2 สามีภรรยา เป็นหนี้รวมกันเกือบล้าน ตั้งเป้าปลดหนี้ภายใน 1 ปี

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102718 โดย niphon
คุณแหวนดอกไม้น่าจะเข้าใจผิดนะคับ น่าจะผ่อนงวดที่ 1-35 ไม่ตำ่กว่าเดือนละ 2000 บาทโดยคิดดอกเบี้ยที่ร้อยละ 10 และงวดที่ 36 ต้องปิดยอดหนี้ที่เหลือทั้งหมด หรือถ้างวดที่ 36 ไม่มีเงินปิดแล้วจะผ่อนต่อ ทางเจ้าหนี้ก็จะคิดดอกเบี้ยที่ 15% แทนอะคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102896 โดย poppy_kae

niphon เขียน: คุณแหวนดอกไม้น่าจะเข้าใจผิดนะคับ น่าจะผ่อนงวดที่ 1-35 ไม่ตำ่กว่าเดือนละ 2000 บาทโดยคิดดอกเบี้ยที่ร้อยละ 10 และงวดที่ 36 ต้องปิดยอดหนี้ที่เหลือทั้งหมด หรือถ้างวดที่ 36 ไม่มีเงินปิดแล้วจะผ่อนต่อ ทางเจ้าหนี้ก็จะคิดดอกเบี้ยที่ 15% แทนอะคับ

อ้าวหรอค่ะ เสียรู้ไปแล้วช่ายมั้ยค่ะเนี่ย :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102898 โดย thida28

แหวนดอกไม้ เขียน: สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นมือใหม่หัดโพสค่ะ นี่เป็นกระทู้แรก หลังจากที่ติดตามศึกษาข้อมูลจากกระทู้อื่นๆ มาสักระยะนึงแล้วค่ะ
จึงตัดสินใจหยุดจ่าย เดือนธันวา 2560 นี้เป็นเดือนแรกค่ะ เนื่องจากจ่ายขั้นต่ำต่อไปไม่ไหวอีกแล้วค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

หนี้สินมากมายก่ายกอง ค่ะ
# บัตรตัวเอง #
1. Citibank-Ready บัตรเครดิต ยอด 62,986.00 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 3,904.47 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 16 ธันวาคม 2017
2. Citibank-Rewards บัตรเครดิต ยอด 66,074.43 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 6,607.44 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
3. KTC-Platinum บัตรเครดิต ยอด 59,855.62 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 5,971.00 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 6 ธันวาคม 2017
4. KTC-Proud สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 61,183.42 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 1,367.14 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 3 ธันวาคม 2017
5. Firstchoice บัตรเครดิต ยอด 68,582.76 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 5,657.36 บาท / สถานะ หยุดจ่าย 3 ธันวาคม 2017
6. กรุงศรี สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 126,430.73 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 4,170.00 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
7. Aeon บัตรเครดิต ยอด 15,890.61 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 1,975.00 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 2 ธันวาคม 2017 / เพิ่งโทรมาเมื่อกี้ว่า ให้ชำระขั้นต่ำมาก่อน 350 บาท เพื่อรักษาบัญชีไว้ ควรจะจ่ายดีมั้ยค่ะ? หรือ ไหนๆ จะหยุดแล้วก็หยุดไปเลย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
8. กรุงไทย สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 43,802.72 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 1,300.00 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
9. กู้พี่ที่ทำงาน ยอด 200,000.00 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 20,000.00 บาท / สถานะ เริ่มจ่ายคืน เดือนมกราคม 61

# บัตรแฟน #
1. KTC-Proud สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 41,288.57 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 1,238.65 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 13 ธันวาคม 2017
2. เกียรตินาคิน สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 57,663.41 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 2,399.00 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 5 ธันวาคม 2017
3. กสิกร บัตรเครดิต ยอด 30,446.11 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 4,044.61 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 6 พฤษจิกายน 2017
4. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 55,917.35 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 1,940.00 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 5 ธันวาคม 2017
5. Firstchoice บัตรเครดิต ยอด 5,831.52 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 2,754.76 บาท / สถานะ หยุดจ่ายรอบ 3 กันยายน 2017
6. KTC-Platinum บัตรเครดิต ยอด 3,311.18 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 3,311.18 บาท / สถานะ ค้างจ่ายรอบเดือนธันวา เพื่อรอปิดยอดจ่ายสิ้นเดือน
7. ยิมพี่ที่ทำงาน สินเชื่อส่วนบุคคล ยอด 88,137.34 บาท / จ่ายคืนเดือนละ 2,000 - 2,500 บาท / สถานะ จ่ายปกติ (รอโบนัสแฟนโปะทีเดียวตอนเดือนมีนาคม 61)
8. กรุงศรี บัตรเครดิต ยอด 8,323.86 บาท / จ่ายขั้นต่ำ 832.39 บาท / สถานะ หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิลแรก 2 ธันวาคม 2017

# ค่าใช้จ่ายอื่นๆ #
1. รถ เดือนละ 11,300.00 บาท / สถานะ จ่าย ปกติ
2. ผ่อนดาวน์ คอนโด เดือนละ 5,000.00 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
3. ค่าเลี้ยงลูก เดือนละ 4,000.00 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
4. ค่าเช่าห้อง เดือนละ 5,500 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
5. ค่าโทรศัพท์ ของตัวเอง , แฟน , แม่ , พ่อ เดือนละประมาณ 3,000 บาท / สถานะ จ่ายปกติ
6. ค่าน้ำ ค่าไฟ

* สรุป ยอดหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคลของตัวเองและแฟน คือ 995,725.63 บาทค่ะ

** แนวทางที่คิดไว้คือ **
1. ขายกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ยอด ณ ปัจจุบันคือ 157,735.36 บาท ไม่รู้ว่า ขายแล้วจะโดนหักอะไรบ้าง และเหลือเท่าไหร่
2. ขายดาวน์คอนโด ซึ่งตอนนี้ผ่อนไปได้ 21 งวด เป็นจำนวน 130,000.00 บาท ยังคงเหลืออีก 15 งวด (ไม่อยากขายเลย อยากลองวัดดวงยื่นกู้ดู เพราะที่บริษัทมีสวัสดิการ กู้บ้านกับธนชาต และบริษัทเป็นบริษัทเกรด A ทางธนาคารไม่เช็คเครดิตบูโร (คำบอกเล่าจากพี่ที่ทำงาน ที่มีหนี้สินเยอะ แต่กู้ซื้อบ้านราคา 2 ล้านนิดๆ ผ่าน))

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ
1. ตอนนี้กลัวการโทรทวงหนี้มากๆ เลย กลัวไหวพริบตัวเองจะสู้แก๊งส์ทวงหนี้ไม่ได้ค่ะ ขนาดอ่านๆๆๆ มาเยอะพอสมควรแล้ว แต่ก็ยังกลัวๆ อยู่ดี เพราะเพิ่งเริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรก และก็เริ่มมีโทรศัพท์จาก สนง. ทวงหนี้ โทรหาบ้างแล้ว เราก็ได้แต่ตอบๆ ไปว่า ค่ะๆๆ
2. เราควรจะขายกองทุนสำรองเลี้ยงชีพดีมั้ย แล้วจะโดนหักอะไรบ้าง?
3. เราควรขายดาวน์คอนโดดีมั้ย?

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ปล. ที่เป็นหนี้เยอะ ขนาดนี้เพราะความโลภ + รู้เท่าไม่ถึงการณ์ของตัวเอง ที่ไปเล่นมันนี่เกมส์ แล้ว โป๊ะแตก ระบบปลิ้วค่ะ ระบบไม่หนีนะ(ยังหลอกคนโลภหน้าใหม่อยู่) แต่ก็ไม่จ่ายเงินคนเก่า...เป็นระบบของต่างประเทศนะคะ สโลแกน "We change the world"

:cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

Create date: 14/12/2017

....เป็นกำลังใจให้ค่ะ...ส่วนตัวเป็นหนี้เพราะเอามาใช้ลงทุนการเกษตรที่ตนเองชอบ ลงเรื่องต้นไม้น่ะค่ะกับการหมุนเงินมาใช้เพราะบัตรกดเงินสดและบัตรเครดิตไม่ต้องใช้คนค้ำ!!!...สู้ๆค่ะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103047 โดย thida28

Cyberplaygo เขียน:

poppy_kae เขียน: ขอถามเพิ่มเติมนะคะ

จากทราบว่า สถาบันการเงินไหนที่โทรบ่อยสุด โหดสุด พูดจาไม่ดีสุดอ่ะค่ะ เอาไว้เป็นข้อมูลเพื่อเตรียมตัว เตรียมใจ ตั้งรับ และโถ้กลับได้ถูกอ่ะค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

จากที่ผมได้ศึกษา Aeon ทวงโหดสุดครับบ่อยๆพอๆกับเจ้า Umay+ มีส่งคนไปที่บ้านหรือที่ทำงานด้วยครับแต่แค่ไปส่งเอกสาร เป็นกำลังใจให้นะครับ

++++ผมเป็นคนหนึ่งที่ถอนกองทุนเลี้ยงชีพออกมายอด 150,XXX เพื่อมาจ่ายขั้นต่ำ ผมรู้สึกเสียใจมากที่รู้จักชมรมนี้ช้าไป มาถึงวันนี้ผมได้ศึกษาแนวทางของชมรม และประสบการณ์จากสามาชิกท่านอื่นๆ ซึ่งทำให้ผมมีความกล้าหยุดชำระหนี้ทั้งหมดและเดินหน้าสู้ แนะนำคุณ poppy_kae ลองศึกษาดูครับเหมือนเสริมเกราะเหล็กเลยทีเดียว+++++

.....ยืนยันว่าUmay...กวนสุดค่ะ :laughing:

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103241 โดย poppy_kae
มาขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ...เนื่องด้วยยอดดอกเบี้ย และต่อเดือนมันน่าสนใจมากอ่ะค่ะ

บัตร CItibank ทั้ง Ready และ Reward รวมกัน 2 บัตร ยอดนี้ 16x,xxx บาทค่ะ

วันนี้ จนท ยื่นข้อเสนอประนอมหนี้ทั้ง 2 บัตร โดยลดดอกเบี้ยให้เหลือ 10%/ ปี เฉพาะปีแรก และปีที่ 2 เหลือ 5%(เป็นสัญญาลดต้นลดดอกค่ะ)ดังนั้น
1. Ready หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 7 กำลังจะส่งเรื่องไปยังสำนักทนายความเพื่อออกหมายเรียกขึ้นศาล ถ้าเข้าโครงการจะส่งต่อเดือนคือ 1,2xx บาท
2. Reward ไม่แน่ใจว่าเค้าจะส่งเรื่องออกหมายเรียกไปพร้อมกัน หรือป่าวนะคะ แต่ถ้าเข้าโครงการประนอมหนีจะส่งต่อเดือน 1,8xx บาท

ซึ่งสิ่งที่กวนใจอยู่ตอนนี้คือ
1. ถ้ารอขึ้นศาลจะได้ส่วนลดดอก เท่ากันนี้หรือป่าว?
2. แล้วยอดจ่ายก็ประมาณนี้ต่อเดือนหรือป่าว?
3. ถ้าทุกอย่างเหมือนกันแบบนี้ เลือกเข้าโครงการดีกว่ามั้ย? จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปศาล
4. แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าปีที่ 2 เค้าจะให้ 5%/ปี อย่างที่พูดจริง

แหวนดอกไม้ควรเข้าโครงการดีมั้ยค่ะ? ถ้าเข้าโครงการของ Ready จะต้องเริ่มจ่าย 21/06/2018 เลยค่ะ แต่ Reward จ่ายสิ้นเดือนค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103243 โดย ReFreshZzz

แหวนดอกไม้ เขียน: มาขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ...เนื่องด้วยยอดดอกเบี้ย และต่อเดือนมันน่าสนใจมากอ่ะค่ะ

บัตร CItibank ทั้ง Ready และ Reward รวมกัน 2 บัตร ยอดนี้ 16x,xxx บาทค่ะ

วันนี้ จนท ยื่นข้อเสนอประนอมหนี้ทั้ง 2 บัตร โดยลดดอกเบี้ยให้เหลือ 10%/ ปี เฉพาะปีแรก และปีที่ 2 เหลือ 5%(เป็นสัญญาลดต้นลดดอกค่ะ)ดังนั้น
1. Ready หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 7 กำลังจะส่งเรื่องไปยังสำนักทนายความเพื่อออกหมายเรียกขึ้นศาล ถ้าเข้าโครงการจะส่งต่อเดือนคือ 1,2xx บาท
2. Reward ไม่แน่ใจว่าเค้าจะส่งเรื่องออกหมายเรียกไปพร้อมกัน หรือป่าวนะคะ แต่ถ้าเข้าโครงการประนอมหนีจะส่งต่อเดือน 1,8xx บาท

1. ถ้ารอขึ้นศาลจะได้ส่วนลดดอก เท่ากันนี้หรือป่าว?
2. แล้วยอดจ่ายก็ประมาณนี้ต่อเดือนหรือป่าว?
3. ถ้าทุกอย่างเหมือนกันแบบนี้ เลือกเข้าโครงการดีกว่ามั้ย? จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปศาล
4. แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าปีที่ 2 เค้าจะให้ 5%/ปี อย่างที่พูดจริง

แหวนดอกไม้ควรเข้าโครงการดีมั้ยค่ะ? ถ้าเข้าโครงการของ Ready จะต้องเริ่มจ่าย 21/06/2018 เลยค่ะ แต่ Reward จ่ายสิ้นเดือนค่ะ

ตอบ
1. ขึ้นศาล มันก็ต้องดูว่าฟ้องกี่บัตร ครับ จะเท่ากันหรือไม่เท่ากันนั้น ผมตอบให้คุณไม่ได้ครับ (แต่ถ้าพูดถึงเรื่องดอกเบี้ย ตามกฏหมาย ไม่เกิน 15% ต่อปีแน่นอนครับ)

2. ส่วนยอดชำระ คำนวณแบบหยาบๆ โดยเอาจำนวนปีที่คุณคิดว่าจะชำระได้หมด แล้วเอาไปหารกับยอดหนี้ครับ

3. อันนี้แล้วแต่คุณตัดสินใจนะครับ เพราะผมดูจากยอดหนี้ของคุณทั้งหมด ยังไง ๆ ก็ต้องได้ขึ้นศาลอยู่ดี
อ่านเพิ่มเติมลิ้งค์ด้านล่าง แล้วตัดสินใจเองครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

4. เอกสารที่คุณจะประนอมหนี้ จะมีระบุไว้อย่างชัดเจนครับ

คำนวณให้ดี ๆ นะครับ ว่า ณ ตอนนี้ คุณจะต้องจ่าย ต่อเดือน เท่าไร?

และคุณจะมีเงินเหลือเก็บเพื่อ H/C มั้ย?

และถ้าทุกอย่างเดินทางไปถึงจุดเดียวกัน คุณจะทำอย่างไร?

ถามตัวเองแล้วตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103259 โดย Badman
- KTC งวดสุดท้ายงวดที่ 36 ต้องปิดให้หมดครับไม่ว่าจะเหลือเท่าไหร่ก็ตามหรือเมื่อผ่อนไปเรื่อยๆเข้าปีที่ 2 ไปแล้ว KTC จะมีการไกล่เกลี่ยชั้นบังคับคดีของ KTC อาจจะผ่อน 12 งวดไม่มีดอกเบี้ย (จากประสบการณ์ที่เจอมา)
- Citibank ไม่ขอตอบให้คุณตัดสินใจเอง Citibank ถ้าขอ Hair Cut อาจจะได้ส่วนลดที่ดีและคุยดีๆอาจจะได้ผ่อนสั้นๆ จากที่ดูรายการหนี้อิออนซึ่งมีหนี้ยอดต่ำสุดในรายการทำไมไม่ปิดรายนี้ไปก่อน

ผมอ่านและวิเคราะห์อย่างละเอียด จากที่อ่านผ่านๆมาตลอด วันนี้พอมีเวลาเลยขออ่านดู
เป้าหมายปลดหนี้ภายใน 1 ปีควรขยายระยะเวลาออกไปหรือหารายได้ให้มากกว่าหลายๆเท่าจึงจะเป็นไปได้ในสภาวะการณ์นี้นะครับ
เคสผมที่ให้คำแนะนำหนี้ 3.5 ล้าน มี 25 เจ้า ยังใช้เวลาปลดหนี้เกิน 5 ปี

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103323 โดย poppy_kae

ReFreshZzz เขียน:

แหวนดอกไม้ เขียน: มาขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ...เนื่องด้วยยอดดอกเบี้ย และต่อเดือนมันน่าสนใจมากอ่ะค่ะ

ตอบ
1. ขึ้นศาล มันก็ต้องดูว่าฟ้องกี่บัตร ครับ จะเท่ากันหรือไม่เท่ากันนั้น ผมตอบให้คุณไม่ได้ครับ (แต่ถ้าพูดถึงเรื่องดอกเบี้ย ตามกฏหมาย ไม่เกิน 15% ต่อปีแน่นอนครับ)

2. ส่วนยอดชำระ คำนวณแบบหยาบๆ โดยเอาจำนวนปีที่คุณคิดว่าจะชำระได้หมด แล้วเอาไปหารกับยอดหนี้ครับ

3. อันนี้แล้วแต่คุณตัดสินใจนะครับ เพราะผมดูจากยอดหนี้ของคุณทั้งหมด ยังไง ๆ ก็ต้องได้ขึ้นศาลอยู่ดี
อ่านเพิ่มเติมลิ้งค์ด้านล่าง แล้วตัดสินใจเองครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

4. เอกสารที่คุณจะประนอมหนี้ จะมีระบุไว้อย่างชัดเจนครับ

คำนวณให้ดี ๆ นะครับ ว่า ณ ตอนนี้ คุณจะต้องจ่าย ต่อเดือน เท่าไร?

และคุณจะมีเงินเหลือเก็บเพื่อ H/C มั้ย?

และถ้าทุกอย่างเดินทางไปถึงจุดเดียวกัน คุณจะทำอย่างไร?

ถามตัวเองแล้วตอบตัวเองให้ได้ก่อนครับ

วันนี้เพิ่งสอบถาม จนท อีกครั้ง เรื่องการประนอมหนี้ และขึ้นศาล ทำให้ตัดสินใจได้แบบนี้ค่ะ
1. คงไม่เข้าร่วมโครงการแล้ว เพราะที่ได้ดอกเบี้ยถูก เพราะเค้ารวมเงินต้น+ดอกเบี้ยสุดโหดไปแล้ว จึงได้ดอกเบี้ยถูก
และ 2. เค้าแค่ส่งเรื่องไปสำนักงานศาล นั้นไม่ได้หมายความว่าจะได้หมายศาล แต่ถึงได้ ก็คงปล่อยตามนั้นแล้วค่ะ

ส่วนเงินเก็บ เพื่อ H/C ตอนนี้ไม่มีแล้วค่ะ เพราะเพิ่งได้ H/C ไป 3 ใบ ใช้เงินที่เก็บรอ H/C ไปหมดแล้ว ต้องเริ่มต้นสะสมเงินใหม่อีกครั้งค่ะ☺️

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103326 โดย poppy_kae

Badman เขียน: - KTC งวดสุดท้ายงวดที่ 36 ต้องปิดให้หมดครับไม่ว่าจะเหลือเท่าไหร่ก็ตามหรือเมื่อผ่อนไปเรื่อยๆเข้าปีที่ 2 ไปแล้ว KTC จะมีการไกล่เกลี่ยชั้นบังคับคดีของ KTC อาจจะผ่อน 12 งวดไม่มีดอกเบี้ย (จากประสบการณ์ที่เจอมา)
- Citibank ไม่ขอตอบให้คุณตัดสินใจเอง Citibank ถ้าขอ Hair Cut อาจจะได้ส่วนลดที่ดีและคุยดีๆอาจจะได้ผ่อนสั้นๆ จากที่ดูรายการหนี้อิออนซึ่งมีหนี้ยอดต่ำสุดในรายการทำไมไม่ปิดรายนี้ไปก่อน

ผมอ่านและวิเคราะห์อย่างละเอียด จากที่อ่านผ่านๆมาตลอด วันนี้พอมีเวลาเลยขออ่านดู
เป้าหมายปลดหนี้ภายใน 1 ปีควรขยายระยะเวลาออกไปหรือหารายได้ให้มากกว่าหลายๆเท่าจึงจะเป็นไปได้ในสภาวะการณ์นี้นะครับ
เคสผมที่ให้คำแนะนำหนี้ 3.5 ล้าน มี 25 เจ้า ยังใช้เวลาปลดหนี้เกิน 5 ปี

ก่อนอื่นต้องขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมของ KTC นะคะ☺️

-Citibank ทางแบงค์เคยให้ข้อเสนอ H/C มาแล้วครั้งนึงค่ะ แต่ตอนนั้นเงินเก็บมีไม่ถึง และขอผ่อนเค้า เค้าก็ไม่ได้ต้องปิดทั้งก้อนอย่างเดียว ถ้าจะผ่อนก็ให้ประนอมหนี้ไปอ่ะค่ะ เลยไม่ได้รับ H/C มา

-ส่วน AEON เค้ามายื่น H/C ให้ปิดยอดในจำนวน 14,xxx หลังจากที่เพิ่ง ปิด H/C ของ First choice ไป เงินก้อนเลยไม่พอปิด เลยเก๋บไว้ก่อนค่ะ

จากที่เคยคุยๆ กับ จทน มา เรื่องสนใจ H/C ที่เค้าเสนอให้นะ แต่ขอแบ่งจ่ายเป็นงวด ไม่มีใครให้แหวนดอกไม้เลยสักคน ต้องปิดทั้งก้อนอย่างเดียว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.649 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena