จะปิดบัตรเฟริสช้อย มีวิธีต่อรองยังไงบ้างครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97407 โดย Badmaster001
สวัสดีครับ เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมได้กดบัตรเงินสดของ เฟริสช้อย มา 20,000
คือจ่ายบ้างไม่จ่ายบ้างและ ก็ไม่ได้จ่ายเลย ผ่านมา 1-2 ปี ก็มี พนักงานทวงหนี้ มาต่อรอง ให้จ่าย 15-16000 ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร จน ตอนนี้ผ่านมา น่าจะ 3-4 ปีแล้ว ไม่ได้รับเอกสารหรือโทรมาเลยครับ
เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปเช็ค บูโร เห็นยอดคัาง ล่าสุด เป็น 20,xxx มีโครงการ จะปิดบัตร รบกวนสอบถามครับ
ผมควรไปติดต่อที่ เฟริสช้อย เลยไช่ไหมครับ แล้ว มีวิธีต่อรองยังไงให้จ่ายน้อยสุดครับ หรือ รอให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล ครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97411 โดย jackTs

Badmaster001 เขียน: สวัสดีครับ เมื่อ 4 ปีที่แล้ว ผมได้กดบัตรเงินสดของ เฟริสช้อย มา 20,000
คือจ่ายบ้างไม่จ่ายบ้างและ ก็ไม่ได้จ่ายเลย ผ่านมา 1-2 ปี ก็มี พนักงานทวงหนี้ มาต่อรอง ให้จ่าย 15-16000 ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร จน ตอนนี้ผ่านมา น่าจะ 3-4 ปีแล้ว ไม่ได้รับเอกสารหรือโทรมาเลยครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

Badmaster001 เขียน: เมื่ออาทิตย์ก่อน ไปเช็ค บูโร เห็นยอดคัาง ล่าสุด เป็น 20,xxx

เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม และเจ้าหนี้ก็ไม่มีการขายหนี้ออกไปด้วย...ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

Badmaster001 เขียน: มีโครงการ จะปิดบัตร รบกวนสอบถามครับ
ผมควรไปติดต่อที่ เฟริสช้อย เลยไช่ไหมครับ แล้ว มีวิธีต่อรองยังไงให้จ่ายน้อยสุดครับ หรือ รอให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล ครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97416 โดย Badmaster001

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97956 โดย Badmaster001
สวัสดีครับ วันนี้ได้โทรไปเฟริยช้อย จะปิดบัตร แต่เฟริยช้อย โอนเรื่องไปให้ สำนักงาน ที่อยู่ลาดพร้าว 101 ดูแล ค้างชำระมา 2 - 3 ปี ยอดลดให้เหลือ 18Xxx จาก ยอดทั้งหมด 22Xxx ทาง สำนักงานที่ดูแลผม เค้าแจ้งว่า ถ้าอยากได้ยอด ลดเย้อะกว่านี่ ตัอง เขียนรายละเอียดทีตัวเองเป็นหนี้ ใส่ในสำเนาบัตรประชาชน แล้วส่งไปให้. ผมควรเขียนยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97962 โดย jackTs

Badmaster001 เขียน: สวัสดีครับ วันนี้ได้โทรไปเฟริยช้อย จะปิดบัตร แต่เฟริยช้อย โอนเรื่องไปให้ สำนักงาน ที่อยู่ลาดพร้าว 101 ดูแล ค้างชำระมา 2 - 3 ปี ยอดลดให้เหลือ 18Xxx จาก ยอดทั้งหมด 22Xxx ทาง สำนักงานที่ดูแลผม เค้าแจ้งว่า ถ้าอยากได้ยอด ลดเย้อะกว่านี่ ตัอง เขียนรายละเอียดทีตัวเองเป็นหนี้ ใส่ในสำเนาบัตรประชาชน แล้วส่งไปให้. ผมควรเขียนยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนที่จะเขียนจดหมายส่งกลับไป ควรไปอ่านในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
*** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#19133

แต่ถ้าคุณยังยืนยัน ที่จะส่งจดหมายกลับไปให้ได้
ตัวอย่างของการเขียนจดหมายดังกล่าว อยู่ในด้านล่างนี้ครับ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: Sample_201...27-2.pdf
ขนาดไฟล์:137 kb

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97973 โดย Badmaster001
ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ อย่างงั้น ผมไม่ส่งไป รอให้ติดต่อมาเองครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98554 โดย Badmaster001
สวัสดีครับ ผมได้ตกลงกันที่ 12,000 และ ทางนั้น ได้ส่งเอกสาร ตกลงที่ยอด 12,000 มาให้ ผมจ่ายเลย แล้ว ผมสามารถยื่น กู้ร่วมกับแฟนซื้อบ้าน หลังจากที่จ่าย ประมานกี่วันครับ (ผมเป็นคนกู้ร่วมครับ). หรือ รอเอกสารปิดมาถึงก่อนครับ แล้วค่อยยื่น ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98555 โดย jackTs

Badmaster001 เขียน: ผมได้ตกลงกันที่ 12,000 และ ทางนั้น ได้ส่งเอกสาร ตกลงที่ยอด 12,000 มาให้ ผมจ่ายเลย แล้ว ผมสามารถยื่น กู้ร่วมกับแฟนซื้อบ้าน หลังจากที่จ่าย ประมานกี่วันครับ (ผมเป็นคนกู้ร่วมครับ). หรือ รอเอกสารปิดมาถึงก่อนครับ แล้วค่อยยื่น

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ผมเคยอธิบายไปในกระทู้ด้านบนแล้ว

ก็รบกวนช่วยกรุณาไปอ่านบ้างนะครับ

อย่าเอาแต่ถามอย่างเดียว

.

.

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98557 โดย Badmaster001

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98744 โดย Badmaster001
สวัสดีครับ ผมได้ปิดยอดเรียบร้อยแล้ว ทาง เฟริสช้อย ส่งเอกสารปิดมา

แต่ ผมต้องไปชำระค่าทำเนียมในการถอนการบังคับคดี ไหมครับ

หาข้อมูลแล้วไม่เจอครับ

ตามรูปที่แนบครับ

ปล. ผมได้โทรถามแล้วครับ ในกรณีที่ตกลงในชั้นศาล ขอบคุณครับบบ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.545 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena