ขอคำแนะนำครับ.แม่เสียชีวิตไปแล้ว แต่เป็นหนี้บัตร ธนาคารบังคับคดียึดบ้าน

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96463 โดย Edition
เนื่องจากแม่ผมเสียไปแล้ว แต่บ้านเป็นชื่อแม่ ผ่อนกับ ธอส. ผมก้อยังส่งปกติ เพราะยังไม่มีเงินไปโอนเปลี่ยนชื่อเป็นของผม เมื่อไม่กี่วันก่อนมีหมายยึดทรัพย์มายึดบ้านจากกรมบังคับคดี เป็นหนี้ ธนาคาร 1.2 แสน. ผมเพิ่งรู้เพราะไม่เคยมีจดหมายมา พอมีมาก้อเป็นหมายยึดบ้านเลย ผมโทรไปถาม ผมต้องนำเงินไปจ่าย ประมาณ 1.1 แสน แต่ผมไม่มีเงิน ใจผม อยากจะรีไฟแนน บ้านมาจ่ายคืน ต้องทำยังไงได้บ้างครับ ควรแก้ปัญหายังไง

ปล. ยังมีหนี้บัตร ของแม่อีก 2 ใบ ใบนึง 5 หมื่น. อีก ใบ 3 หมื่น สองใบนี้มีจดหมายมา ก้อจะฟ้องยึดทรัพย์ ส่วนตัวผมไม่มีหนี้สินอื่น แต่มีภาระผ่อนบ้านหลังนี้อยุ่ ผ่อนคนเดียวครับ และมีการใช้ชื่อผมซื้อรถของพี่ชาย พี่ส่งค่างวดเองปกติ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96465 โดย jackTs

Edition เขียน: เนื่องจากแม่ผมเสียไปแล้ว แต่บ้านเป็นชื่อแม่ ผ่อนกับ ธอส. ผมก้อยังส่งปกติ เพราะยังไม่มีเงินไปโอนเปลี่ยนชื่อเป็นของผม เมื่อไม่กี่วันก่อนมีหมายยึดทรัพย์มายึดบ้านจากกรมบังคับคดี เป็นหนี้ ธนาคาร 1.2 แสน. ผมเพิ่งรู้เพราะไม่เคยมีจดหมายมา พอมีมาก้อเป็นหมายยึดบ้านเลย ผมโทรไปถาม ผมต้องนำเงินไปจ่าย ประมาณ 1.1 แสน แต่ผมไม่มีเงิน ใจผม อยากจะรีไฟแนน บ้านมาจ่ายคืน ต้องทำยังไงได้บ้างครับ ควรแก้ปัญหายังไง

คงทำอะไรไม่ได้แล้วล่ะครับ เพราะเรื่องในทางกฏหมายและคดีความ ได้ไปอยู่ในมือของกรมบังคับคดีเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
ไม่สามารถ โอน , ย้าย , ขาย , ถ่ายเทใดๆ ได้เลย

แล้วอีกอย่าง คุณไม่ได้มีชื่อเป็นเจ้าของบ้านและเจ้าของโฉนดที่ดินด้วย คุณจึงไม่มีสิทธิใดๆในการการขายหรือรีไฟแนนซ์บ้านหลังนี้ได้เลย
หรือต่อให้คุณแม่ของคุณยังไม่เสียชีวิตก็ตาม หากมีหมายบังคับคดีมาปิดแจ้ง เพื่อทำการยึดทรัพย์แล้ว คุณแม่ของคุณ ก็ไม่สามารถทำธุรกรรมกับบ้านหลังนี้ได้เช่นเดียวกัน

อีกทั้ง ยังมีข้อความที่ระบุอยู่ในท้ายของหมายยึดทรัพย์ด้วยว่า ห้ามทำการ ขาย , โยกย้าย ทรัพย์สินใดๆที่ถูกหมายยึดแล้ว...มิฉะนั้นจะมีความผิดในทางอาญา

เรื่องแบบนี้ ผมได้เขียนเตือนเอาไว้มานานเกินกว่าสิบปีแล้วว่า

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถถูกยึดได้

ลองไปอ่านดูสิครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

Edition เขียน: ปล. ยังมีหนี้บัตร ของแม่อีก 2 ใบ ใบนึง 5 หมื่น. อีก ใบ 3 หมื่น สองใบนี้มีจดหมายมา ก้อจะฟ้องยึดทรัพย์

หากคุณไม่มีเงินไปชำระหนี้ ก็ต้องปล่อยให้บ้านหลังนี้ถูกยึดไปประมูลขายนั่นแหละครับ

แต่ถ้าคุณอยากจะได้บ้านกลับคืนมาให้ถูกต้องในทางกฏหมาย คุณก็ปล่อยให้ถูกยึดบ้านไปก่อน แล้วคุณค่อยไปเข้าร่วมประมูลเพื่อช้อนซื้อ(สู้ราคา)ในห้องประมูล
คุณอาจจะได้บ้านกลับคืนมา ในราคาที่ถูกกว่าเดิมด้วยซ้ำ

ตัวอย่าง

โดนยึดบ้านขายทอดตลาดเพราะเป็นหนี้บัตรเครดิต
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=30725&Itemid=64#30725

บ้านโดนยึดแล้วค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=16915&Itemid=64&view=topic&limitstart=0#17056

อยากสอบถามเรื่องการเขียนใบคำร้อง ราคาประเมินบ้านที่ตํ่าเกินไป
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44229&Itemid=64#83709

ถามขั้นตอนการประมูล ขายทอดตลาดหน่อยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=5646&Itemid=64#5786

ตอนนี้ผ่อนบ้านกับuob แต่ซิตี้ บังคับคดี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43560&limitstart=80&Itemid=64#94787

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.369 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena