ให้ศาลพิพากษา แล้วดื้อแพ่งปล่อยบังคับคดี จะดีหรือไม่

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98603 โดย peepojuve
สวัสดีครับ
ผมสมาชิกใหม่ ขอตั้งกระตู้ของตัวเองเป็นครั้งแรก โดยมีประเด็นรายละเอียด และข้อคำถาม ดังต่อไปนี้ครับ

ปัจจุบันผมเป็นหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ อยู่ 6 ตัว คือ
1) อิออน 15,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 10 เดือน)
2) พรอมิส 10,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 11 เดือน)
3) บัตรกรุงศรี 30,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 11 เดือน)
4) KTC 30,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 11 เดือน)
5) อีซี่บาย 71,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 13 เดือน) โดนฟ้องแล้ว ยอดฟ้อง 84,308 บาท
6) เฟิร์สช้อยส์ 68,000 บาท (หยุดจ่ายมาแล้ว 13 เดือน) โดนฟ้องแล้ว ยอดฟ้อง 84,087 บาท

- เฟิร์สช้อย ไปศาลมาแล้วเมื่อวันที่ 8 พ.ย. 2560 ตกลงกับทนายโจทย์ไม่ได้เลยขอเลื่อนนัดศาลออกไปเป็นวันที่ 7 ธ.ค. 2560

- อีซี่บาย ไปศาลมาแล้วเมื่อวันที่ 20 พ.ย. 2560 ทนายโจทย์เสนอให้เซ็นยอมความที่ยอดเต็ม ให้ผ่อนขั้นต่ำเดือนละ 1,000 บาท ภายใน 36 งวด ขอส่วนลดแบบปิดบัญชีงวดเดียวบริษัทให้แค่ 50,000 บาท ผมมีเงินในมือและต้องการปิดแค่ 30,000 ไม่เกิน 35,000 ตามที่เขาเคยเสนอมา 2 เดือนก่อนฟ้อง ขอยังไงก็ไม่ให้ ผมเลยขอเลื่อนออกไปอีกครั้ง วันที่ 26 ธ.ค. 2560

คำถามที่ผมอยากเรียนถามคือ
1. หากสุดท้ายแล้วไม่มีข้อเสนอที่ผมความสามารถจ่ายไหว (เพราะมีค่าใช้จ่ายสำหรับเลี้ยงดูบุตรอายุ 3 ขวบ 1 คน และส่งเงินให้แม่ใช้ อีกทั้งเชื่อว่าบัตรที่เหลือน่าจะทะยอยฟ้องเร็วๆ นี้ด้วย) ให้ศาลตัดสินไปเลย แล้้วถ้าผมไม่สามารถชำระหนี้ตามคำพิพากษาได้ ปล่อยให้เข้าสู่กระบวนของการบังคับคดี จะส่งผลเสียต่อหน้าที่การงานหรือไม่ครับ มากน้อยเพียงใดครับ หากทำเช่นนี้จะเป็นทางเลือกที่ควรทำหรือเปล่าครับ

2. ผมมีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตนเองเพียงอย่างเดียวคือรถจักรยานยนต์ 1 คัน และมีรถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่ 1 คัน กรณีนี้ สามารถยึดได้เฉพาะรถจักรยานยนต์ ใช่หรือไม่ครับ

3. ปัจจุบันผมประกอบอาชีพรับราชการอยู่ จากที่ศึกษามาเข้าใจว่าไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้ แต่ยังสงสัยว่าบัญชีเงินฝากที่เป็นบัญชีที่เงินเดือนเข้า จะสามารถถูกอายัดได้หรือไม่ครับ (หมายถึงเวลาเงินเดือนเข้าบัญชี เรากดมาใช้ได้ตามปกติหรือป่าวครับ)

4. เคยอ่านเจอคำพิพากษาศาลฎีกาตัดสินว่า "เงินประจำตำแหน่งไม่ถือเป็นเงินเดือน จึงสามารถอายัดได้ " กรณีของผม มีเงินเดือน + ค่าตอบแทนพิเศษ 10,000 บาท กรณีค่าตอบแทนพิเศษนี้ จะเข้ากรณีที่ว่านี้หรือไม่ครับ

ฝากประเด็นขอคำชี้แนะด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98604 โดย jackTs

peepojuve เขียน: 1. หากสุดท้ายแล้วผมยังไม่ได้ข้อเสนอที่ตนเองจะมีความสามารถจะจ่ายไหว (เพราะเชื่อว่าบัตรที่เหลือน่าจะทะยอยฟ้องเร็วๆ นี้) ให้ศาลตัดสินไปเลย แล้้วถ้าผมไม่สามารถชำระหนี้ตามคำพิพากษาได้ ปล่อยให้เข้าสู่กระบวนของการบังคับคดี จะส่งผลเสียต่อหน้าที่การงานหรือไม่ครับ มากน้อยเพียงใดครับ หากทำเช่นนี้จะเป็นทางเลือกที่ควรทำหรือเปล่าครับ

ก็แล้วแต่คุณสิครับ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64#8746

peepojuve เขียน: 2. ผมมีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตนเองเพียงอย่างเดียวคือรถจักรยานยนต์ 1 คัน และมีรถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่ 1 คัน กรณีนี้ สามารถยึดได้เฉพาะรถจักรยานยนต์ ใช่หรือไม่ครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#55599

peepojuve เขียน: 3. ปัจจุบันผมประกอบอาชีพรับราชการอยู่ จากที่ศึกษามาเข้าใจว่าไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้ แต่ยังสงสัยว่าบัญชีเงินฝากที่เป็นบัญชีที่เงินเดือนเข้า จะสามารถถูกอายัดได้หรือไม่ครับ (หมายถึงเวลาเงินเดือนเข้าบัญชี เรากดมาใช้ได้ตามปกติหรือป่าวครับ)

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

"กม.คุ้มครองลูกหนี้ฉบับใหม่ "รายได้ไม่เกิน 2 หมื่น/เดือน ห้ามอายัดบังคับคดี!!

เจาะลึกทั่วไทย 10/7/60 : ห้ามบังคับคดีลูกหนี้รายได้ไม่ถึง 2 หมื่น/เดือน!

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: peepojuve

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98605 โดย jackTs

peepojuve เขียน: 4. เคยอ่านเจอคำพิพากษาศาลฎีกาตัดสินว่า "เงินประจำตำแหน่งไม่ถือเป็นเงินเดือน จึงสามารถอายัดได้ " กรณีของผม มีเงินเดือน + ค่าตอบแทนพิเศษ 10,000 บาท กรณีค่าตอบแทนพิเศษนี้ จะเข้ากรณีที่ว่านี้หรือไม่ครับ

มาตรา ๓๐๒ ภายใต้บังคับบทบัญญัติแห่งกฎหมายอื่น เงินหรือสิทธิเรียกร้องเป็นเงินของลูกหนี้ตามคําพิพากษาต่อไปนี้ ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี

(๒) เงินเดือน ค่าจ้าง บํานาญ บําเหน็จ เบี้ยหวัด หรือรายได้อื่นในลักษณะเดียวกันของ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่ หรือลูกจ้างในหน่วยราชการ และเงินสงเคราะห์ บํานาญ หรือบําเหน็จที่หน่วยราชการได้จ่ายให้

กฎหมายราชกิจจานุเบกษา ก็เขียนเอาไว้อย่างชัดเจนแล้วนี่ครับ

อยู่ในหน้า 22 มาตรา ๓๐๒ (๒)

ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2560/A/069/1.PDF

ไปอ่านดูให้ดีๆสิครับ
.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: peepojuve

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98618 โดย peepojuve

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99016 โดย AlexanderErk
ขออนุญาติถามต่อตรงนี้เลยล่ะกันครับ คือกรณีถ้าผมไม่ได้ผ่อนกับไฟแนซ์ แต่เป็นผ่อนทางร้าน แบบนี้จะเหมือนกับไฟแนซ์ไหมครับ เพราะผมผ่อนกับทางร้าน สมุดเป็นชื่อผมนะครับ พอดีพยายามอ่านใน link แล้วไม่เจอแบบที่ผ่อนกับร้าน ขอบคุณครับ

peepojuve เขียน: 2. ผมมีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตนเองเพียงอย่างเดียวคือรถจักรยานยนต์ 1 คัน และมีรถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่ 1 คัน กรณีนี้ สามารถยึดได้เฉพาะรถจักรยานยนต์ ใช่หรือไม่ครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#55599

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103910 โดย peepojuve
ขออนุญาตสอบถามครับ
กรณีหนี้อีซี่บายของผม ศาลตัดสินแล้ว ผมยังไม่ได้จ่ายซักบาท
พนักงานก็ติดต่อมาให้จ่ายตามคำพิพากษา ผมก็ต่อรองขอส่วนลด
เจรจากันหลายรอบแล้วแต่ก็ยังตกลงกันไม่ได้ เขาเลยบอกว่าจะส่งต่อฝ่ายบังคับคดี
ซึ่งในฐานข้อมูลเขาทราบอยู่แล้วว่าผมรับราชการอยู่
เขาบอกว่าแม้อายัดเงินเดือนไม่ได้ แต่สามารถอายัดบัญชีเงินฝากที่เงินเดือนเข้าได้

กรณีนี้ ผมจึงอยากสอบถามว่า
1. อายัดบัญชีเงินฝากที่เป็นบัญชีที่รับเงินเดือนได้หรือไม่
2. ถ้าเขาอายัดบัญชีเงินฝากจริงๆ เวลาเงินเดือนเข้า ผมจะกดมาใช้ได้หรือไม่ครับ เนื่องจากเงินเดือนข้าราชการไม่สามารถถูกอายัดได้

ผมอ่านกระทู้เกี่ยวกับการอายัดเงินแล้ว ก็ยังไม่มีคำอธิบายกรณีนี้ครับ
ขอความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103927 โดย ReFreshZzz

peepojuve เขียน: ขออนุญาตสอบถามครับ
กรณีหนี้อีซี่บายของผม ศาลตัดสินแล้ว ผมยังไม่ได้จ่ายซักบาท
พนักงานก็ติดต่อมาให้จ่ายตามคำพิพากษา ผมก็ต่อรองขอส่วนลด
เจรจากันหลายรอบแล้วแต่ก็ยังตกลงกันไม่ได้ เขาเลยบอกว่าจะส่งต่อฝ่ายบังคับคดี
ซึ่งในฐานข้อมูลเขาทราบอยู่แล้วว่าผมรับราชการอยู่
เขาบอกว่าแม้อายัดเงินเดือนไม่ได้ แต่สามารถอายัดบัญชีเงินฝากที่เงินเดือนเข้าได้

กรณีนี้ ผมจึงอยากสอบถามว่า
1. อายัดบัญชีเงินฝากที่เป็นบัญชีที่รับเงินเดือนได้หรือไม่
2. ถ้าเขาอายัดบัญชีเงินฝากจริงๆ เวลาเงินเดือนเข้า ผมจะกดมาใช้ได้หรือไม่ครับ เนื่องจากเงินเดือนข้าราชการไม่สามารถถูกอายัดได้

ผมอ่านกระทู้เกี่ยวกับการอายัดเงินแล้ว ก็ยังไม่มีคำอธิบายกรณีนี้ครับ
ขอความรู้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

กรณีศึกษาที่ 1

เจ้าหนี้สามารถขออายัดเงินในบัญชีเงินฝากธนาคารของลูกหนี้ได้หรือไม่
ตอบ
การที่เจ้าหนี้จะอายัดเงินในบัญชีเงินฝากธนาคารของลูกหนี้ เจ้าหนี้สามารถขอให้เจ้าหนักงานบังคับคดีดำเนินการได้ ซึ่งชื่อเจ้าของบัญชีจะต้องตรงกับชื่อของลูกหนี้ตามหมายบังคับคดีและตามแบบรับรองรายการทะเบียนราษฎร์ (ท.ร.14) หากชื่อลูกหนี้ไม่ตรงกัน ต้องมีหลักฐานการเปลี่ยนชื่อบุคคลมาประกอบการขออายัด นอกจากนี้เจ้าหนี้ต้องแถลงประเภทบัญชี ชื่อและสาขาธนาคาร และเลขที่บัญชีที่ต้องการอายัด (หากมี)

กรณีศึกษาที่ 2

เจ้าหนักงานบังคับคดีจะสามารถอายัดเงินเดือนของลูกหนี้ซึ่งเป็นข้าราชการได้หรือไม่
ตอบ
เงินเดือนของข้าราชการไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดีตามมาตรา 302 (2) แห่งประมาลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง เว้นแต่กรณีมีกฎหมายอื่นบัญญัติไว้เป็นการเฉพาะให้อายัดได้ เช่น พระราชบัญญัติศาลเยาวชนและครอบครัวและวิธีพิจารณคดีเยาวชนและครอบครับ พ.ศ. 2553 / พระราชบัญญติล้มละลาย พ.ศ. 2483 เป็นต้น

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103975 โดย jackTs
.
ทรัพย์ที่กรมบังคับคดี ยึด อายัด ไม่ได้
โดย อธิบดีกรมบังคับคดี

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ReFreshZzz

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.762 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena