กฏหมายอายัดเงินเดือน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96955 โดย Aamoonoi
กฏหมายใหม่อายัดเงินเดือน บังคับใช่วันที่ 4 กันยา 60 แต่ได้รับหมายอายัดเงินเดือน เดือนสิงหา และทางบริษัทเริ่มหักเดือนกันยา จะต้องใช่กฏหมายฉบัยบไหนครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96969 โดย FFM

Aamoonoi เขียน: กฏหมายใหม่อายัดเงินเดือน บังคับใช่วันที่ 4 กันยา 60 แต่ได้รับหมายอายัดเงินเดือน เดือนสิงหา และทางบริษัทเริ่มหักเดือนกันยา จะต้องใช่กฏหมายฉบัยบไหนครับ

นกกระจอกเทศ เขียน:

nunta เขียน: ดิฉันขอสอบถามคะ
เงินเดือน ดิฉัน หมื่น15,000 ถ้าจะขอให้ไม่โดนอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหมคะ

เบรกลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่น หยุดมโนชักดาบ

น.ส.รื่นวดี สุวรรณมงคล อธิบดีกรมบังคับคดี ชี้แจงการบังคับใช้พ.ร.บ.แก้ไขประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง (ฉบับที่ 30) ซึ่งจะมีผลใช้บังคับวันที่ 4 ก.ย.60 ดังต่อไปนี้

“สำหรับลูกหนี้ที่ถูกบังคับคดีตามกฎหมายเดิม(เคยถูกหมายบังคับคดีอายัดเงินเดือนไปแล้ว ก่อนถึงวันที่ 4 ก.ย. 60) จะต้องโดนอายัดเงินเดือนตามคำสั่งเดิมนี้ไปจนกว่าจะหมดหนี้ จะมาอ้างว่ามีเงินเดือนไม่ถึง20,000 บาท แล้วจะมาขอใช้กฎหมายตามฉบับใหม่นี้ไม่ได้ เพราะกฎหมายฉบับนี้ มีบทเฉพาะกาลสั่งห้ามไม่ให้มีผลย้อนหลัง "

สรุปก็คือ ลูกหนี้รายใดก็ตาม(โดยเฉพาะลูกหนี้รายเก่า) ที่เคยถูกคำสั่งอายัดเงินเดือนไปแล้ว ก่อนถึงวันที่ 4 ก.ย. 60 จะถูกคุ้มครองการอายัดเงินเดือน จากรายรัับรวมทั้งหมดต่อเดือนที่ 10,000 บาท(ตามกฎหมายฉบับเดิม) ไปจนกว่าจะหมดหนี้...จะมาขอใช้สิทธิ์ตามกฎหมายฉบับใหม่นี้ไม่ได้

ส่วนลูกหนี้รายใดก็ตาม(โดยเฉพาะลูกหนี้รายใหม่) ที่ถูกคำสั่งอายัดเงินเดือนตั้งแต่วันที่ 4 ก.ย. 60 เป็นค้นไป ก็ถือว่าโชคดีไป เพราะจะถูกให้ใช้คำสั่งอายัดเงินเดือน(รายรับรวมต่อเดือน)ที่ 20,000 บาท ตามกฎหมายฉบับใหม่นี้ได้เลยทันที

อ้างอิงข้อมูลจาก

www.dailynews.co.th/crime/586112

www.bangkokbiznews.com/news/detail/765113

www.tnews.co.th/contents/338446

www.thairath.co.th/content/1008870

ตัวอย่าง : เว็ปไซด์ ถาม-ตอบ ของกรมบังคับคดี
test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002165&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002173&nomod=d

test.led.go.th/faqn/REPLY.ASP?mid=d002180&nomod=d

อ้างมาจากโพสของคุณนกกระจอกเทศครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97004 โดย MAKOMNOY
ถ้าเงินเดือนไม่ถึง 20,000 คือบังคับอายัดไม่ได้ แต่ก็ควรต้องตกลงเรื่องผ่อนชำระ (ดิฉันเข้าใจถูกไหมคะ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.353 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena