พอกันทีกับหนี้สินล้นพ้นตัว

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97914 โดย goodday
สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

หลังจากที่ได้อ่านเพื่อนสมาชิกในเพจ มาเป็นเวลาพอสมควร ก็ถึงวาระที่ต้องปลดแอกตัวเองเสียที ดิฉันก็เป็นอีกคนหนึ่งที่มีหนี้สิน มาจากหลายๆเรื่อง ตามรายการนี้ค่ะ

1. ยูเมะ ยอด 67442 หยุด 02/10/2560 จ่ายขั้นต่ำ 2000
2. ซิตี้เรดดี ยอด 76455 หยุด 01/11/2560 (เริ่มหยุด) จ่ายขั้นต่ำ 3900
3. กรุงศรีดรีมโลน ยอด 62473 หยุด 01/11/2560 (เริ่มหยุด) จ่ายขั้นต่ำ 4000
4. กรุงศรีโฮมโปร ยอด 7000 จ่ายปกติ ซื้อของกินใช้ทุกเดือน
5. ธนชาต ยอด 10800 จ่ายปกติ กำลังรอจะปิด จ่าย 1020 บาท
6. อิออน ยอด 11000 จ่ายปกติ ค่าประกันชีวิต

สถานะตอนนี้ เงินเดือน 18000 หักผ่อนบ้าน และเงินกู้บริษัทแล้ว คงเหลือ 8500 บาท แค่จ่ายหนี้ 1-3 ก็หมดแล้ว ไม่มีชีวิตอยู่ได้ หันหน้าไปปรึกษาเพื่อนที่เราคิดว่าเขาน่าจะเข้าใจเรา ก็ดันไม่เข้าใจซะเลย คุยกะใครก็ไม่ได้เครียดนะคุยแล้วก็หาว่าเราเบี้ยวหนี้ จึงอยากเริ่มจัดระเบียบตัวเองเสียทีอะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97915 โดย goodday
ขอถามเพื่อนสมาชิกหน่อยค่ะ

จากที่เราหยุดจ่ายยูเมะ 02/10/2560 จนถึงวันที่ 25/10/2560 ได้มีการติดตามทวงถามตลอดระยะเวลา แต่ไม่มีการพูดจาไม่ดี เพราะเราเองก็พูดกะเขาดีตลอดเพราะรับสภาพค่ะ

วันที่ 25/10/2560 ณ เวลา 11.00 น.

ยูเมะ : สวัสดีค่ะ ขอเรียนสายคุณ goodday ค่ะ

goodday : ค่ะ...พูดสายค่ะ

ยูเมะ : ติดตามทวงถามหนี้ค้างชำระ 2 ยอด.....บลาๆๆๆๆ รายการติดตามหนี้ บลาๆๆๆๆ ตามสคริป

goodday : ค่ะ..ยังไม่มีชำระเข้าไปค่ะ ถ้ามีเมื่อไหร่จะรีบชำระเข้าไปทันที ทั้ง 2 ยอดค่ะ

ยูเมะ : บริษัทมีโครงการลดยอดหนี้ให้จากยอด 67442 เหลือเพียง 17000 บาท โดยแบ่งชำระออกเป็น 10 งวด งวดละ 1700 บาท เริ่มชำระงวดแรกภายในวันที่ 25/10/2560 สนใจจะเข้าร่วมมั้ยค่ะ และต้องชำระทุกวันที่ 2 ของทุกเดือนห้ามพลาดเด็ดขาด แต่คุณจะไม่สามารถทำธุรกรรมใดๆ กับยูเมะได้อีกต่อไป

goodday : สนใจค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินไปชำระเลย ขั้นต่ำที่ต้องจ่ายยังไม่มีเลย แล้วจะเอาจากไหนล่ะค่ะ

ยูเมะ : งั้น..ลองหยิบยืมจากญาติก่อนดีมั้ยค่ะ เป็นโครงการดีนะค่ะ ไม่อยากให้คุณพลาดโอกาส

goodday : ค่ะ..จะลองคุยก่อน

หลังจากเงียบไป ณ เวลา 16.00 น.

ยูเมะ : ไม่ทราบว่า สนใจโครงการฯ อีกมั้ย ถ้าสนใจต้องชำระยอด 1700 ภายในวันนี้เท่านั้น แสดงตัวว่าลูกค้าสนใจจะปิดยอดจริง คุณนันท์นภัส ให้เบอร์ 02-768-7711 ติดต่อกลับหากชำระแล้ว

goodday : ขอเอกสารชี้แจงหน่อยได้มั้ย คนที่จ่ายเงินให้เขาอยากเห็นเอกสาร แล้วจะจ่ายให้ เขาบอกว่าถ้าไม่มีเอกสารเขาจะไม่จ่ายให้ (เราอ้างว่าพ่อจ่าย)

ยูเมะ : เอกสารจะออกให้ในวันถัดไป คุณสะดวกรับที่สาขาไหนแจ้งได้เลยค่ะ ทางเราจะส่งให้ทันที แต่เอกสารต้องออกหลังจากได้รับยอด 1700 บาทแล้วเท่านั้น

goodday : ยังงี้คุณพ่อจะเข้าใจได้ยังไงล่ะค่ะ ว่าจ่าายไปแล้วจะปิดยอดแค่ 17000 บาท 10 งวด จริงๆ แล้วถ้าปิดยอด 17000 บาทเลยได้มั้ย จะได้ไม่ต้องมีไรกันอีก

ยูเมะ : ปิดได้ค่ะ แต่ต้องรอปิด ประมาณเดือนมีนาคม 2561 นะคะ จึงจะทำเรื่องปิดได้ แต่ยอดที่ให้คุณชำระนี่ถือว่าต่ำที่สุดแล้วนะคะ ไม่เคยมีให้จ่ายแบบนี้แน่นอน

goodday : ค่ะ..แต่ไม่มีเอกสารให้คนที่จ่ายให้เขาเห็นก็น่าจะคุยยากหน่อย..แล้วจะติดต่อกลับนะคะ

ด้วยความกลัวว่าจะโดนหลอกต่างๆ นาๆ สารพัด เลยโทรเข้าไปหาตามเบอร์ที่บอก (เป็นเบอร์ยูเมะจริง) และขอคุยกับ จนท. ว่ามีการลดหนี้แบบนี้จริงๆ มั้ย เพราะกลัว จนท. หลอก เขาก็บอกว่าให้ดำเนินการตามที่คุณนันท์นภัสบอกเลยค่ะ สรุป เราก็เลยยอมจ่ายไป วันที่ 27/10/2560 เวลา 09.30 น. นัดไปรับเอกสารแจ้งยอดปิด และเขาลงบันทึกเอาไว้ว่า ยืมเงินพ่อมาจ่าย และถ้าโดนหลอกก็คงจะเป็นครั้งเดียวนี่แหละค่ะ..ยอมโง่

ถามผู้รู้ เพื่อนสมาชิกทั้งหลาย ค่ะ
1. โดนหลอกจ่ายหยอดหรือเปล่า...
2. คิดว่าเป็นการปรับโครงสร้างมั้ย (แต่ไม่มีการพูดเรื่องปรับโครงสร้างเลย)
3. คิดว่าเป็นการ H/C มั้ย (แต่ไม่มีการพูดปิด H/C เลยนะ)

ถ้ามีความคืบหน้าเรื่องเอกสารอย่างไร..จะบอกเล่าให้ฟังนะค่ะ..
ถ้าโดนหลอกก็จะแชร์ประสบการณ์ให้ฟัง..อย่าซ้ำเติมนะค่ะ..

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97916 โดย FFM
ไม่มีเอกสารมาก็อย่าเพิ่งจ่ายครับ จ่ายต่อเมื่อได้รับเอกสารแล้วอ่านแล้วตรงตามข้อตกลงเท่านั้น

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97923 โดย jackTs
.
ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98011 โดย goodday

Update : 30/10/2017

หลังจากต้องทนเสียงโทรศัพท์อยู่เกือบเดือนก็ได้รับเอกสารจากยูเมะเสียที แต่ของเรายูเมะให้ผ่อนชำระ งวดละ 1700 บาท จำนวน 10 งวด เป็นเงิน 17000 บาท (จากยอด 81,763.70 บาท) และสามารถโทรเข้าไปขอปิดยอดได้ตั้งแต่งวดที่ 5 เป็นต้นไปค่ะ

ขอสอบถามคุณนกกระจอกเทศ และเพื่อนสมาชิกค่ะ..แบบนี้คือเราปิดจบได้แล้วใช่มั้ยค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98023 โดย Maifar18
ทำไมยื่นข้อเสนอเร็วจัง หยุดจ่ายพร้อมกันเลยค่ะ แต่ไม่ได้รับข้อเสนออะไร ยอดหนี้ของยูแมะประมาณ 105,000 โทรมาทวง ก็รับสายบ้างไม่รับบ้าง แล้วแต่ว่าสะดวกคุยหรือเปล่า เห้อ อยากให้ผ่านไปไวๆจัง

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98026 โดย ben10

goodday เขียน:

หลังจากต้องทนเสียงโทรศัพท์อยู่เกือบเดือนก็ได้รับเอกสารจากยูเมะเสียที แต่ของเรายูเมะให้ผ่อนชำระ งวดละ 1700 บาท จำนวน 10 งวด เป็นเงิน 17000 บาท (จากยอด 81,763.70 บาท) และสามารถโทรเข้าไปขอปิดยอดได้ตั้งแต่งวดที่ 5 เป็นต้นไปค่ะ

ขอสอบถามคุณนกกระจอกเทศ และเพื่อนสมาชิกค่ะ..แบบนี้คือเราปิดจบได้แล้วใช่มั้ยค่ะ

ส่วนลด ลดได้เยอะมาก จ่ายผ่อนเดือนละ 1,700 บาท 10 งวด สบายๆครับ ตามหนังสือแจ้ง ยินดีด้วยครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98036 โดย goodday

Maifar18 เขียน: ทำไมยื่นข้อเสนอเร็วจัง หยุดจ่ายพร้อมกันเลยค่ะ แต่ไม่ได้รับข้อเสนออะไร ยอดหนี้ของยูแมะประมาณ 105,000 โทรมาทวง ก็รับสายบ้างไม่รับบ้าง แล้วแต่ว่าสะดวกคุยหรือเปล่า เห้อ อยากให้ผ่านไปไวๆจัง

สู้ๆ นะคะ กว่าจะผ่านมาได้..ก็เหนื่อยเหมือนกัน..แต่ก็ทำให้มีกำลังใจปิดหนี้ต่อค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98037 โดย goodday

ben10 เขียน:

ส่วนลด ลดได้เยอะมาก จ่ายผ่อนเดือนละ 1,700 บาท 10 งวด สบายๆครับ ตามหนังสือแจ้ง ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98061 โดย patcha.care

ได้ส่วนลดเยอะมาก ทำยังไงบ้างค่ะ พูดกับเจ้าหน้าที่ยังไงบ้าง ยอดของเรา30000 หยุดจ่ายมา2เดือน เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบเคสเราพูดไม่ดีเลย ไม่เสนออะไรเลยค่ะ แนะนำหน่อย ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98100 โดย goodday
ตอบคุณ patcha.care

เราก็ไม่รู้ว่าทำไมของเราเขาลดให้เยอะนะ แต่เรารับโทร จนท. ตลอดทุกครั้งถึงแม้จะแกล้งไม่ได้ยินบ้างไรบ้างแต่ก็รับตลอด ทุกครั้งก็จะตอบแค่ ค่ะ เข้าใจค่ะ จะรีบหาเงินมาชำระค่ะ จะพยายามค่ะ ไม่เคยใส่อารมณ์กะ จนท. มีแค่ครั้งเดียว ตอนที่โทรเข้าออฟฟิศ ก็วีนและแจ้งเขาไปว่า กำลังหยิบยืมเงินเพื่อนร่วมงานอยู่ถ้าเขารู้ว่าเอาไปจ่ายหนี้เขาก็ไม่ให้กันหมด ก็ได้ผลนะค่ะ ไม่โทรมาอีกเลย ที่สำคัญเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุด จะไม่รับโทรศัพท์เลย แต่ก็ไม่เคยบอกเขานะว่าไม่รับสายวันหยุด อาทิตย์แรกโทรตลอด อาทิตยที่สองเริ่มรู้แล้วล่ะ ไม่โทรมาเลย พอวันจันทร์ 09.00 น. ตรงเวลาเป๊ะ รับสายทันที...เราเจอแบบนี้อ่ะค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98107 โดย kissmalinee
ดีใจด้วยค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98286 โดย praew
สอบถามหน่อยค่ะพอดีเราก็ได้ข้อเสนอแบบนี้แต่เราปฎิเสธเพราะกลัวโดนหลอกให้จ่ายเพราะเค้าให้เราจ่ายยอดให้เป็นปกติก่อนแล้วเอกสารถึงจะออกให้ทีหลังเลยไม่กล้าจ่ายคือความจริงเราก็ยังไม่มียอดเงินที่จะไปจ่ายเค้าด้วย คำถามคือคูรต้องจ่ายให้เป็นปกติก่อนที่เอกสารจะมาหรือรอเอกสารก่อนถึงไปจ่าย

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98289 โดย ReFreshZzz

praew เขียน: สอบถามหน่อยค่ะพอดีเราก็ได้ข้อเสนอแบบนี้แต่เราปฎิเสธเพราะกลัวโดนหลอกให้จ่ายเพราะเค้าให้เราจ่ายยอดให้เป็นปกติก่อนแล้วเอกสารถึงจะออกให้ทีหลังเลยไม่กล้าจ่ายคือความจริงเราก็ยังไม่มียอดเงินที่จะไปจ่ายเค้าด้วย คำถามคือคูรต้องจ่ายให้เป็นปกติก่อนที่เอกสารจะมาหรือรอเอกสารก่อนถึงไปจ่าย

โดยปกติการตกลงเจรจา การ Hair-cut นั้น จะเป็นการคุยทางโทรศัพท์เป็นส่วนใหญ่ และหลังจากตกลงเจรจากันเรียบร้อยแล้ว ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ก็จะจัดทำหนังสือขึ้นมา 1 ฉบับ ซึ่งระบุเงื่อนไข การจ่ายชำระหนี้ ที่ทางลูกหนี้ ได้ตกลงชำระหนี้ให้กับทางเจ้าหนี้ เป็นลายลักษณ์อักษร

หลังจากทางลูกหนี้ ได้รับเอกสารแล้ว ควรตรวจสอบความถูกต้องของเอกสาร ทุกตัวอักษร (ย้ำนะครับว่าทุกตัวอักษร เพราะในส่วนใหญ่ ต้องใช้ใบนี้ไปอีกยาว เพราะเจ้าหนี้ อาจจะไม่ออกหนังสือยืนยันการปิดชำระหนี้ ให้แก่ท่าน หลังจากท่านได้ชำระหนี้แล้ว ซึ่งส่วนใหญ่ ไม่ค่อยทำกัน หรือแล้วแต่ตกลงเพิ่มเติม)

เพราะฉะนั้น เอกสารเสร็จสมบูรณ์ ถึงทำการจ่ายเงินนะครับ

แนะนำอ่านกระทู้ เยอะหน่อยนะครับ เหมือนคุณไม่ได้อ่าน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98334 โดย tongsamit
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ยอดของผม 4,8000 หยุดจ่าย2/11/2017 นานใหมกว่าเขาจะฟ้องหรือให้ส่วนลด Hair-cut และมีการสอบอัพเดดที่อยู่เบอร์ที่ทำงาน จำเป็นใหมที่เราต้องตอบครับ ตอนนี้จ่ายไม่ไหว เลยหยุดจ่ายไป 3 ยอดจ่าย ครับ
1. Umay+ ยอด 48,000 บ. หยุดจ่าย 2/11/2016
2. Aeon ยอด 64ม000 บ. หยุดจ่าย 2/11/2016ิ
3. TMB ยอด 66,000 บ. หยุดจ่าย 7/11/2016ิ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98381 โดย goodday
ตอบคุณ praew : เราไม่ได้จ่ายยอดให้เป็นปกติเลยค่ะ ทางยูเมะเสนอมาว่าจะเรียกเก็บเงินเท่านี้..บาท จำนวน 10 งวด สนใจมั้ย..เราก็สนใจ แต่มีเงื่อนไขคือคุณต้องจ่ายงวดแรกเข้าไปให้เราก่อนเพื่อที่เขาจะออกหนังสือยืนยันให้ว่าเราตกลงจะจ่ายตามยอดนี้จริงๆ ซึ่งตอนนั้นก็ลุ้นว่าจะโดนหลอกมั้ย แต่เราขอชื่อ-นามสกุล จนท. เบอร์โทร แล้วเขาก็ออกเอกสารให้นะ แนะนำว่าควรตกลงให้ได้ในอาทิตย์หรือวันจันทร์ เพื่อที่จะได้รับเอกสารในวันถัดไปเลย แต่ถ้าเป็นวันหยุดก็จะนานหน่อยมันทำให้เราตามเขาลำบากและยากด้วย เคสของเราจ่ายวันที่ 25/10/2560 ได้รับเอกสาร 27/10/2560 เพราะติดวันส่งเสด็จฯ ร.9 แอบลุ้นว่าโดน จนท.หลอกเหมือนกันค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98402 โดย Maifar18
ตลอดระยะเวลาที่รับสายจนท. คุยยังไงบ้างค่ะ แนะนำที / ขอบคุณมากค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98705 โดย goodday
อัพเดท 27/11/2560

เข้ามาอัพเดทค่ะ
- ตอนนี้เริ่มหยุดจ่าย Citi Ready ไปได้ 2 งวดแล้วค่ะ เงียบมาก ไม่ค่อยโทรเลย นานๆ โทรที แล้วก็ไม่ค่อยได้รับสายเลยด้วย เพราะกะเวลาไม่ถูกว่าเขาจะโทรมากี่โมงเพราะไม่ได้พกมือถือติดตัวไว้ตลอด มาเห็นอีกทีก็เป็นมิสคอลไปแล้ว..
- สิ้นเเดือนพฤศจิกายน 2560 เริ่มหยุดจ่าย กรุงศรีดรีมโลน ยอดกู้ 70000 บาทไม่รวมดอกเบี้ย ผ่อนจ่ายงวดละ 3400 บาท ผ่อนมาได้ 9/30 งวดแล้ว ยอดเงินต้นรวมดอกเบี้ยคงเหลือทั้งหมด 60149 บาท (ยอดเรียกเก็บ 2323.36 ดอกเบี้ยคงเหลือ 768.75 ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 307.52 รวมทั้งหมด 3399.63 บาท) จ่ายจนเหนื่อยแล้วค่ะ

ยังไงก็จะพยายามสู้ค่ะ เพื่ออนาคตที่ดีกว่า

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98706 โดย goodday

Maifar18 เขียน: ตลอดระยะเวลาที่รับสายจนท. คุยยังไงบ้างค่ะ แนะนำที / ขอบคุณมากค่ะ

เขาถามอะไรก็ตอบค่ะ ตั้งแต่คุยกะ จนท.ยูเมะ ก็จะพยายามใจเย็นๆ พูดดีๆ ไม่ใส่อารมณ์ แต่ของเราดีหน่อย ไม่เจอ จนท. ที่พูดจาไม่ไดีเลย มีแต่พูดรู้เรื่อง แต่รับโทรทุกสายเลยนะค่ะ มีพลาดบ้างแต่ 80% รับค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98755 โดย dookwho1
สนใจรีไฟแนนซ์ไหมครับ ซืิ้อคอนโดเงินเหลือไปปิดหนี้ จากจ่ายเดือนละ เป็นหมื่นๆ เหลือแค่ หลักพัน

สนใจทักมาครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.746 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena