หยุดจ่าย 3 ปี กับหนี้ 3 สถาบัน ในที่สุดก็โดนฟ้องกับ FC ในช่วงที่ตกงาน

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97056 โดย baby_blur
สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีหนี้ทั้งหมด 3 สถาบัน พอหยุดจ่ายก็หันไปเน้นค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับลูกจนไม่มีเงินเก็บ พอตกงานก็โดน FC ฟ้อง จนมาตื่นตระหนกหันมาใช้ชีวิตแบบระมัดระวังมากขึ้น เพราะการขึ้นศาลโดนฟ้องหรือจะโดนกรมบังคับคดียึดทรัพย์ มันไม่ใช่เรื่องเล็กๆสะแล้วสิ...

1. Citi - บัตรเครดิต -สถานะบัญชี 40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
- ยอด ก.ค. 60 = 21,××× --- หยุดจ่าย พ.ย. 57 (ยังไม่ได้รับหมายศาล)
***ไม่เข้าใจสถานะบัญชี?? คือในเครดิตบูโรหยุดการเคลื่อนไหวที่เดือน ก.ค. 60 แสดงว่ายอดจะหยุดที่ 21,××× ไม่เพิ่มดอกเบี้ยแล้วใช่ไหมคะ

2. CIMB - สินเชื่อบุคคล - สถานะบัญชี 42 = โอนหรือขายหนี้
- ยอดตอนนี้น่าจะพุ่งเป็นแสน เพราะหยุดจ่าย ธ.ค.57 (ยังไม่ได้รับหมายศาล)
- เงินต้น 80,000 ผ่อนไป 2 ปียังเหลือต้นประมาณ 7 หมื่นเลยหยุดจ่าย
ขอรบกวนถามว่า
*** จะโดนฟ้องไหมคะ ถ้าโดนเราสามารถสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยได้ไหมคะ
*** ทราบมาว่าต่อให้ขายหนี้แล้วแต่อายุความก็จะนับต่อจากเดือนที่เราหยุดจ่าย คือ ธ.ค. 57 แต่ในเครดิตบูโรระบุวันสุดท้ายที่ชำระเป็นวันที่ขายหนี้คือ ต.ค. 58 แบบนี้จะนับอายุความตามไหนคะ??

3. FC - สินเชื่อบุคคล สถานะบัญชีเป็น 30 - อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
- ยอด ส.ค.60 = 59,××× บาท - หยุดจ่าย พ.ย. 57 (ปรับโครงสร้างหนี้
+ โดนฟ้อง)
***อัพเดทข้อมูล*** ปิดบัญชีแล้วที่ยอด 35,000 บาท รอจดหมายยืนยันการชำระหนี้

ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยน่ะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97060 โดย atcharos
สวัสดีค่ะ คุณ baby_blur เราเองก็เป็นหนี้บัตรเฟริสช้อยเหมือนกันค่ะ ยอดอยู่ที่ประมาณห้าหมื่น ทำปรับโครงสร้างไปแล้วเหมือนกัน ผ่อนมาได้ประมาณ 4-5 เดือนก็เริ่มไม่ไหวค่ะ เพราะรายจ่ายเยอะ หนี้อีกหลายตัวค่ะ อยากทราบว่าของคุณ baby_blur นี่หยุดจ่ายตัวปรับโครงสร้างนานมั้ยคะ ถึงได้หมายศาลอ่ะค่ะ เคยคิดจะหยุดเหมือนกัน แต่กลัวเค้าฟ้องเร็วค่ะ เพราะเราทำสัญญาปรับโครงสร้างไปแล้ว ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97078 โดย Naree_3830

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97083 โดย baby_blur

atcharos เขียน: สวัสดีค่ะ คุณ baby_blur เราเองก็เป็นหนี้บัตรเฟริสช้อยเหมือนกันค่ะ ยอดอยู่ที่ประมาณห้าหมื่น ทำปรับโครงสร้างไปแล้วเหมือนกัน ผ่อนมาได้ประมาณ 4-5 เดือนก็เริ่มไม่ไหวค่ะ เพราะรายจ่ายเยอะ หนี้อีกหลายตัวค่ะ อยากทราบว่าของคุณ baby_blur นี่หยุดจ่ายตัวปรับโครงสร้างนานมั้ยคะ ถึงได้หมายศาลอ่ะค่ะ เคยคิดจะหยุดเหมือนกัน แต่กลัวเค้าฟ้องเร็วค่ะ เพราะเราทำสัญญาปรับโครงสร้างไปแล้ว ยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณ atcharos เราหยุดจ่ายปลายปี 57 มีหมายศาลมาก็ต้นปี 59 ก็ประมาณ 1 ปีถึงได้หมายศาลค่ะ

ยังไงสู้ๆนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97089 โดย atcharos
ขอบคุณค่ะ เดือนนี้เราเองก็คงจะหามาจ่ายไม่ทันคงต้องหยุดแล้วล่ะ สำหรับปรับโครงสร้าง ยังไงจะลองสู้ดูค่ะ ขอบคุณมาก ๆ นะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97091 โดย khanny
สวัสดีคะ
ของเราก็เป๋นหนี้บัตร เฟริสช้อย หยุดจ่ายประมาณ 6 เดือน
ยอด 46000 บาท เราต่อรองเหลือ 18000 บาท
ตกลงกันได้เริ่มจ่าย 25 กย งวดแรกและทุกวันที่ 25 เดือนถัดไป 3 งวด

สู้ๆๆๆคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97095 โดย baby_blur

khanny เขียน: สวัสดีคะ
ของเราก็เป๋นหนี้บัตร เฟริสช้อย หยุดจ่ายประมาณ 6 เดือน
ยอด 46000 บาท เราต่อรองเหลือ 18000 บาท
ตกลงกันได้เริ่มจ่าย 25 กย งวดแรกและทุกวันที่ 25 เดือนถัดไป 3 งวด

สู้ๆๆๆคะ

สวัสดีค่ะคุณ khanny ได้ส่วนลดเยอะจังเลยค่ะ แถมได้ผ่อน 3 งวดอีก
ทำไมของเราไม่ได้แบบนี้บ้างน้า.... สู้กันต่อไปค่ะ ^^

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97115 โดย atcharos
ขอถามอีกทีนะคะ คุณ baby_blur ปรับโครสร้างหนี้เฟริสช้อยเนี่ยสามารถหยุดจ่ายได้ใช่มั้ยคะ คือว่าเดือนนี้จะได้หยุดเพราะหมุนจ่ายไม่ทันอ่ะค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97194 โดย baby_blur

atcharos เขียน: ขอถามอีกทีนะคะ คุณ baby_blur ปรับโครสร้างหนี้เฟริสช้อยเนี่ยสามารถหยุดจ่ายได้ใช่มั้ยคะ คือว่าเดือนนี้จะได้หยุดเพราะหมุนจ่ายไม่ทันอ่ะค่ะ

อย่างที่ทราบอะค่ะว่าถ้าหยุดจ่ายตัวปรับโครงสร้างเค้าจะฟ้องเราเร็วกว่าปกติ แต่ที่เราเจอก็ปีนึง ถ้าได้หมายศาลควรจะไปห้ามหนีค่ะ และถ้าตกลงว่าจะจ่ายแล้วยังดื้อแพ่งไม่จ่ายอีก เค้าก็จะยื่นคำร้องต่อกรมบังคับคดีให้ออกคำสั่ง ยึด/อายัดทรัพย์ได้เลยค่ะ

ยังไงถ้าคิดจะหยุดก็เก็บเงินไว้เรื่อยๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97236 โดย atcharos

baby_blur เขียน:

atcharos เขียน: ขอถามอีกทีนะคะ คุณ baby_blur ปรับโครสร้างหนี้เฟริสช้อยเนี่ยสามารถหยุดจ่ายได้ใช่มั้ยคะ คือว่าเดือนนี้จะได้หยุดเพราะหมุนจ่ายไม่ทันอ่ะค่ะ

อย่างที่ทราบอะค่ะว่าถ้าหยุดจ่ายตัวปรับโครงสร้างเค้าจะฟ้องเราเร็วกว่าปกติ แต่ที่เราเจอก็ปีนึง ถ้าได้หมายศาลควรจะไปห้ามหนีค่ะ และถ้าตกลงว่าจะจ่ายแล้วยังดื้อแพ่งไม่จ่ายอีก เค้าก็จะยื่นคำร้องต่อกรมบังคับคดีให้ออกคำสั่ง ยึด/อายัดทรัพย์ได้เลยค่ะ

ยังไงถ้าคิดจะหยุดก็เก็บเงินไว้เรื่อยๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^

ขอบคุณนะคะ แล้วเค้ามีส่วนลดให้บ้างมั้ยคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97239 โดย baby_blur
ส่วนลดคงแล้วแต่ว่าเค้าเสนอมาช่วงไหน ช่วงไหนเป็นนาทีทองคงได้ส่วนลดเยอะหน่อยมั้งคะ หุหุ เราได้ลดประมาณ 40%+

สู้ๆค่ะ :สู้ๆ:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97249 โดย atcharos
ขอบคุณค่ะ ...
เห็นคุณ baby_blur มีสินเชื่อซิตี้แบงค์ด้วยใช่มั้ยคะ ของเราก็มี ยอดอยู่ที่ 110,000 บาท ตอนนี้ 3 งวดแล้วค่ะ จนท.โทรมาบอกจะต้องส่งเรื่องฟ้องแล้วนะ ประมาณเดือนธันวาน่าจะได้ได้หมายศาลถ้าไม่ชำระเข้ามาก่อนซัก 1 งวด ซิตี้ฟ้องเร็วจนาดนั้นเลยหรอคะ ไม่ทราบว่าพอทราบมั้ย ??

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97256 โดย baby_blur
อันนี้ไม่ทราบเลยค่ะ ของเราไม่มีหมายศาลมาเลยนะคะ และเรื่องก็เงียบไปนานแล้ว ตอนนี้ถ้าได้กลับไปทำงานคงต้องรีบเก็บเงินก้อนแล้วละค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97257 โดย baby_blur
มาอัพเดทข้อมูลค่ะ ตอนนี้ชำระปิดบัญชีของ FC แล้ว กำลังรอจดหมายยืนยันการชำระหนี้ โล่งไปหนึ่งเจ้า ต่อให้ไม่มีเงินยังไงก็ต้องหามาให้ได้ เพราะไม่อยากโดนยึดหรืออายัดอะไรทั้งนั้น

ขอเป็นกำลังใจให้ชาวหนี้ยิ้มสู้ไว้น้าค่า

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97264 โดย nilkung
1. สถานะ 40 ผมเคยติดอยู่ หยุดจ่ายตั้งแต่ ต.ค.54 ดอกเบี้ยไม่เดินไม่โดนฟ้องครับ
2. สถานะ 42 จะไม่แสดงยอดหนี้ในรายงานของบูโร แต่เราจะติด สถานะอยู่อีก 3 ปี ถ้าเรายังไม่จ่ายครับ กรณีนี้ไม่ได้จ่ายกับ CIMB แล้ว หาก จขกท ต้องการจะเจรจาอาจต้องถาม CIMB ครับว่าขายหนี้ให้ใคร

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97274 โดย baby_blur

nilkung เขียน: 1. สถานะ 40 ผมเคยติดอยู่ หยุดจ่ายตั้งแต่ ต.ค.54 ดอกเบี้ยไม่เดินไม่โดนฟ้องครับ
2. สถานะ 42 จะไม่แสดงยอดหนี้ในรายงานของบูโร แต่เราจะติด สถานะอยู่อีก 3 ปี ถ้าเรายังไม่จ่ายครับ กรณีนี้ไม่ได้จ่ายกับ CIMB แล้ว หาก จขกท ต้องการจะเจรจาอาจต้องถาม CIMB ครับว่าขายหนี้ให้ใคร

สวัสดีค่ะคุณ nilkung ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับคำตอบ อย่างน้อยจะได้ใจชื้นกับ citi ที่ยังมีเวลาเก็บเงินแบบไม่กดดันที่จะโดนฟ้อง เหลือแต่ CIMB :crying:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.604 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena