รบกวนสอบถามผู้รู้ค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98128 โดย moomham
แฟนเก่าเราเคยเปิดร้านค้าพรีออเดอร์ และใช้บัญชีเราเป็นคนรับยอด
(เป็นบัญชีเปล่าของเราที่เอาไว้ให้เขาขายของค่ะ แต่เราไม่ได้มีส่วนร่วมกับการค้าขายของเขา)
แต่หลังจากนั้นก็เลิกรากันไป จนเมื่อวานนี้ (31 ตค. 60)
มีจดหมายแจ้งหนี้ที่เจ้าหนี้ออกด้วยตัวเองส่งมาหาเรา ให้ชำระยอดประมาณสามพันกว่าบาท
เนื่องจากแฟนเก่าเราไม่ยอมส่งของให้ลูกค้า ตั้งแต่ปีที่แล้ว มีบางรายการก็ไม่ได้ส่งให้ตั้งแต่ปี 58
ให้เราเจรจาชำระหนี้ ไม่อย่างนั้นหลังจากนี้7วันจะดำเนินคดีตามกฏหมาย
อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ งงมาก เพราะตอนเลิกรากันก็ไม่มีอะไรติดค้างเลย
และตอนนี้ติดต่อแฟนเก่าไม่ได้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98135 โดย jackTs

moomham เขียน: แฟนเก่าเราเคยเปิดร้านค้าพรีออเดอร์ และใช้บัญชีเราเป็นคนรับยอด
(เป็นบัญชีเปล่าของเราที่เอาไว้ให้เขาขายของค่ะ แต่เราไม่ได้มีส่วนร่วมกับการค้าขายของเขา)
แต่หลังจากนั้นก็เลิกรากันไป จนเมื่อวานนี้ (31 ตค. 60)
มีจดหมายแจ้งหนี้ที่เจ้าหนี้ออกด้วยตัวเองส่งมาหาเรา ให้ชำระยอดประมาณสามพันกว่าบาท
เนื่องจากแฟนเก่าเราไม่ยอมส่งของให้ลูกค้า ตั้งแต่ปีที่แล้ว มีบางรายการก็ไม่ได้ส่งให้ตั้งแต่ปี 58
ให้เราเจรจาชำระหนี้ ไม่อย่างนั้นหลังจากนี้7วันจะดำเนินคดีตามกฏหมาย
อยากทราบว่าควรจะทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ งงมาก เพราะตอนเลิกรากันก็ไม่มีอะไรติดค้างเลย
และตอนนี้ติดต่อแฟนเก่าไม่ได้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

ไอ้เจ้าหนี้รายนี้ ถ้ามันไม่บ้า ก็คงเมากาวล่ะมั๊งครับ?

หนี้แค่ 3พันกว่าบาท มันจะฟ้องศาลแพ่งงั้นเหรอ?

ค่าธรรมเนียมในการขอยื่นฟ้องศาล ก็ไม่ต่ำกว่าห้าพันบาทแล้ว
ไหนจะต้องเสียค่าจ้างทนายความ เพื่อทำสำนวนฟ้องอีก(ไม่ต่ำกว่าหมื่นบาท)
เพื่อมาฟ้องเอาหนี้กับคุณ...แค่เงินสามพันกว่าบาทเนี่ยนะ?
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: moomham

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98147 โดย moomham
ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนค่ะ ตกใจมากจริงๆ ควรจะทำยังไงต่อไปดีคะ
เพราะเราเองก็กลัวว่า ถ้าเกิดรีบร้อนไปชดใช้ให้แทน จะมีแบบนี้มาอีกหรือเปล่า
เพราะไม่ได้รับรู้การเดินบัญชีนั้นเลย และปิดบัญชีไปแล้วด้วย
ไม่ได้รับรู้การขายของๆแฟนเก่าเลยอะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.367 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena