระทู้อ่านหลายรอบแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99216 โดย ReFreshZzz

pookkung เขียน: สวัสดีค่ะ ได้เข้ามาศึกษาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้มาประมาณเกือบเดือน แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่ว่า ถ้ายังผ่อนบ้านอยู่จะสามารถทำ HC ได้มั้ย เพราะตอนนี้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว จ่ายแล้วก็ต้องเอาเงินออกมาเพราะไม่พอใช้ค่ะ มันก็หมุนไปเรื่อย ๆ ท้อใจมากค่ะ

ผ่อนบ้านด้วยการหักผ่านบัญชีเงินเดือนของ ธ. กรุงไทย 10,800
KTC Credit 40,000 (หยุดจ่าย ก.ย. 60)
KTC Proud 55,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
SCB Credit Card 33,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
SCB Speedy Cash 33,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)
K-Bank Express Cash 30,000 (หยุดจ่าย พ.ย. 60)
Umay+ Easy Buy 20,000 (กำลังจะหยุดจ่ายเดือน ธ.ค. 60)

ตอนนี้ที่ทวงหนักสุดคือ Umay ค่ะ แทบจะทุก ๆ 3 ชม. ให้จ่ายขั้นต่ำ

อีกเจ้านึงคือ SCB โทรตอนเช้าและเย็น

กำลังค่อย ๆ เก็บเงินเพื่อจะเคลียร์ไปทีละเจ้า แต่ก็ยังมีเรื่องสงสัยตามที่ได้แจ้งไปข้างต้นค่ะ

ขอรบกวนพี่น้องในเว็บบอร์ดทุกท่านให้ข้อมูลด้วยนะคะ บางกระทู้อ่านหลายรอบแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สิ่งที่คุณถามมาเบื้องต้นมีอยู่ในกระทู้ปักหมุดหมดแล้วครับ แต่ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนให้มาถามเพิ่มให้ตรงประเด็นครับ

ผ่อนบ้าน ก็ส่วนผ่อนบ้าน
H/C ก็ส่วน H/C มันคนละเรืองกัน

ถ้าท่านอ่านกระทู้ H/C แล้วจริงๆ จะไม่มีคำถามแบบด้านบนครับ
ผมก็แนะนำให้อ่านซ้ำครับ เพราะมันจะมีใจความอยู่ว่า " H/C สามารถทำได้ตลอดชีวิต ครับ "

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99217 โดย FrozenHeart
umay+ เนี่ย... ขึ้นชื่อว่าทวงกระหน่ำ ถี่ถี่ คะ อ่านวิธีรับมือเจ้าหนี้เยอะเยอะคะ เราก็กำลังโดนเหมือนกันเพิ่งงวด (2 ธค 17) นี่แหละ ผ่านมาได้สามอาทิตย์แล้วคะ
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ และแนะนำให้ศึกษาจากกระทู้เยอะเยอะคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99221 โดย thanji

pookkung เขียน: ถ้ายังผ่อนบ้านอยู่จะสามารถทำ HC ได้มั้ย เพราะตอนนี้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้ว จ่

อย่าเพิ่งกังวลใจไปค่ะ ลองไปอ่านเกี่ยวกับสถาบันการเงินดู กรุงไทยกับบัตรกรุงไทย คนละส่วนกันค่ะ แล้วดูยอดหนี้แล้วไม่เยอะค่ะ hair cut ได้แน่ค่ะ สู้ สู้ นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99224 โดย pookkung
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ เดี๋ยวต้องไปศึกษาแบบละเอียดอีกเยอะ ๆ เลยค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและความรู้เพิ่มเติมค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99607 โดย pookkung
มาอัพเดทค่ะ

โดนทวงบ่อยสุดคือ Umay+ Easy Buy

ทวงแบบเช้าสายบ่ายเย็น ติดงาน ติดประชุมอยู่ก็ยังจะคุย
วันเสาร์ก็ไม่เว้น (ไม่รับแค่วันเสาร์วันเดียว วันอื่นรับหมดค่ะ)
เคยรับไม่ทันแล้วโทรเข้าที่ทำงาน ถามคนรับสายให้ว่านี่มันเลยเวลาพักแล้ว ไปกินข้าวถึงไหน
พอนางโทรกลับมาที่มือถือ เราถามว่าทำไมถึงถามกับคนที่ทำงานเราแบบนั้น เราจะพักจะทานข้าวตอนไหนคุณมีสิทธิ์ต้องรู้หรอ อธิบายได้มั้ยว่าทำไมถึงถามแบบนั้น เงียบ อึ้งกิมกี่ พูดออกมาแค่ว่าขอโทษแล้วเบี่ียงประเด็นให้จ่ายขั้นต่ำเพื่อรักษาบัญชี จะให้จ่ายแบบน้อยสุด ๆ 300 บาท
ก็ยังไม่จ่ายค่ะ ดึงไปเรื่อย ๆ

SCB Credit + Speedy Cash

ทวงไม่บ่อย สองอาทิตย์ครั้งนึงได้ และเริ่มถามแล้วว่าอยากเข้าร่วมโครงการปรับโครงสร้างหนี้ไหม
ดอกเบี้ยอยู่ที่ 15% ต่อปี ก็เลยบอกไปว่าขอไปคำนวณดูก่อนละกัน

KTC Credit + Proud

ทวงไม่บ่อยเหมือนกัน และชวนให้เข้าโครงการปรับโครงสร้างหนี้ ให้จ่ายเดือนละ 800 บาท
สองบัญชีเป็น 1600 บาท ถามว่าดอกเบี้ยกี่เปอร์เซนต์ก็ยังไม่ตอบ เลยบอกว่าขอไปคำนวณดูก่อน

K-Express Cash

ทวงไม่บ่อยค่ะ เดือนละครั้งได้ ชวนเข้าโครงการปรับโครงสร้างหนี้
ดอกเบี้ย 27% ต่อปี นะ แทบไม่ต่างจากเดิม เลยยังบอกว่าไว้ก่อน ขอคำนวณและคิดอีกที

จะมาอัพเดทเรื่อย ๆ นะคะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.426 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena