ติดหนี้รวม 5 บัตร ผ่อนขั้นต่ำต่อไปไม่ไหวแล้วค่ะ เครียดค่ะ ขอคำแนะนะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97061 โดย mymza
:wake:
ติดหนี้บัตร 5 ใบ หยุดมา 1 รอบบิล จ่ายขั้นต่ำแล้วก็ไม่ค่อยเหลือเงินเลยค่ะ เลยตัดสินใจจะหยุดจ่าย เพื่อขอส่วนลด ไม่รู้คิดถูกหรือป่าวนะคะ เลยอยากจะขอคำแนะนำค่ะ
1.ume+ = 45,000
2.ktc prond = 30,000
3.power buy = 28,000
4.first choice = 33,000
5.บัตรเครดิตกรุงเทพ = 20,000
ขอสอบถามข้อมูลค่ะว่า ติดกี่รอบบิล ถึงจะได้ส่วนลดค่ะ และกี่รอบบิลโดนฟ้อง ไปศาล ติดบูโร บลาๆๆ ถ้าได้ส่วนลดแล้วเราต้องจ่ายเป็นก้อนหรือผ่อนจ่ายต่อได้ค่ะ บัตรไหนน่ากลัวบ้างค่ะ เพราะโดนกระหน่ำโทร วันๆรับแต่สายพวกนี้ เครียดค่ะ มีบางเจ้าให้จ่ายหลักร้อยเพื่อรักษาประวัติก็มีค่ะ ทำยังไงดีค่ะ และปรับโครงสร้างหนี้คืออะไร ทำตอนไหนค่ะ อ่านหลายกระทู้จนมึน มีทั้ง
1.ปรับโครงสร้างหนี้
2.ประณีประนอมหนี้
3.ส่วนลดหนี้
4.แฮคัท ขอบอกว่ามึนจริงๆค่ะ มีพี่สาวเป็นทนายแต่ช่วยอะไรไม่ได้มากจ้าาาาาา
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97062 โดย นันท์มนัส
เครียดเหมือนกันค่ะ เพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ แต่เข้ามาอ่านประสบการณ์แต่ละคน แล้ว รู้สึก ดีขึ้นมาก อย่างน้อยๆ ก็ไม่ได้มีแค่เรา ที่เครียด แต่ คงต้องสู้กันต่อไป สู้ๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97069 โดย mymza
ใช่ค่ะ อ่านจากในห้องนี้ครายความเครียดไปได้เยอะ สู้ๆนะคะ สักวันต้องหมดค่ะ ตอนนี้ไม่กดไม่รูดเลย รู้สึกดีมาก อยากจะใช้หนี้ให้หมดๆไป แต่เงินก้อนก็ไม่มีโปะ ก็เลยต้องปล่อยไปตามระบบ ตอนนี้ จนท.ยังพูดดีอยู่ ต่อไปไม่รู้จะยังไงค่ะ รับศึกวันต่อวัน เขาพูดไรมาก็ค่ะๆ อย่างเดียว ไม่เถียงให้เกิดอารมณ์ เขาก็ทำตามหน้าที่เขา ดีนะไม่มีอิออน เห็นว่าเจ้านี้อ้อน.. มากค่ะ สู้ๆนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97071 โดย Amonthep
สู้ๆครับผมก็พอๆกันเลยไม่ไหวก็หยุดจ่ายก่อน แรกๆก็ทนเอาหน่อยเดือนที่3ก็จะเงียบไปเองผมหยุดมาได้สามเดือนเข้าเดือนที่4ตอนนี้กำลังพยามปรับนิสัยการจ่ายเงินของตัวเองยังไม่ได้เก็บเงินเพื่อปิดเลยแต่ก็ทนต่อไปสู้ๆครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97081 โดย นันท์มนัส
ตอนนี้ เราเองติด ประมาณ เกือบ 700,000
เงินเดือน 36000 หมุนจนไม่ไหว พอกพูน เพราะกลัวการโดนทวง ซึ่งคิดผิดมากๆพอได้เข้ามาอ่าน จากประสบการณ์คนอื่นๆ ลองทำตาราง แบ่ง ตัวที่จ่ายได้ และยังต้องจ่ายเช่น พวกค่าใช้จ่ายประจำในชีวิตประจำวัน แล้วที่เหลือ แบ่งเก็บ หยุดจ่าย อันอื่น แล้วเอามาเรียง ว่า ลำดับในการที่จะปิด ดูแล้ว พอมีทางจะหมด ทุกใบ ภายใน 3 ปี ถ้า ไม่ผิดแผนนะ
กลัว แต่ตอนรับโทรศัพท์ นี่แหล่ะ ยังไม่เคยเลยค่ะ ต้องกลั้นใจแล้ว# สู้ๆนะคะ โชคดี ที่เป็นหนี้ในระบบ เขาคงไม่ถึงกับฆ่า เราหรอกนะ# สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
จะหยุดจ่ายรอบบิล สิ้นเดือนกันยายน นี้ค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97617 โดย sunshine123
ลองศึกษากระทู้นี้ดูนะคะ น่าจะเป็นแนวทางให้คุณ mymza ได้ค่ะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

ปล.เราเองก็กำลังหยุดจ่ายไม่นาน พอเข้าเดือนที่ 4 โทรศัพท์ก็จะเริ่มเงียบแล้วละค่ะ เจ้าของกระทู้ไม่ต้องเครียดมากนะคะ ทุกอย่างมีทางออกเสมอค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97788 โดย wasinee
ตอนนี้เราก็เป็นเหมือนกันเลยค่ะ จนจ่ายไม่ไหวแล้ว ไม่รู้จะทำยังงัยดี แต่ยังไม่เคยหยุดจ่ายนะคะ เพราะกลัวติดเครดิตค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97797 โดย raknapa
ของเราหยุดจ่ายเดือนแรก Umayจิกมากโทรยันดึกเลยค่ะ
ผวาเสียงมือถือตลอด อดทนค่ะ ไม่มีจ่ายไม่ไหวค่ะ
ตอนนี้กำลังจะหยุดจ่ายทุกบัตรทุกใบค่ะ ประสาทกินกับการโทีทวงหนี้แน่เลยค่ะ อ่อ รอแฮคัททีเดียวค่ะ
เป็นหนี้7ใบค่ะ ใบละ40,000-55,000 รวมๆประมาน350,000
แฟนตกงาน ไม่มีเงินส่งค่ะ เลยหยุด เจ้าไหนทวงโหดรบกวนแจ้งหน่อยนะคะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97803 โดย becoming
ช่วงแรกทนหน่อยค่ะ เจ้าหนี้โทรมาก็รับสายปกติ ค่ะ บอกไปเลยไม่มี ไม่ต้องกลัวค่ะ ส่วนการฟ้องศาลนั้นแล้วแต่ธนาคารนะคะ ไม่สามารถบอกได้ว่า นานแค่ไหน ในส่วนของ h/c นั้น มีแน่นอน ในส่วนของบัตรเครดิต เก็บตังไว้เยอะๆค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.446 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena