สินเชื่อรถยนต์อยู่เครือเดียวกับบัตรที่เราจะ hair cut และว่าด้วยเรื่องบัตร A-money

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98170 โดย Nammon
สวัสดีค่ะ สมาชิกชมรมทุกท่าน

ตอนนี้กำลังเริ่มหยุดจ่าย แต่มีเรื่องกังวลใจ สำหรับบัตร 2 ใบ และสินเชื่อรถ 1 เจ้า ที่อยู่ในเครือเดียวกัน

1. Lotus visa
2. First choice
3. เงินติดล้อ

ทั้งสามเจ้านี้ ไปศึกษาหาข้อมูลมา เขาอยู่เครือ GE เหมือนกัน

เราอยากสอบถามผู้รู้ค่ะ ถ้าเรายังจ่ายเงินติดล้อปกติ เพื่อรักษารถยนต์ แต่หยุดจ่ายของ lotus และ first choice เรากังวลว่าเขาจะดึงข้อมูลกัน และจะทราบว่าเรายังจ่ายเงินติดล้อปกติแต่ทำไมเราถึงจ่ายอีก 2 บัตร ที่เหลือไม่ได้

และอีกเจ้าหนึ่งที่เรายังไม่เจอการตั้งกระทู้หรือตั้งแล้วแต่เราหาไม่เจอคือ A-money
เราอยากรู้ว่าหากหยุดจ่ายจนท.จะโทรมาในลักษณะใด เราอ่านกระทู้คร่าวๆ มีแจ้งว่าไม่มีส่วนลด และส่งฟ้องทันทีเลย.....

รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำในการรับมือด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

เรามีบัตร 7 ใบ กำลังหยุดจ่าย

1. A-money > หยุดจ่าย 2/11/60 ยอด 49,000
2. สินเชื่อ CIMB > หยุดจ่าย 5/11/60 ยอด 62,730
3. Lotus visa > หยุดจ่ายรอบบิล 17/11/60 ยอด 40,000
4. First choice > หยุดจ่ายรอบบิล 13/11/60 ยอด 40,000
5. Umay+ > หยุดจ่ายรอบบิลหน้า 2/12/60 ยอด 71,000 (โดยประมาณ)
6. KTC master card > หยุดจ่ายรอบบิลหน้า 5/12/60 ยอด 89,000 (โดยประมาณ)
7. KTC proud > หยุดจ่ายรอบบิลหน้า 2/12/60 ยอด 121,000 (โดยประมาณ)
ยอดรวม 472,730 อาจปรับขึ้นเนื่องด้วยอัตราดอกเบี้ยของรอบบิลหน้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98216 โดย Nammon
ไล่อ่านกระทู้เก่าๆ จนเจอที่คุณนกกระจอกเทศเคยโพสต์ไว้เมื่อ 5 ปีที่แล้ว ระบุอย่างชัดเจนเลยว่า เสียเปรียบแน่นอน ตอนนี้เราควรทำใจยอมรับชะตากรรมใช่มั้ย ว่าในเครือ GE ทั้ง 2 ใบอาจจะไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย เพราะเขามีรถยนต์เราเป็นตัวประกัน ใครมีวิธีรับมือกับปัญหาช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่าจะเจรจากับ lotus และ fc ยังไงดี
:say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98218 โดย jackTs

Nammon เขียน: สวัสดีค่ะ สมาชิกชมรมทุกท่าน

ตอนนี้กำลังเริ่มหยุดจ่าย แต่มีเรื่องกังวลใจ สำหรับบัตร 2 ใบ และสินเชื่อรถ 1 เจ้า ที่อยู่ในเครือเดียวกัน

1. Lotus visa
2. First choice
3. เงินติดล้อ

ทั้งสามเจ้านี้ ไปศึกษาหาข้อมูลมา เขาอยู่เครือ GE เหมือนกัน

เราอยากสอบถามผู้รู้ค่ะ ถ้าเรายังจ่ายเงินติดล้อปกติ เพื่อรักษารถยนต์ แต่หยุดจ่ายของ lotus และ first choice เรากังวลว่าเขาจะดึงข้อมูลกัน และจะทราบว่าเรายังจ่ายเงินติดล้อปกติแต่ทำไมเราถึงจ่ายอีก 2 บัตร ที่เหลือไม่ได้

ถึงมันจะเป็นเครือเดียวกัน แต่ก็เป็นคนละนิติบุคคลกันครับ(คนละบริษัทกัน)

แม้มันจะให้ข้อมูลแก่กันได้ แต่ก็ไม่ส่งผลต่อการหยุดจ่าย หรือการทำ Haircut ครับ

ตัวอย่าง
บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nammon

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98219 โดย Pheonix
การเล่นเกมส์ใด ๆ ที่มีกฎกติกาที่เอื้อประโยชน์เป็นอย่างมาก เล่นอย่างไรก็ตายครับ มีทางออกเดียวครับ ต้องเลิกเล่นครับ และเมื่อเป็นหนี้ในระบบ คนทวงหนี้้จะพูดอย่างไร ก็ไม่ต้องไปฟังครับ ไปศาลส่วนใหญ่ศาลจะลดดอกเบี้ยเหลือ 12% อายัดได้ทีละเจ้าเด่ียวครับ แค่นี้ชีวิตก็อยู่รอดแล้วครับ นำเศรษฐกิจพอเพียงที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ ๙ ทรงสอนไว้ ไม่ต้องเอาเงินที่มีน้อยอยู่แล้สว ไปเลี้ยงพวกทุนต่างชาติ ดอกเบี้ย 28% เพียง 5 ปี เท่ากับ 140% (28 คูณ 5 เทากับ 140%) เงินต้นยังอยู่ 100% นะครับ ยิ่งเล่นยืดเยื้อ ยิ่งตายนะครับ ไม่มีวันชนะหรอกครับ./

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98221 โดย Nammon
ขอบคุณ คุณนกกนะจอกเทศและคุณ Pheonix มากๆ นะคะ สำหรับคำแนะนำ เราเข้าไปอ่านกระทู้ที่คุณนกกระจอกเทศให้มาแล้ว ตอนแรกยังนึกภาพไม่ออก พอคุณนกกระจอกเทศมาแจ้งในกระทู้นี้ ก็เข้าใจที่ยกตัวอย่างในกระทู้เก่าว่าคืออะไร เราจะนำไปรับมือกับพวกทวงหนี้ และเจรจาให้สำเร็จให้ได้ค่ะ
:ลั่ลล้า:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98246 โดย Nammon
6-พ.ย.-60

เลยกำหนดจ่าย A-Money มา 2 วัน ทางเจ้าหน้าที่โทรตามทุกเช้า เที่ยง เย็น เราแจ้งไปว่าตอนนี้เรายังไม่สะดวกชำระ เนื่องจากรองานใหม่ ทำให้ตอนนี้มีเงินไม่พอที่จะจ่ายภายในเดือนนี้ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ยังไงแล้ว จะมีเจ้าหน้าที่โทรสอบถามเป็นระยะนะคะ ว่าจะพร้อมจ่ายวันไหน เราก็ตอบค่ะ พร้อมรับสายตลอดโทรมาได้เลย อ่านกระทู้ในชมรมนี้แล้วมีกำลังใจและวิธีรับมือคนทวงหนี้ดีมาก ทำให้ไม่ค่อยกังวล

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98588 โดย Nammon
อัพเดท 20 พ.ย. 2560

- หยุดจ่ายเอ มันนี่มา 2 รอบบิลแล้ว โทรตามทุกวันและพูดให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 รอบบิลเพื่อจะได้เคลียร์บัญชีให้เป็นปกติ
- หยุดจ่ายเฟิร์ส ช้อย 1 รอบบิล โทรตามทุกวันให้จ่ายเข้าไปก่อน 1,000 บาท
- หยุดจ่าย cimb โทรตามวันเว้นวัน

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98609 โดย baphom3t
ผมก็อยากทราบข้อมูล A MONEY เหมือนกันครับ ว่าจะมีส่วนลด H/C บ้างหรือไม่ยังไม่เคยเจอเคส ของเจ้านี้เลยครับ :No:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98701 โดย Nammon
25 พ.ย. 2560

- เจ้าหน้าที่ A-money โทรมาแต่เช้า แจ้งว่ามียอดค้างชำระ 2 งวดแล้ว ให้ชำระเข้าไปก่อน 1 งวด เพื่อรักษาสถานะของบัตรให้เป็นปกติ เราเลยถามกลับไปว่า ถ้าเราไม่สามารถชำระได้จริงๆ จะเกิดอะไรขึ้น ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า A-money จะดูแลลูกค้าได้แค่ 2 งวดเท่านั้น หลังจากนั้นแล้วจะส่งให้หน่วยงานติดตามหนี้ที่ไม่ใช่ A-money ดำเนินการ

- เจ้าหน้าที่ first choice ครึ่งเดือนแรกโทรมาตามทุกวัน รับบ้างไม่รับบ้าง หลังๆ เริ่มใช้เบอร์พื้นที่ ที่เราทำงานอยู่โทรเข้ามา เหมือนเตือนว่า ชั้นรู้นะว่าเธอทำงานอยู่ตรงไหน ทางเจ้าหน้าที่แจ้งให้ชำระเข้าไป 2 งวด ภายในสิ้นเดือนนี้ ไม่เช่นนั้นสถานะจะเปลี่ยน ไม่สามารถใช้งานบัตรได้

- โลตัส วีซ่า เงียบมาก เงียบจริง ไม่โทรมาซักสายเลย

:shy:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98702 โดย Nammon
คุณ baphom3t อันนี้ยังไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ว่าเขาจะมีส่วนลดอะไรมั้ย แต่ที่เคยไล่อ่านกระทู้ของคนอื่นๆ จำได้ว่า เขาฟ้องเลยค่ะ ถ้าถึงสำนักงานกฎหมาย ไม่มีการให้ส่วนลด แต่ก็ทำใจไว้บางส่วนแล้ว
:sweat:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98707 โดย baphom3t
ครับได้เรื่องยังไง บอกกันมั่งนะครับ สู้ๆ o_)

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98936 โดย Nammon
8-ธ.ค.-2560

เจ้าหน้าที่ยูเมะโทรติดต่อเราไม่ได้เนื่องจากโทรศัพท์เสีย ส่งซ่อม หยุดจ่าย 4 วัน โทรหาแม่เรา และอ้างว่าผู้จัดการอยากติดต่อคุยกับเราโดยตรงเพราะเราค้างค่างวดไว้หลายงวด เดี๋ยวนะคะ!!!! โกหกหน้าด้านๆ ดีที่เราบอกแม่ไว้แล้วว่าจะหยุดจ่ายบัตรทุกใบ แม่เลยไม่ตกใจและช่วยรับมือให้

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101736 โดย Nammon
17-เม.ย.-2561

KTC เห็นหายเงียบไป มาอีกที มีหมายศาลมาแล้วจร้า นัดจันทร์หน้านี้แล้ว เลยพยายามหาทนายไปศาลเพื่อให้ช่วยไกล่เกลี่ยกับทนายฝั่งโจทก์ สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายกับทนาย ทนายเรียก 5,000 บาท ปกติค่าใช้จ่ายทนายประมาณนี้หรือเปล่าคะ อ่านกระทู้หลายๆ ท่านก็ไปเอง แต่ช่วงนี้เราเป็นโรคเครียดและซึมเศร้าด้วย กลัวว่าไปเองน่าจะเสร็จทนายฝั่งโจทก์แน่ๆ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ (o_O)

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101739 โดย ReFreshZzz

Nammon เขียน: 17-เม.ย.-2561

KTC เห็นหายเงียบไป มาอีกที มีหมายศาลมาแล้วจร้า นัดจันทร์หน้านี้แล้ว เลยพยายามหาทนายไปศาลเพื่อให้ช่วยไกล่เกลี่ยกับทนายฝั่งโจทก์ สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายกับทนาย ทนายเรียก 5,000 บาท ปกติค่าใช้จ่ายทนายประมาณนี้หรือเปล่าคะ อ่านกระทู้หลายๆ ท่านก็ไปเอง แต่ช่วงนี้เราเป็นโรคเครียดและซึมเศร้าด้วย กลัวว่าไปเองน่าจะเสร็จทนายฝั่งโจทก์แน่ๆ รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ (o_O)

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

การไปขึ้นศาล มีอยู่ 3 แนวทาง

- สู้คดี

- ไกล่เกลี่ย หรือ ไม่สามารถไปศาลได้เนื่องจากติดภาระกิจ

- เพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล

แล้วจุดประสงค์ของการใช้ทนาย ของคุณคืออะไรครับ

6 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #101758 โดย Nammon

ReFreshZzz เขียน:

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

- สู้คดี

- ไกล่เกลี่ย หรือ ไม่สามารถไปศาลได้เนื่องจากติดภาระกิจ

- เพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล

แล้วจุดประสงค์ของการใช้ทนาย ของคุณคืออะไรครับ

ขอบคุณคุณ ReFreshZzz มากนะคะสำหรับคำแนะนำ เราอยากไกล่เกลี่ยค่ะ เพราะตอนนี้รู้สภาพตัวเองว่าผ่อนชำระไม่ไหวแน่นอน รายรับเหลือต่อเดือน ไม่ถึง 5,000 บาท ค่ะ

6 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #101776 โดย ReFreshZzz

Nammon เขียน:

ReFreshZzz เขียน:

- สู้คดี

ขอบคุณคุณ ReFreshZzz มากนะคะสำหรับคำแนะนำ เราอยากไกล่เกลี่ยค่ะ เพราะตอนนี้รู้สภาพตัวเองว่าผ่อนชำระไม่ไหวแน่นอน รายรับเหลือต่อเดือน ไม่ถึง 5,000 บาท ค่ะ

อ่านลิ้งค์ที่ผมให้ไป แล้วคุณจะรู้ว่า คุณต้องใช้ทนายหรือไม่ ครับ

สงสัยอะไร ก็ถามเพิ่มได้นะครับ ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.668 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena