หลังจากหมุนหนี้บัตรเครคิตมานาน5ปี ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่าย

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99714 โดย Narinpourp

นกกระจอกเทศ เขียน:

Narinpourp เขียน: บ้านยังผ่อนอยู่ พึ่งผ่อนได้ 1 ปี สามารถเปลี่ยนชื่อเจ้าบ้านได้แล้วหรอค่ะ หาอ่านวิธีในเน็ตแล้ว เห็นแจ้งว่าต้องผ่อนหมดก่อนถึงเปลี่ยนเจ้าบ้านได้ สอบถามวิธีค่ะ

ระหว่าง "ชื่อเจ้าบ้าน" กับ "ชื่อเจ้าของโฉนด"...มันคนละเรื่อง คนละความหมายกันเลยนะครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ขอบคุณมากๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99715 โดย Narinpourp
วันนี้ เฟิร์สช็อยของเรา โทรมาเสนอส่วนลดให้จาก 73,000.- เหลือ 45,000.- แต่ต้องเป็นจ่ายงวดเดียวจบ
เลยขอเป็นจ่ายเป็นงวดๆได้ไหม เฟิร์สช็อยแจ้งว่าถ้าเป็นงวดๆ จะลดได้เหลือแค่ 60,000.- แบ่งจ่ายงวดละ 5,000.- 12เดือน (ให้เราตัดสินใจได้ถึงวันที่ 29/01/61)

ตอนนี้เห็นยอดลดแล้วแทบอยากจะหาเงินก้อนมาจ่ายเลยค่ะ แต่ใจยังไม่กล้าเอาเงินส่วนที่เก็บไว้มาจ่ายก่อน
อยากรอส่วนลดฟังของแฟนก่อน คืออยากปิดยอดหนี้ของแฟนให้หมดก่อน (เพราะบ้านเป็นชื่อแฟน อยากเคลีย์หนี้แฟนก่อน)

ดูจากยอดที่เฟิร์สช็อยเสนอมา มีความเป็นไปได้ว่าจะมีเสนอยอดที่น้อยลงมาอีกไหมค่ะ ที่ต่ำกว่า 45,000.-

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99730 โดย pfs
ใจแข็งเข้าไว้ค่ะ เจ้านี้ส่วนลดเยอะ 50-60% ค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99732 โดย Narinpourp

pfs เขียน: ใจแข็งเข้าไว้ค่ะ เจ้านี้ส่วนลดเยอะ 50-60% ค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจ จะรอไปก่อนค่ะเพราะส่วนที่เก็บไว้มีน้อยมาก ยังไม่กล้าเอาไปจ่ายก่อน

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100070 โดย Narinpourp
ตอนนี้ไทยพาณิชย์ ได้มีการส่ง sms มาแจ้งว่า
“บัตรเครดิตSCBลงท้าย-7513 ครบกำหนด06/02/61 ยอด60,380.99 ขั้นต่ำ21,363.69 สามารถชำระผ่านSCB Easy/ATM/สาขาหรือหักบัญชีที่ตกลงไว้“

ไอคำว่า “ให้ไปชำระที่สาขาหรือหักบัญชีที่ตกลงไว้” แบบนี้เขาสามารถทำการหักเงินในบัญชีธนาคารได้เลยไหมค่ะ เหมือนคุ้นๆว่าตอนสมัครได้ติ๊กหัวข้อ ยินยอมให้หักไปด้วย (หน้าจะบัญชีเงินเดือน) แบบนี้เขาจะทำเรื่องมาขอหักที่โรงงานไหมค่ะ หรือหักตอนเงินเข้า แล้วตัดยอดออกไปเลย

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100073 โดย ReFreshZzz

Narinpourp เขียน: ตอนนี้ไทยพาณิชย์ ได้มีการส่ง sms มาแจ้งว่า
“บัตรเครดิตSCBลงท้าย-7513 ครบกำหนด06/02/61 ยอด60,380.99 ขั้นต่ำ21,363.69 สามารถชำระผ่านSCB Easy/ATM/สาขาหรือหักบัญชีที่ตกลงไว้“

ไอคำว่า “ให้ไปชำระที่สาขาหรือหักบัญชีที่ตกลงไว้” แบบนี้เขาสามารถทำการหักเงินในบัญชีธนาคารได้เลยไหมค่ะ เหมือนคุ้นๆว่าตอนสมัครได้ติ๊กหัวข้อ ยินยอมให้หักไปด้วย (หน้าจะบัญชีเงินเดือน) แบบนี้เขาจะทำเรื่องมาขอหักที่โรงงานไหมค่ะ หรือหักตอนเงินเข้า แล้วตัดยอดออกไปเลย

แล้วเจ้าหนี้มันจะรู้เหรอครับ ว่าเงินเดือนคุณออกเมื่อไร เวลาไหน ถ้าเจ้าหนี้มันรู้ดีกว่าคุณ ก็ยอมให้มันเอาไปละกันครับ

หาวิธีแก้ไขสิครับ ของง่ายๆ นะครับ ไม่เห็นต้องคิดเยอะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100074 โดย jackTs

Narinpourp เขียน: ตอนนี้ไทยพาณิชย์ ได้มีการส่ง sms มาแจ้งว่า

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100075 โดย jackTs
.
ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100293 โดย Narinpourp
ขอบคุณมากทุกความเห็น ทุกลิ้งค่ะ

วันนี้ได้ปฎิเสธ เฟิร์ชช็อยไปที่ยืนข้อเสนอจาก 73,000 เหลือ 40,000 (เนื่องจากอยากเก็บเงินก้อนที่มีอยู่ไว้รอข้อเสนอเจ้าหนี้ฝั่งของแฟนก่อน ใจอยากปิดหนี้ที่เป็นชื่อแฟนให้หมดก่อน เพราะบ้านเป็นชื่อแฟน )

ปลายสาย : แล้วคุณจะทำยังไงดี
เรา : คงต้องยอดรับสภาพนี้ไปก่อนค่ะ
ปลายสาย : ตกลงคุณยอมรับสภาพหนี้ 73,000 นะคะ ทางเราได้บันทึกเสียงไว้แล้ว ขั้นตอนต่อไปคือ จะไปเกี่ยวกับการหักเงินเดือนแล้วนะคะ
เรา : คือตอนนี้ไม่มีเลยค่ะ คงต้องขอเวลาไปก่อน
ปลายสาย : วางไป

แบบนี้คงรอการติดต่อมาอีกทีใช่มั้ยค่ะ ว่าจะมารูปแบบไหน (แต่ฐานเงินเดือนเรา ไม่ถึง 20,000 จากที่อ่านๆมากฎหมายใหม่กำหมดให้ลูกหนี้ มีเงินเดือนตั้งแต่ 20,000 ขึ้นไปถึงทำเรื่องบังคับคดีได้ แบบนี้เราเข้าใจถูกใช่มั้ยค่ะ)

ถ้าเป็นแบบนั้น เราคงสุดที่ขึ้นศาลแล้วตกลงผ่อนชำระให้ได้ยอดลดที่มากที่สุดใช่มั้ยค่ะ

สถาณการณ์ ตอนนี้

แฟน
เจ้าหนี้ ซิตตี้แบงค์เอาจดหมายมาให้ถึงบ้าน (บริษัทที่รับทวงหนี้แทน) แต่เราบอกแฟนไม่อยู่ เขาก็ทิ้งจดหมายให้ติดต่อกลับ แล้วก้ไป อีกวันโทรมาหาแฟน ออกแนวขู่ว่า “ผมรุ้บ้านคุณนะ” แฟนเราเลยตอบไปว่า “คุณชื่อ-นามสกุลอะไร ขอเบอร์หน่วยงานคุณโดยตรงหน่อย คุณมีสิทธิ์อะไร มาพูดแนวขู่ผม” ปลายสาย เลยคุยดีขึ้นค่ะ แล้วก็ยังโทรมาแนวเดิมๆเรื่อยๆ แต่ยังไม่เสนออะไร บอกแค่ให้ไปจ่าย 1งวดก่อน 2งวดก่อน แค่นั้น

ไทยพาณิชย์แฟน มีจดหมายจาก บริษัทรับจ้างทวง ให้ติดต่อกลับ และมีโทรมาบ้างค่ะ

เฟิร์ชซ็อยแฟน มีโทรมา แต่ยังไม่ยื่นข้อเสนออะไร

ขอเรา

เฟิร์ชช็อย ตามที่เล่าด้านบนค่ะ ชวดส่วนลดไปแล้ว รอต่อไป

ไทยพาณิชย์ คุยรอบสุดท้าย แจ้งว่าจะส่งเรื่องไปตามระบบแล้วค่ะ

ตอนนี้กำลังเรื่มขายของมือสอง เพื่อหารายรับอีกทางค่ะ

เครียดนะ แต่ก็ต้องสู้

หนี้สร้างเอง ก็ต้องแก้เอง

นี้ละการใช้ชีวิต สู้ชีวิต ที่แท้จริง

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100354 โดย Narinpourp

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100629 โดย Narinpourp
อับเดตหลังหยุดจ่าย ดอกพุ่งกระจาย เงินต้นที่เจ้าหนี้โทรมาแจ้งดูจะอับขึ้นหลายพัน

Scb สินเชื่อ 63,000 มีเสนอส่วนลดให้เหลือ 43,400 (ผ่อนจ่าย3งวด) ไม่มีตังผ่อนสูงต่อเดือนเป็นหมื่นขนาดนั้น เลยต่อรองไปขอยืดเวลาผ่อนสัก 6-7 เดือน แต่คนทวงแจ้งว่าธนาคารคงไม่ให้ เขาเลยเสนอ ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่เราปฎิเสธ บอกว่ารบกวนเสนอธนาคาร ให้หน่อยนะคะ รอฟังผลวันที่ 26/02/61 นี้ค่ะว่า จะไปแนวทางไหน

Scb เครดิต 73,000 ยังไม่มีเสนอส่วนลด มีแต่เสนอปรับโครงสร้างหนี้ แต่ปฎิเสธไป (คนตามยอดนี้เป็นคนละคนกับคนตามยอด Scb สินเชื่อ)

เฟิร์ชชอย สินเชื่อ 73,000 มีเสนอส่วนลดมาเหลือ 40,000 จ่ายงวดเดียวจบ เราปฎิเสธไปว่าไม่มีตังก้อนขอผ่อนก็บอกไม่ได้ เสนอปรับโครงสร้างหนี้เราก็ปฎิเสธไป แล้วก็เงียบไป ยังไม่ติดต่อมา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100630 โดย Narinpourp
ทุกเจ้าที่เสนอมา เหมือนลดเยอะ จากยอดที่เจ้าหนี้แจ้งว่า ลดจากต้นเท่านี้ แต่ถ้ามานั่งดูเอกสารยอดสุดท้ายที่เราจ่าย เงินต้นที่คงเหลือ มันน้อยกว่า เหมือนดอกมันวิ่งอับไป 5,000+ หลังจากหยุดจ่ายมา เข้าเดือนที่ 4

6 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #101703 โดย Narinpourp
หลังจากหยุดจ่ายเมื่อ ต.ค60
แฟน
1.ซิตตี้แบงค์สินเชื่อ ยอด 160,000 (หมายศาลมาเมื่อเช้า กำหนดขึ้นศาล 8 พค 61)
2.ไทยพาณิชสินเชื่อ ยอด 120,000
3.เฟิร์ชช็อยสินเชื่อ ยอด 70,000

เรา
1.ไทยพาณิชย์สินเชื่อ ยอด 70,000
2.ไทยพาณิชเครดิต ยอด 70,000
3.เฟิร์ชช็อยสินเชื่อ ยอด 70,000

ตอนนี้ทุกเจ้าโทรมาทุกวัน ยื่นข้อเสนอ ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แจ้งให้จ่ายขั้น และยื่นข้อเสนอส่วนสดมาทุกเจ้า แต่ไม่มีเงินก้อนไปจ่าย

ดูแล้วช่วงหยุดจ่ายพร้อมกันในเดือน ตค60 มีโอกาสโดนฟ้องพร้อมกันแน่ๆ มึดแปดด้าน

6 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #101709 โดย gogocrayfish
ใจเย็นๆ ครับ ของไทยพาณิชย์ลองเข้าไปอ่านกระทู้ผมได้ครับ ผมมี 3 บัญชี

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=45308&limitstart=40&Itemid=64

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102322 โดย Narinpourp

gogocrayfish เขียน: ใจเย็นๆ ครับ ของไทยพาณิชย์ลองเข้าไปอ่านกระทู้ผมได้ครับ ผมมี 3 บัญชี

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=45308&limitstart=40&Itemid=64

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆๆเลยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.595 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena