สองคน หนี้หนึ่งล้าน กับการเริ่มต้น

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98421 โดย adrinaline
สวัสดีครับ

มือใหม่ตั้งกระทู้ อ่านมาซักพัก พอได้ข้อมูลมานิดหน่อย เลยสมัครสมาชิกมาแล้วตั้งกระทู้เพื่อ update ข้อมูลของตัวเองไว้

เพิ่งจะทำข้อมูลหนี้ของตัวเองครับ
จะเริ่มไม่จ่ายกลาง-ปลายเดือนพฤศจิกายน 60 นี้แหละครับเพราะต้นเดือนจ่ายไปหมดแล้ว
กำลังจะเริ่มเก็บเงินทำ H/C ครับ

ถ้าหนี้เป็นสองคนร่วมกับภรรยานี่ควรจะแยกหนี้ให้เป็นของใครของมันด้วยใช่ไหมครับ
ไม่แน่ใจเวลาเค้ายื่นฟ้องจะเป็นรูปแบบไหน กำลังทยอยไล่อ่านกระทู้เก่าๆ ที่รวบรวมไว้อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

update :
วันที่ 9 ต.ค. ไปศาลมาแล้ว ขอเลื่อนเพราะอยากเจรจากับ 1stchoice ว่าจะสามารถลดยอดให้ได้หรือเปล่า เลื่อนไปปลายเดือน พ.ย. เลย ตอนแรกจะขอเลื่อนประมาณสองเดือนเหมือนกันเพราะผู้พิพากษาท่านก็ถามว่าจะเลื่อนไปประมาณเท่าไหร่ เลื่อนได้อย่างมากก็แค่เดือนสองเดือนนะ ก็เลยให้ท่านช่วยตัดสินใจให้ ท่านก็เลื่อนให้ประมาณเดือนครึ่ง เป็นช่วงต้นเดือนธ.ค. แต่ทนายโจทก์ขอเปลี่ยนกำหนดเพราะติดธุระนิดหน่อย เลยเลื่อนหน้ามาช่วงปลายเดือน พ.ย.

บริษัทตัวแทนของ 1stchoice ก็โทรมาจริงครับช่วงนี้ แต่ดูจากการเจรจาแล้ว ไม่ได้ลดอะไรเลย แถมขู่กลายๆ ว่าจะไม่มีส่วนลดอะไรเพราะถึงขั้นสืบแล้ว ถ้าไม่รับเงื่อนไขก็ไม่ต้องไปศาลก็ได้ พอถามเรื่องส่วนลด เค้าก็บอกจะมีโปรโมชั่นจากฝ่ายโจกท์เฉพาะแต่ละเดือนไม่เท่ากัน ต้องรอดูเดือนหน้าเท่านั้น

ก็รอดูกันไปครับว่าเดือนหน้าจะมีโปรโมชั่นอะไรไหม ไม่มีก็รอไปศาลทีเดียว

ส่วนที่ยื่นข้อเสนอมาแล้วพร้อมจะจ่ายก็คือ tesco
บริษัทตัวแทนคุยให้ ลดจากยอดเงินต้น 32,000 ยอดที่วิ่งไปประมาณ 38,000
คุยกันตอนแรกจะลดให้เหลือ 15,000 แล้วผมขอแบ่งจ่ายเป็น 5,000 สามงวด
แต่พอคุยเรื่องยอดเดียว ก็ลดเหลือ 13,500 ครับ ตอนนี้ได้เอกสารจากฝ่ายโจทก์แล้ว
รอดำเนินการจ่ายครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98422 โดย เจ๋งแจ๋ว
เหมือนเห็นภาพอดีตตัวเองเมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วเลยครับ
ค่อยๆคิด ค่อยๆคุยกันนะครับ ทุกปัญหามีเวลาแก้ใขเพราะเพิ่งจะเริ่มต้นครับ
สำหรับแนวทางของผมตอนนั้น คือ ประมาณนี้ครับ
1.อ่านแนวทางรวมถึงเคสของคนอื่นๆในนี้ครับ
2.ประเมินรายได้และค่าใช้จ่ายของทั้งคู่ พร้อมทั้งแนวทางการประหยัดหรือลดค่าใช้จ่ายที่คิดว่าไม่จำเป็นออกเลยครับ
3.ที่สำคัญ เหลือเงินเก็บเพื่อ H/C ต่อเดือนประมาณเท่าใหร่
4.ของผมและแฟนจังหวะโชคดี ผมหางานพิเศษมีรายได้เสริม ส่วนของแฟนมีโอที

ผมและแฟนขึ้นศาลไปรวม 3 ครั้ง ( ผม 2 แฟน 1 ) ส่วนนอกนั้นค่อยๆคุยค่อยๆเจรจาไปทีละรายครับ

ปัจจุบันของผมเหลือที่ขึ้นศาล 1 บัญชีครับ ค่อยๆใช้ไป เผื่ออีก 4 - 5 เดือนข้างหน้าจะมีเงินมาปิด

ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆแก้ครับ
อันใหนประหยัดได้ก็ประหยัด อันใหนไม่จำเป็นตัดทิ้งให้หมดครับ o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98573 โดย adrinaline

เจ๋งแจ๋ว เขียน: เหมือนเห็นภาพอดีตตัวเองเมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้วเลยครับ
ค่อยๆคิด ค่อยๆคุยกันนะครับ ทุกปัญหามีเวลาแก้ใขเพราะเพิ่งจะเริ่มต้นครับ
สำหรับแนวทางของผมตอนนั้น คือ ประมาณนี้ครับ
1.อ่านแนวทางรวมถึงเคสของคนอื่นๆในนี้ครับ
2.ประเมินรายได้และค่าใช้จ่ายของทั้งคู่ พร้อมทั้งแนวทางการประหยัดหรือลดค่าใช้จ่ายที่คิดว่าไม่จำเป็นออกเลยครับ
3.ที่สำคัญ เหลือเงินเก็บเพื่อ H/C ต่อเดือนประมาณเท่าใหร่
4.ของผมและแฟนจังหวะโชคดี ผมหางานพิเศษมีรายได้เสริม ส่วนของแฟนมีโอที

ผมและแฟนขึ้นศาลไปรวม 3 ครั้ง ( ผม 2 แฟน 1 ) ส่วนนอกนั้นค่อยๆคุยค่อยๆเจรจาไปทีละรายครับ

ปัจจุบันของผมเหลือที่ขึ้นศาล 1 บัญชีครับ ค่อยๆใช้ไป เผื่ออีก 4 - 5 เดือนข้างหน้าจะมีเงินมาปิด

ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆแก้ครับ
อันใหนประหยัดได้ก็ประหยัด อันใหนไม่จำเป็นตัดทิ้งให้หมดครับ o_) o_)

ขอบคุณคร้าบ ได้แนวคิดเพิ่มเลย :love:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98932 โดย kluaylso
สู้ๆคะ ติดตามกระทุ้คะ เริ่มหยุดจ่ายระยะเดียวกันคะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105888 โดย adrinaline
update : 16 กันยายน 2561

หมายศาลมาแล้วครับ เจ้าแรก Firstchoice วันพุธที่ 26 กันยายนนี้นัดไกล่เกลี่ย
ส่วนนัดจริงๆ จะเป็นช่วงเดือนตุลาคมครับ

ข้อได้เปรียบของผม (คิดเอาเอง) คือผมทำงานเป็นวิทยากรอาสา (ก็คือครูนั่นแหละ) ให้กับโรงเรียนในสังกัดองค์การบริหารส่วนจังหวัด แต่เป็นการทำงานแบบไม่มีเงินเดือน
เพราะต้องการแลกเอาสิทธิ์ในการสอนไปเรียนต่อปริญญาโท
เพื่อให้ได้ใบประกอบวิชาชีพครู (เมื่อเรียนจบจะได้สิทธิ์ไปสอบเอาใบประกอบฯ)
แล้วเอาใบประกอบฯ เพื่อมาสอบแข่งขันบรรจุเป็นครูผู้ช่วย เข้ารับราชการครับ

ตอนนี้ให้ทางต้นสังกัดออกหนังสือรับรองว่าเรามาทำงานโดยไม่ได้รับค่าจ้างไว้แล้ว
น่าจะเอาไปต่อรองกับเจ้าหนี้ได้อยู่ครับ

มีคำแนะนำอะไรไหมครับ จะได้เตรียมตัวเตรียมใจ เตรียมหลักฐานไว้ครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106211 โดย adrinaline
update : 25 กันยายน 2561
แฟนได้รับหมายศาลเหมือนกัน แต่เพราะแฟนทำงานบริษัทอยู่ เลยโดนเรียกไปสามเจ้าแล้วครับ
เมื่อวานแฟนไปศาลเพื่อไปไกล่เกลี่ยกับ Citi
แต่พลาดตรงไปเซ็นต์ยินยอมไปแล้วเพราะทนายฝั่งโจทก์(ขู่)ว่าถ้าไม่เซ็นต์ยินยอมก็เหมือนไม่ได้มาศาลในวันนั้น
ทนายสามารถส่งฟ้องแล้วบังคับคดีได้เลย แฟนก็เลยยินยอมจ่ายหนี้เดือนละ 4,000 บาทไป
พอโทรมาบอกว่ายอมความ ผมก็เลยงงเพราะให้ข้อมูลจากเว็บนี้ไปแล้วว่าอย่าเพิ่งไปเซ็นต์อะไร
สงสัยแฟนจะไม่ได้เข้ามาอ่าน หรือไม่ก็อ่านแล้วแต่กลัวทนายฝั่งโน้นเกิน พลาดไปหนึ่ง

พรุ่งนี้ผมจะไปไกล่เกลี่ยกับ 1choice ละครับ กำลังหาข้อมูลเตรียมตัวอยู่
ยังไงถ้าเจรจาไกล่เกลี่ยไม่ได้ ผมก็คงขอเลื่อนกับทางศาลไปก่อน
คงไม่เซ็นต์อะไรง่ายๆ กับทางทนายโจทก์ถ้าไม่สามารถจ่ายได้
ยกเว้นเซ็นต์เอกสารจากเสมียนศาลที่บอกเลื่อนเวลาเท่านั้นครับ
สู้ๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107027 โดย adrinaline
update :
วันที่ 9 ต.ค. ไปศาลมาแล้ว ขอเลื่อนเพราะอยากเจรจากับ 1stchoice ว่าจะสามารถลดยอดให้ได้หรือเปล่า เลื่อนไปปลายเดือน พ.ย. เลย ตอนแรกจะขอเลื่อนประมาณสองเดือนเหมือนกันเพราะผู้พิพากษาท่านก็ถามว่าจะเลื่อนไปประมาณเท่าไหร่ เลื่อนได้อย่างมากก็แค่เดือนสองเดือนนะ ก็เลยให้ท่านช่วยตัดสินใจให้ ท่านก็เลื่อนให้ประมาณเดือนครึ่ง เป็นช่วงต้นเดือนธ.ค. แต่ทนายโจทก์ขอเปลี่ยนกำหนดเพราะติดธุระนิดหน่อย เลยเลื่อนหน้ามาช่วงปลายเดือน พ.ย.

บริษัทตัวแทนของ 1stchoice ก็โทรมาจริงครับช่วงนี้ แต่ดูจากการเจรจาแล้ว ไม่ได้ลดอะไรเลย แถมขู่กลายๆ ว่าจะไม่มีส่วนลดอะไรเพราะถึงขั้นสืบแล้ว ถ้าไม่รับเงื่อนไขก็ไม่ต้องไปศาลก็ได้ พอถามเรื่องส่วนลด เค้าก็บอกจะมีโปรโมชั่นจากฝ่ายโจกท์เฉพาะแต่ละเดือนไม่เท่ากัน ต้องรอดูเดือนหน้าเท่านั้น

ก็รอดูกันไปครับว่าเดือนหน้าจะมีโปรโมชั่นอะไรไหม ไม่มีก็รอไปศาลทีเดียว

ส่วนที่ยื่นข้อเสนอมาแล้วพร้อมจะจ่ายก็คือ tesco
บริษัทตัวแทนคุยให้ ลดจากยอดเงินต้น 32,000 ยอดที่วิ่งไปประมาณ 38,000
คุยกันตอนแรกจะลดให้เหลือ 15,000 แล้วผมขอแบ่งจ่ายเป็น 5,000 สามงวด
แต่พอคุยเรื่องยอดเดียว ก็ลดเหลือ 13,500 ครับ ตอนนี้ได้เอกสารจากฝ่ายโจทก์แล้ว
รอดำเนินการจ่ายครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.557 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena