ถ้าเราลาออกจากงาน แล้วยังไม่ได้งานใหม่ และเปลี่ยนเบอร์มือถือ เจ้าหนี้จะโทรตามเราได้ที่ไ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #98510 โดย Chuakunta
ตามอ่านหาข้อมูลจากลุ่มมาพอสมควรค่ะ และเข้าใจว่าอายุความในการฟ้องบัตรเครดิตอยู่ที่ 2 ปี และการกู้เงินอยู่ที่ 10 ปี
ทีนี้ไม่แน่ใจว่า สำหรับ
1. บัตรกดเงินสด และ
2. การกดเงินออกจากบัตรเครดิต หรือ
3. ขอกู้เงินจากบัตรเครดิต

จะมีอายุความที่ 2 ปี หรือ 10 ปีคะ

ขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98511 โดย Chuakunta
ขอถามต่อเลยนะคะ ไม่แน่ใจว่าต้องตั้งกระทู้ใหม่ไหม...
ตอนนี้กะลังโดนฟ้อง ซึ่งเท่าที่ดูท่าทีแล้วหากโดนบังคับคดีและอายัดเงินเดือนแล้ว... 10 ปีก็ไม่รู้ว่าจะใช้หนี้หมดไหม เลยสงสัยว่า หากเจ้าหนี้รายอื่นมาฟ้องต่อ เค้าต้องรอให้ครบ 10 ปีแรกกับเจ้าหนี้รายแรกก่อน ถึงจะเริ่มมาอายัดเงินเดือนเราต่อได้ใช่ไหมคะ
หากเค้าไม่ฟ้องก็ถือว่าคดีหมดอายุความหรือเปล่าคะ

ตอนนี้ที่มีหนี้หลัก ๆ คือ

1. หนี้บัตรเครดิตจากการรูดซื้อสินค้า
2. หนี้จากการกดเงินสดจากวงเงินของบัตรเครดิต
3. หนี้บัตรกดเงินสดที่กดจากตู้ ATM เช่น KTC proud
4. เงินโอนจากบัตรเครดิตตามวงเงินที่ได้รับอนุมัติ โอนเข้าบัญชีไม่ต้องกด เช่น บัตรเครดิตโลตัส
5. เงินโอนจากบัตรกดเงินสดตามวงเงินที่ได้รับอนุมัติ โอนเข้าบัญชีไม่ต้องกด เช่น Umay, ธนชาต flash
6. สินเชื่อส่วนบุคคล

และ ก้อนที่ใหญ่ที่สุดคือเป็นหนี้กับโบรกเกอร์ที่ไปลงทุนอนุพันธ์ ยอดฟ้องอยู่ที่ 7.5 ล้านกว่า ๆ....

เพื่อนบอกว่ายังไงน่าจะโดนฟ้องล้มละลายแน่นอน เค้าแนะนำให้หยุดจ่ายบัตร และหนี้ทั้งหมด แล้วเก็บเงินไว้เผื่อโดนฟ้องล้มค่ะ...
ลึก ๆ ในใจอยากลุ้นให้ออกมาว่าเค้าบังคับคดีอายัดเงินเดือนเอา เพราะอย่างน้อย 30% ที่หักไปยังน้อยกว่ายอดผ่อนชำระที่เรามีตอนนี้ในแต่ละเดือน...

พี่ ๆ ในกลุ่มช่วยแนะนำหนูด้วยค่ะ
เครียดมาก และสับสน หากหนูตั้งสติได้ จะมาเรียบเรียงเล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นให้อีกครั้งนะคะ...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98512 โดย jackTs
.
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28150

ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64

กฎหมายใหม่อายัดเงินเดือน ถ้าเงินเดือนเกินสองหมื่นบาท โดนอายัดส่วนที่เกินหมดใช่ไหมครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45688&Itemid=64

กรณีแบบนี้จะโดนฟ้องล้มละลายไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=37852&Itemid=64#37852

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98514 โดย Chuakunta
ขอบคุณมากค่ะพี่
แต่หนูยังสับสนที่ว่าหากกดเงินจากบัตรเครดิต จะไปเข้าข่าย 2 ปี หรือ 5 ปีคะ

นกกระจอกเทศ เขียน: .
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28150

ประกาศ!! ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64

กฎหมายใหม่อายัดเงินเดือน ถ้าเงินเดือนเกินสองหมื่นบาท โดนอายัดส่วนที่เกินหมดใช่ไหมครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45688&Itemid=64

กรณีแบบนี้จะโดนฟ้องล้มละลายไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=37852&Itemid=64#37852

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98516 โดย ReFreshZzz

ในนี้ ก็เขียนไว้จัดเชนแล้วนิครับ ผมอ่านยังเข้าใจเลย ไม่ต้องแปลครับ

ตั้งสติแล้ว อ่านหลาย ๆ รอบนะครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98531 โดย Pheonix
ข้อ 1. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ลักษณะ 6 อายุความ
หมวด 1 บทเบ็ดเสร็จทั่วไป
มาตรา 193/9 สิทธิเรียกร้องใด ๆ ถ้ามิได้ใช้บังคับภายในระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด สิทธิเรียกร้องนั้นเป็นอันขาดอายุความ
มาตรา 193/10 สิทธิเรียกร้องที่ขาดอายุความ ลูกหนี้มีสิทธิที่จะปฏิเสธการชำระหนี้ตามสิทธิเรียกร้องนั้นได้
มาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป ฯ มาตรา 193/25 เมื่ออายุความครบกำหนดแล้วให้มีผลย้อนหลังขึ้นไปถึงวันที่เริ่มนับอายุความ หมวด 2 กำหนดอายุความ
มาตรา 193/30 อายุความนั้น ถ้าประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่นมิได้บัญญัติไว้โดยเฉพาะ ให้มีกำหนดสิบปี
มาตรา 193/33 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ให้มีกำหนดอายุความห้าปี
(1) ดอกเบี้ยค้างชำระ
(2) เงินที่ต้องชำระเพื่อผ่อนทุนคืนเป็นงวด ๆ
ข้อ 2. ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/33 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ให้มีกำหนดอายุความห้าปี (1) ดอกเบี้ยค้างชำระ
จำเลยขอให้การว่า ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป ดังนั้น อายุความจึงเริ่มนับตั้งแต่วันถัดจากวันที่จำเลยผิดนัดชำระหนี้ โจทก์ฟ้องให้จำเลยชำระหนี้ในวันที่.....พฤศจิกายน 2560 นับจากวันที่อาจใช้สิทธิเรียกร้องได้ในวันที่ ...............จนถึงวันฟ้องวันที่.....พฤศจิกายน 2560 คิดเป็นเวลา 5 ปี 8 ปี 5 วัน จึงเกินกำหนดเวลาห้าปี นับแต่โจทก์อาจใช้สิทธิเรียกร้องได้ ดอกเบี้ยค้างชำระจึงขาดอายุความ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/33 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ให้มีกำหนดอายุความห้าปี (1) ดอกเบี้ยค้างชำระ./ ถ้าดอกเบี้ยขาออายุความ ก็น่าจะพอใจแล้วไม่ใช่หรือ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98810 โดย Chuakunta
หากพร้อมจะล้มละลายแล้ว
เราจำเป็นต้องไปขึ้นศาลอยู่ไหมคะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98814 โดย Chuakunta
ที่ผ่านมาสับสนมากค่ะ เลยไม่ได้เล่าเหตุการณ์โดยละเอียด

อุบัติเหตุชีวิตนี้เกิดขึ้นเมื่อปลายสิงหาคม 60
เราลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ด้วยเงิน 4.9 ล้านบาท
แต่เหตุการณ์ไม่คาดฝัน ทำให้พลิกกลับไปเป็นหนี้โบรกเกอร์เป็นเงิน 7.5 ล้าน โดยเงิน 4.9 ล้านที่ลงทุนนั้นได้หายไปด้วย

นอกจากนี้ยังมีหนี้จากบัตรกดเงินสด บัตรเครดิต สินเชื่อบ้าน และสินเชื่อบุคคล ที่เดิมทีก็เอากำไรจากการลงทุนมาผ่อนจ่ายต่อเดือนไป ร่วม 10 ล้านบาท

ตอนนี้โดนโบรกเกอร์ฟ้องแล้ว และมีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วค่ะ
และเราก็เริ่มหยุดจ่ายหนี้เก่า ๆ เดือน พย. 60

มาถึงตอนนี้ ชีวิตเคว้งมากค่ะ เป็นเสาหลักของที่บ้านที่ต้องดูแลพ่อแม่
หนี้ทั้งหมดประมาณ 17.5 ล้าน ไม่คิดว่าจะมีปัญญาจ่าย เพราะเงินก้อนสุดท้ายสูญไปหมดแล้ว
เพื่อนแนะนำให้ปล่อยล้มละลาย...เพราะว่า 3 ปีก็ล้างหมด และไม่คิดว่าจะมีปัญญาหาเงิน 17.5 ล้านได้ภายใน 3 ปี
ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกับเพื่อนแต่ยังมีคำถามที่ยังกังวลอยู่ดังนี้ค่ะ

1. หากตัดสินใจยอมล้มแล้ว ยังมีความจำเป็นต้องไปขึ้นศาลอีกไหมคะ
ทั้งโบรกเกอร์ และ หนี้สินเก่าที่อาจจะฟ้องตามมา เพราะถึงอย่างไรเราก็ไม่มีอะไรไปให้เขา

2. ตอนนี้โดนโทรศัพท์ทวงหนี้เยอะมาก แทบไม่มีอันจะทำงาน ถ้าเราเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ เค้าจะตามเจอไหมคะ และถ้าเค้าติดต่อไม่ได้จะมีผลเสียอะไรภายหลังไหมคะ

3. เข้าใจว่าหากถูกตัดสินล้มแล้วต้องเข้าไปรายงานตัว รายงานรายรับรายจ่ายให้กับกรมบังคับคดี
หากเราไม่ทำไปเลย และเงียบหายไป จะส่งผลอย่างไรตามมาบ้างคะ

4. อยากหยุดจ่ายค่าผ่อนบ้าน แต่กลัวว่าจะโดนยึดก่อนฟ้องล้มก่อนคดีโบรกเกอร์...จึงยังจ่ายอยู่ หากหยุดจ่าย ผลที่ตามมาจะเป็นอย่างไรบ้างคะ
5. ถ้าผ่อนไม่ไหวแล้วจะขายออกไป เพื่อคืนธนาคารที่กู้มา จะโดนคดีอาญาไหมคะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ร่วมแบ่งปันข้อมูลนะคะ
ถ้าไม่มีชุมชนนี้ เราคงไม่พ้นคิดสั้นเป็นแน่แท้...

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98942 โดย Chuakunta
สองวันนี้ U-may โทรเข้าออฟฟิสเลยค่ะ
เมื่อวานรับโทรศัพท์ที่โทรเข้ามือถือแล้ว บ่ายโทรเข้าออฟฟิสเฉยเลย
วันนี้เรายุ่งมาก ประชุมทั้งวันไม่ได้รับมือถือสักเบอร์ ก็โทรเข้าออฟฟิสอีก...
เพิ่งหยุดจ่ายงวดแรกแท้ๆ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99062 โดย Chuakunta
ตอนนี้ตัดสินใจแน่วแน่แล้วว่ายังไงก็คงแพ้คดี และไม่มีปัญญาจ่าย
คิดว่าคงโดนฟ้องล้มละลายแน่นอน แต่ก็มีเจ้าหนี้รายยิบย่อยไม่ว่าจะเป็นบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคล โทรมาทุกวัน...แบบนี้ถ้าเราปิดเบอร์ไปเลย ไม่รับการติดต่ออะไรเลยได้ไหมคะ จะส่งผลอย่างไรในอนาคตบ้าง

อีกคำถามคือ เราจะมีโอกาสประนอมหนี้ไปได้จนถึงตอนไหนคะ
ตอนนี้ทางโบรกคิดว่าเรามีปัญญาจ่าย เลยมาฟ้องเรา
หากเค้าสืบทรัพย์เราแล้ว จนพบว่าเราไม่มีอะไรให้ยึดจริง ๆ งานก็ไม่มี ทรัพย์สินก็ไม่มี เงินเดือนก็ไม่มีให้หัก
ถึงเวลานั้น เค้าจะโอนอ่อนลดหนี้ให้เรา แล้วถอนล้มละลายเราได้ไหมคะ หากเราต่อรองขอจ่ายเท่าที่เรามี

ตอนนี้กังวลว่าประวัติเราจะเสียไปตลอดชีวิตหลังจากถูกพิพากษาให้เป็นบุคคลล้มละลายค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99267 โดย Chuakunta
ตอนนี้ลาออกจากงาน ส่งประกันสังคมเอง และ เปลี่ยนเบอร์มือถือแล้วเนื่องจากทนรับโทรศัพท์ไม่ไหวจริง ๆ เพราะรับไปก็ไม่มีจะจ่ายให้เค้า

แบบนี้หากเจ้าหนี้ยื่นฟ้อง และ เกิดกรณีที่ต้องถึงขั้นตอนบังคับคดี
เขาจะยังติดต่อไปที่ทำงานเดิมไหมคะ

หากเรายังว่างงานไปเรื่อย ๆ และ เปลี่ยนเบอร์มือถือ เจ้าหนี้ติดต่อเราไม่ได้ เราจะได้ H/C ตอนไหนคะ จะส่งเป็นจดหมายมาหรือเปล่า

และถ้ามีหมายศาลมาเราต้องไปขึ้นไหมคะ เพราะตอนนี้เป็นบุคคลว่างงาน ขึ้นศาลไปก็ไม่มีจ่ายให้เค้าอยู่ดี...

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99268 โดย Pheonix
ที่ผ่านมาสับสนมากค่ะ เลยไม่ได้เล่าเหตุการณ์โดยละเอียด

อุบัติเหตุชีวิตนี้เกิดขึ้นเมื่อปลายสิงหาคม 60
เราลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ด้วยเงิน 4.9 ล้านบาท
แต่เหตุการณ์ไม่คาดฝัน ทำให้พลิกกลับไปเป็นหนี้โบรกเกอร์เป็นเงิน 7.5 ล้าน โดยเงิน 4.9 ล้านที่ลงทุนนั้นได้หายไปด้วย

นอกจากนี้ยังมีหนี้จากบัตรกดเงินสด บัตรเครดิต สินเชื่อบ้าน และสินเชื่อบุคคล ที่เดิมทีก็เอากำไรจากการลงทุนมาผ่อนจ่ายต่อเดือนไป ร่วม 10 ล้านบาท

ตอนนี้โดนโบรกเกอร์ฟ้องแล้ว และมีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วค่ะ
และเราก็เริ่มหยุดจ่ายหนี้เก่า ๆ เดือน พย. 60

มาถึงตอนนี้ ชีวิตเคว้งมากค่ะ เป็นเสาหลักของที่บ้านที่ต้องดูแลพ่อแม่
หนี้ทั้งหมดประมาณ 17.5 ล้าน ไม่คิดว่าจะมีปัญญาจ่าย เพราะเงินก้อนสุดท้ายสูญไปหมดแล้ว

พระพุทธองค์ สอนพระไตรลักษณ์แก่เรา
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
สรรพสิ่งทุกอย่างเป็นอนิจจัง เกิดมา ตั้งอย่าง แล้วก็ดับไป
ทุกอย่างเป็๋นทุกข์ ไม่สามารถดำรงอยู่ในสภาพนั้นได้
สรรพสิ่งเป็นอนัตตา ไม่มีตัวเรา ไม่มีของเรา
รวมทั้งหนี้สินทั้งปวงด้วย แล้วจะทุกข์ไปใย
ปล่อยวางหมดครับ ก็จะไม่ทุกข์ครับ
ธรรมะที่ที่พระพุทธองค์ตรัสรู้มีมากมาย เฉกเช่นป่าทั้งป่า
แต่ธรรมะ เพื่อความดับทุกข์ เฉกเช่นใบไม้กำมือเดียว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.708 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena