Citi ฟ้องแล้ว ขึ้นศาล 4/12/60

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98316 โดย Cee
สวัสดีค่ะ เข้ามาอ่านนานแล้ว และนำแนวทางของที่ได้ไปปฏิบัติ แต่ไม่คิดว่าจะเกิดแบบนี้

เข้ามาครั้งแรกตอนที่กำลังมีปัญหา หมุนเงินมาจ่ายบัตรเครดิตไม่ทัน ไม่รู้จะทำยังไง เหมือนฟ้าประทานที่มาเจอกระทู้ในบอร์ด อ่านไปเรื่อย ๆ ใช่เลย นี่คือทางออกที่เราต้องการ
จึงเริ่มหยุดจ่ายทุกบัตรที่มี ยกเว้น บัตรธนาคารกรุงเทพ (เงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ) หยุดทุกบัตรจริง ๆ มีเงินเหลือนะ แต่ก็มีรายจ่ายเข้ามา เงินที่จะเก็บไว้ H/C ก็มีการเข้า ๆ ออก ๆ ตอนนี้จดทุกบาท ทำตารางทุกเดือน ปิดได้แล้ว 2 ใบ เหลือ Citi Bank

1. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 128,000.00 บาท
2. เทสโก้ การ์ด ยอด 44,000.00 บาท
3. ซิตี้ บิ๊กซี Visa ยอด 54,000.00 บาท
4. ซิตี้ แมคโคร Visa ยอด 137,000.00 บาท
5. ซิตี้ เรดดิ้ เครดิต ยอด 179,000.00 บาท
รวม 542,000.00 บาท

ทุกบัตรหยุดจ่าย ก.พ. 60 เหมือนกันหมด
ปิดไปแล้ว 2 ใบ
1. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 128,000.00 บาท H/C 70,000 ผ่อน 10 งวด เร่ิม 1 ก.ย. 60 - 1 มิ.ย. 61
2. เทสโก้ การ์ด ยอด 44,000.00 บาท H/C จ่ายงวดเดียวจบ 17,000 บาท จ่ายเมื่อ ก.ย. 60

เหลือ Citi เนื่องจากยอดแต่ละใบเยอะ ส่วนลดไม่เยอะ เลยเก็บไว้รอโบนัสออกสิ้นปีค่อยต่อรองไป
แต่ได้หมายศาลกลับมา มาปิดที่บ้าน 5/11/2560 นี้

ซิตี้ เรดดี้ เครดิต ตามที่เข้าใจ มันเป็นบัตรสินเชื่อ อายุความ 5 ปี ไม่ใช่เหรอ จะรีบฟ้องไปไหน
เลยรีบมาอ่านวิธีขึ้นศาล พอได้แนวทาง

1. ไปถึงศาลก่อนเวลานัด
2. หาห้องให้เจอ ไปที่ห้อง แจ้งเจ้าหน้าที่ศาลว่ามาคดีอะไร โจทก์เป็นใคร แล้วเข้าไปรอในห้องพิจารณาคดี
3. ถ้าเจอทนายโจทก์ เสนอส่วนลดให้คุยได้ แต่ไม่ต้องเซ็นอะไร รอเซ็นหลังพบศาลแล้ว
4. ห้ามกลับก่อนพบศาลเด็ดขาด

ในใจคิดว่าจะขอศาลเลื่อนพิจารณาคดีออกไปก่อน เพราะได้เงินก้อนเดือนสิ้นเดือน ธ.ค. แล้วค่อยเจรจากับโจทก์อีกรอบ แบบนี้จะได้มั้ยคะ

อยากได้คำแนะนำเพ่ิมเติมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98317 โดย pokobo
สู้ๆครับ มาให้กำลังใจ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98318 โดย Cee
หรืออาจจะเป็นเพราะเราไม่ได้รับโทรศัพท์ คือที่ทำงาน มีกฎออกมาเมื่อตอนต้นปี ห้ามใช้โทรศัพท์ส่วนตัวเวลาทำงาน มีหนังสือแจ้ง แล้วให้พนักงานเซ็นรับทราบทุกคนเลย

เราก็เลยไม่ได้รับโทรศัพท์ เปิดสั่นไว้ตลอด บางทีก็แอบรับเหมือนกันนะ
แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยได้รับเลย เจ้านายโทรมาเราก็ไม่รับ :say:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98319 โดย Cee

pokobo เขียน: สู้ๆครับ มาให้กำลังใจ

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98322 โดย Ebumohsu
หยุดจ่ายมา 4 -5 เดือน ลุ้นเหมือนกันว่าจะได้ส่วนลดปิด รึหมายศาลเมื่อเข้าเดือนที่ 6

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98341 โดย ReFreshZzz

Cee เขียน: สวัสดีค่ะ เข้ามาอ่านนานแล้ว และนำแนวทางของที่ได้ไปปฏิบัติ แต่ไม่คิดว่าจะเกิดแบบนี้

เข้ามาครั้งแรกตอนที่กำลังมีปัญหา หมุนเงินมาจ่ายบัตรเครดิตไม่ทัน ไม่รู้จะทำยังไง เหมือนฟ้าประทานที่มาเจอกระทู้ในบอร์ด อ่านไปเรื่อย ๆ ใช่เลย นี่คือทางออกที่เราต้องการ
จึงเริ่มหยุดจ่ายทุกบัตรที่มี ยกเว้น บัตรธนาคารกรุงเทพ (เงินเดือนเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ) หยุดทุกบัตรจริง ๆ มีเงินเหลือนะ แต่ก็มีรายจ่ายเข้ามา เงินที่จะเก็บไว้ H/C ก็มีการเข้า ๆ ออก ๆ ตอนนี้จดทุกบาท ทำตารางทุกเดือน ปิดได้แล้ว 2 ใบ เหลือ Citi Bank

1. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 128,000.00 บาท
2. เทสโก้ การ์ด ยอด 44,000.00 บาท
3. ซิตี้ บิ๊กซี Visa ยอด 54,000.00 บาท
4. ซิตี้ แมคโคร Visa ยอด 137,000.00 บาท
5. ซิตี้ เรดดิ้ เครดิต ยอด 179,000.00 บาท

ทุกบัตรหยุดจ่าย ก.พ. 60 เหมือนกันหมด
1. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 128,000.00 บาท H/C 70,000 ผ่อน 10 งวด เร่ิม 1 ก.ย. 60 - 1 มิ.ย. 61
2. เทสโก้ การ์ด ยอด 44,000.00 บาท H/C จ่ายงวดเดียวจบ 17,000 บาท จ่ายเมื่อ ก.ย. 60

เหลือ Citi เนื่องจากยอดแต่ละใบเยอะ ส่วนลดไม่เยอะ เลยเก็บไว้รอโบนัสออกสิ้นปีค่อยต่อรองไป
แต่ได้หมายศาลกลับมา มาปิดที่บ้าน 5/11/2560 นี้

ซิตี้ เรดดี้ เครดิต ตามที่เข้าใจ มันเป็นบัตรสินเชื่อ อายุความ 5 ปี ไม่ใช่เหรอ จะรีบฟ้องไปไหน
เลยรีบมาอ่านวิธีขึ้นศาล พอได้แนวทาง

2. หาห้องให้เจอ ไปที่ห้อง แจ้งเจ้าหน้าที่ศาลว่ามาคดีอะไร โจทก์เป็นใคร แล้วเข้าไปรอในห้องพิจารณาคดี
3. ถ้าเจอทนายโจทก์ เสนอส่วนลดให้คุยได้ แต่ไม่ต้องเซ็นอะไร รอเซ็นหลังพบศาลแล้ว

ในใจคิดว่าจะขอศาลเลื่อนพิจารณาคดีออกไปก่อน เพราะได้เงินก้อนเดือนสิ้นเดือน ธ.ค. แล้วค่อยเจรจากับโจทก์อีกรอบ แบบนี้จะได้มั้ยคะ

คุณมีสติ ดีมากครับ
แนวทางที่ปฎิบัติก็ ไม่มีปัญหาอะไร
ในการเลื่อนนัดศาล ขอให้คุณคิดด้วยนะครับ ว่า ส่วนตัวคุณต้องการเลื่อนเพื่ออะไร (อันนี้ไม่ต้องไปบอกใครนะครับ เก็บไว้ในใจครับ เพื่อวางแผนต่อไป)
- ให้ระวัง ยอด H/C ของ FC ด้วยนะครับ อย่าให้พลาด วันชำระ จะมีปัญหาได้ครับ
เบื้องต้นก็มีเท่านี้ครับ ถ้าสงสัยอะไร มาถามเพิ่มครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98345 โดย Cee
คุณมีสติ ดีมากครับ
แนวทางที่ปฎิบัติก็ ไม่มีปัญหาอะไร
ในการเลื่อนนัดศาล ขอให้คุณคิดด้วยนะครับ ว่า ส่วนตัวคุณต้องการเลื่อนเพื่ออะไร (อันนี้ไม่ต้องไปบอกใครนะครับ เก็บไว้ในใจครับ เพื่อวางแผนต่อไป)
- ให้ระวัง ยอด H/C ของ FC ด้วยนะครับ อย่าให้พลาด วันชำระ จะมีปัญหาได้ครับ
เบื้องต้นก็มีเท่านี้ครับ ถ้าสงสัยอะไร มาถามเพิ่มครับ[/quote]

ขอบคุณค่ะ
เรื่องขึ้นศาลก็คิดไว้หลายทาง
ถ้าทนายโจทก์ไม่ยอมจะให้เลื่อน ก็คงต้องหาทางอื่น

ของ FC ลุ้นทุกเดือนค่ะ พยายามจ่ายก่อนวันที่ 1 และไปจ่ายที่ธนาคาร มันจะตัดยอดเลย
พนักงานที่เคยโทรตามเรื่อง จะโทรมาย้ำตลอด เดือนที่แล้ว โทรมาวันที่ 31

FC : จะจ่ายวันที่ 1 ได้ใช่มั้ย
Cee : จ่ายวันนี้ค่ะ ตอนเย็นจะไปจ่ายให้ค่ะ
FC : ถ้าจ่ายแล้วช่วยโทรกลับหาผมด้วยนะครับ เพราะยอดตัวนี้เป็นส่วนลด
Cee : ค่ะ

วันนั้นไปถึงธนาคารเกือบ 1 ทุ่ม ยังทัน เข้าไปจ่ายได้ แล้วก็โทรไปบอก
พอโทรไป เค้าบอกว่า ยอดเข้าเรียบร้อยแล้ว

พนักงานที่เก็บเงิน เค้าได้ % จากยอดที่เราจ่ายด้วยใช่มั้ย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98346 โดย Cee

Ebumohsu เขียน: หยุดจ่ายมา 4 -5 เดือน ลุ้นเหมือนกันว่าจะได้ส่วนลดปิด รึหมายศาลเมื่อเข้าเดือนที่ 6

ถ้ามีเงินก้อนพอกับยอดที่ตั้งใจไว้แล้ว เวลาเค้าโทรมาทวงก็ลองถามเลยค่ะ
บอกไปเลยว่า อยากปิดก้อนเดียว ลดได้มั้ย ให้เค้าลองเสนอมา
ถ้าพอใจ ก็ปิด ยังไม่พอใจก็ให้ลดอีกได้มั้ย เงินมีเท่านี้ หรือไม่ก็รอต่อไป

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98401 โดย buskubsa
ผมรอติดตามอยุ่น่ะครับ ยังไงก็มาอัพเดตให้ฟังกันบ้างน่ะครับ

ยอดผม citi ready ยอด 75000 บาท หยุดเดือน 11/60 เป็นเดือนแรกจะฟ้องโดยประมาณ 1 ปีใช่ไหมครับ ส่วนลดเยอะไหมครับก่อนที่จะฟ้อง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98446 โดย Cee

buskubsa เขียน: ผมรอติดตามอยุ่น่ะครับ ยังไงก็มาอัพเดตให้ฟังกันบ้างน่ะครับ

ยอดผม citi ready ยอด 75000 บาท หยุดเดือน 11/60 เป็นเดือนแรกจะฟ้องโดยประมาณ 1 ปีใช่ไหมครับ ส่วนลดเยอะไหมครับก่อนที่จะฟ้อง

Citi แนะนำให้รีบเก็บเงินค่ะ ลดให้ไม่เยอะค่ะ ที่เค้าเคยเสนอให้มานะ
จาก 180,000 เหลือ 140,000 แต่ไม่มีเงินก้อนถึงขนาดนั้น เลยยังไม่ได้ปิด
ระยะเวลาโดยประมาณ 7-8 เดือนให้รีบปิดค่ะ ของเราหยุด 02/60 ฟ้อง 11/60 9 เดือนเอง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98448 โดย Cee
11/11/60
ได้หมายศาลมาอีก 1 สำหรับ Citi Visa แมคโคร กับ บิ๊กซี ฟ้องรวมยอดเดียวกัน
นัดขึ้นศาลวันเดียวกันกับ Ready ที่ได้หมายแรกมา

ไปขึ้นศาลมาแล้วจะมาอัพเดทให้ฟังนะคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98526 โดย nungfd
citiถ้าเจรจาดีๆก็ลดเยอะนะครับ ของผมหยุดมา8เดือนใด้หมายศาลแล้วเรียบร้อย นัดเดือน2ปีหน้า ตอนนี้เจรจาปิดที่30,000จากยอด75,000บาท ตอนนี้ปิดเรียบร้อยแล้วครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98529 โดย Pheonix
สินเชื่อ Cash advance phone ไม่ใช่หนี้ที่เกิดจากการซื้อสินค้าและบริการ หรือเบิกถอนเงินสด จึงไม่ใช่หนี้บัตรเครดิต แต่เป็นการนำสินเชื่ออื่นมาหักในบัญชีบัตรเครดิต เงินที่นำมาหักเป็นเศษบาทเศษสตางค์ จึงไม่ใช่เป็นเงินต้นอย่างเดียว แต่รวมดอกเบี้ยด้วย และไม่มีการคิดค่าธรรมเนียมเบิกถอนเงินสด จึงต้องให้โจทก์ไปฟ้องให้ถูกต้องตามมูลหนีิ้
lสินเชื่อ ซิตี้แบงก์ เรดดี้เครดิต เป็นสินเชื่อหมุนเวียน แต่สินเชื่อ Call for cash ไม่ใช่สินเชื่อหมุนเวียน แต่เป็นการนำมาหักเป็นเดือน 36 เดือน 48 เดือน จึงไม่ใช่สินเชื่อหมุนเวียน การนำมาหักเป็นเศษบาทเศษสตางค์ ไม่ใช่เป็นต้นเงินอย่างเดียว แต่เป็นดอกเบี้ยด้วย และดอกเบี้ยที่โจทก์เสนอให้ไม่ใช่ดอกเบี้ย 28% เมื่อไม่ใช่สินเชื่อเรดดี้เครดิต จึงต้องไปฟ้องตามมูลหนี้ที่แท้จริง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98533 โดย Jk.1234
สู้ๆนะคะ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ กำลังประสบปัญหาเช่นเดียวกัน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98548 โดย Cee

nungfd เขียน: citiถ้าเจรจาดีๆก็ลดเยอะนะครับ ของผมหยุดมา8เดือนใด้หมายศาลแล้วเรียบร้อย นัดเดือน2ปีหน้า ตอนนี้เจรจาปิดที่30,000จากยอด75,000บาท ตอนนี้ปิดเรียบร้อยแล้วครับ

มีโทรมาเจรจาเหมือนกันค่ะ กำลังคุยอยู่ ของเรา Ready 179,000 และ Visa 2 ตัวรวมกัน 191,000
เหลือแต่ citi นี่แหละ สู้ ๆ กันต่อไป

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98549 โดย Cee

Pheonix เขียน: สินเชื่อ Cash advance phone ไม่ใช่หนี้ที่เกิดจากการซื้อสินค้าและบริการ หรือเบิกถอนเงินสด จึงไม่ใช่หนี้บัตรเครดิต แต่เป็นการนำสินเชื่ออื่นมาหักในบัญชีบัตรเครดิต เงินที่นำมาหักเป็นเศษบาทเศษสตางค์ จึงไม่ใช่เป็นเงินต้นอย่างเดียว แต่รวมดอกเบี้ยด้วย และไม่มีการคิดค่าธรรมเนียมเบิกถอนเงินสด จึงต้องให้โจทก์ไปฟ้องให้ถูกต้องตามมูลหนีิ้
lสินเชื่อ ซิตี้แบงก์ เรดดี้เครดิต เป็นสินเชื่อหมุนเวียน แต่สินเชื่อ Call for cash ไม่ใช่สินเชื่อหมุนเวียน แต่เป็นการนำมาหักเป็นเดือน 36 เดือน 48 เดือน จึงไม่ใช่สินเชื่อหมุนเวียน การนำมาหักเป็นเศษบาทเศษสตางค์ ไม่ใช่เป็นต้นเงินอย่างเดียว แต่เป็นดอกเบี้ยด้วย และดอกเบี้ยที่โจทก์เสนอให้ไม่ใช่ดอกเบี้ย 28% เมื่อไม่ใช่สินเชื่อเรดดี้เครดิต จึงต้องไปฟ้องตามมูลหนี้ที่แท้จริง

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98550 โดย Cee

honeymoon_beach เขียน: สู้ๆนะคะ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ กำลังประสบปัญหาเช่นเดียวกัน

สู้ ๆ ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98552 โดย pokobo
สู้ๆ นัดแรก เตรียมตัวสำหรับไปขอเลื่อนเวลา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98562 โดย buskubsa

nungfd เขียน: citiถ้าเจรจาดีๆก็ลดเยอะนะครับ ของผมหยุดมา8เดือนใด้หมายศาลแล้วเรียบร้อย นัดเดือน2ปีหน้า ตอนนี้เจรจาปิดที่30,000จากยอด75,000บาท ตอนนี้ปิดเรียบร้อยแล้วครับ

มีเทคนิค เล่นมุข อะไรบ้างครับท่านแนะนำหน่อยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98572 โดย AmSnowWhite
ของเราทนายโจทก์ก็ไม่อยากให้เลื่อนแต่เราไม่โอเคกับข้อตกลง ยืนยันจะขอท่านผู้พิพากษาเอง และไม่เซ็นอะไรทั้งสิ้นนอกจากเอกสารเลื่อนนัดและขอcopyเอกสารที่เซ็นมาด้วยค่ะ ศาลเลื่อนให้43วันแต่ปกติไม่เกิน30วันค่ะ

Cee เขียน: สวัสดีค่ะ เข้ามาอ่านนานแล้ว และนำแนวทางของที่ได้ไปปฏิบัติ แต่ไม่คิดว่าจะเกิดแบบนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.726 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena