ตกงาน ไม่มีรายได้ชำระหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อบุคคล มีวิธีแก้ไขอย่างบ้างค

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102831 โดย padungkij
มาอัพเดทข้อมูลครับ

1. เฟิร์สช้อยส์ เสนอยอดปิดจาก 21,xxx เหลือ 10,000 บาทถ้วน

2. อีซีบาย เสนอยอดปิด จาก 49,xxx เหลือ 15,000 บาทถ้วน

3. ซิตี้ เสนอยอดปิด จาก 71,xxx เหลือ 42,000 บาท

4. กรุงไทย 2 บัตร ยอด 93,xxx ไม่มีส่วนลด ไปศาลไกล่เกลี่ย วันที่ 4 มิ.ย. 61 นี้

5.1. อิออนบัตรกดเงินสด ยอด 12,xxx เสนอยอดปิด 10,200 บาท
5.2. อิออนผ่อนสินค้า ยอด 14,xxx ไม่มีส่วนลด

6. เจมันนี่ ยอด 13x,xxx บาท ยังไม่ได้ต่อรองใดๆ ครั้งล่าสุดเจ้าหน้าที่กฏหมาย JMT โทรมาเชิงวิชาการว่าเราเป็นหนี้แล้วไม่จ่ายมันผิดกฎหมายนะ จะโดนยังนั้น จะโดนยังงี้ บลาๆๆ ก็เลยถามกลับไปว่า

ผม : คุณเป็นฝ่ายกฎหมาย JMT ใช่ไหมครับ
JMT : คะ

ผม : งั้นผมขอถามหน่อยนะครับ คุณรู้จักกฎหมายการท้วงถามหนี้หรือเปล่าครับ
JMT : คะ รู้คะ

ผม : งั้นผมขอถามนะครับ
ผม : 1.เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2560 เจ้าหน้าที่ท้วงหนี้้เบอร์ 033-xxxxxx โทรไปบอกมูลหนี้ผมกับบุคคล
อื่น ที่ไม่ใช่ พ่อ แม่ ภรรยา หรือผู้สืบสันดาน ทราบ โดยบอกทั้งจำนวนเงิน วันที่โอน เวลาโอน
ธนาคารที่โอน แบบนี้ผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ
JMT : เงียบ.......เออออออ

ผม : ต่อ 2. เมื่อวันที่ 16 ตุลาคม 2560 เจ้าหน้าที่ท้วงหนี้บริษัทคุณ ได้โทรไปท้วงหนี้กับทางบุคคล
อ้างอิงหรือพยาน ไม่ทราบว่าสามารถทำได้ด้วยหรอครับ ให้เขาจ่ายขั้นต่ำแทนผมได้ด้วยหรอ
สรุปแล้วผมเป็นหนี้หรือบุคคลอ้างอิงผมเป็นหนี้ครับ หรือมันมีกฎหมายมาตราไหนที่สามารถท้วง
หนี้กับบุคคลอ้างอิงให้เขาจ่ายขั้นต่ำครับ
JMT : เงียบบ.....เบอร์ไรคะ ใช่เจ้าหน้าที่ของเราหรอคะ
ผม : 065-xxxxxx ลองตรวจสอบดูได้ครับ หรือจะฟังเสียงคลิปที่บันทึกไว้ครับ เดี๋ยวผมเอาไปให้ฟัง
JMT : เอออออ คืออออ ดิฉันเพิ่งเข้ามารับงานคะ ยังไม่ทราบข้อมูล

ผม : งั้นผมขอต่อนะครับ 3. เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2560 เจ้าหน้าที่ทางคุณมีสิทธิอะไร ไปขอดู
ทรัพย์สินตามที่อยู่ทะเบียนบ้านครับ ศาลก็ยังไม่ได้ขึ้น บ้านที่นั้นมันก็ไม่ใช่ของผม ผมเองอยู่
ในฐานะ "ผู้อาศัย" มาตั้งแต่เกิด
JMT : เออออ เจ้าหน้าที่ไปตรวจสอบเป็นธรรมดาคะ
ผม : อ๋ออออ เข้าไปถึงในตัวบ้าน โดยเจ้าของบ้านไม่อนุญาต แบบนี้มันปกติแล้วหรอครับ แล้วเจ้าของ
บ้านเขาขอดูเอกสาร ทำไมไม่ให้เขาดูละครับ มีการยื้อแย่งเอกสารซึ่งระบุเป็นของ JMT ชัดเจน
ไอ้ที่ผมพูดมาเนี่ย การกระทำเจ้าหน้าที่ของคุณทำผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ แบบนี้
JMT : เงียบบบบบบ เอออออ เดี๋ยวดิฉันขอเช็คข้อมูลก่อนคะ ทางเจฟินเทคเพิ่งส่งข้อมูลมาทางฝ่าย
ฝ่ายกฎหมาย แต่เดี๋ยวยังไงดิฉันจะโทรติดต่อกลับไปอีกนะคะ ขอบคุณคะ วางสาย......

จบง่ายเลยแฮะ ยังไม่ได้ตอบคำถามเราเลย ว่าไอ้สิ่งที่เจ้าหน้าที่ที่มันทำกับผม มันผิดกฎหมายหรือเปล่า หรือมันมีกฎหมายมาตราไหน สามารถให้สิทธิเจ้าหน้าที่สามารถบอกมูลหนี้กับคนอื่น ท้วงหนี้กับคนอื่น สามารถไปดูทรัพย์สินที่อยู่ตามทะเบียนบ้านได้เลย โดยไม่ต้องขึ้นศาล เดี๋ยวกำลังรอโทรมาอีกครั้งครับ จะบอกไปว่า "โอเคผมจะจ่าย แต่จะจ่ายก็ต่อเมื่อมีการดำเนินคดีกับการกระทำที่ผิดกฎหมายของเจ้าหน้าที่ที่กล่าวมาทั้งหมดก่อน แล้วผมค่อยจ่ายทั้งหมด โอเคไม่ครับ" เดี๋ยวรอโทรมาก่อน :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102981 โดย padungkij
อัพเดทครับ วันนี้ไปศาลแขวงชลบุรีเพื่อไกล่เกลี่ยข้อพิพาท หนี้บัตรเครดิตของกรุงไทย ก็เตรียมเอกสารต่างๆ เช่น ใบรายงานตัวของกรมแรงงานว่าเรายังไม่ได้ทำงาน ใบรับรองแพทย์ว่าเราป่วยเป็นมะเร็ง และกระดูกเคลื่อนทับเส้นประสาท

สรุปพอเจอทนายฝ่ายโจทย์ ทางทนายไม่สนใจเอกสารที่เราเอาไปให้ดูเลย ยื่นเอกสารให้เราอ่าน พร้อมระบุว่าเราจะต้องจ่ายเท่าไรต่อเดือน ซึ่งทางผมก็อ่านไป และก็แจ้งไปว่าด้วยสภาพตอนนี้ยังไงทางผมก็ไม่มีจ่าย อยู่ดี ทางทนายก็เลยบอกงั้นเดี๋ยวไปที่ศาลบังค์ลังค์ เพื่อให้ศาลพิจารณาพิพากษา ผมก็รอไป

จนกระทั่งทนายฝ่ายโจทย์พาไปที่บังค์ลังค์ พอไปถึงก็ไม่เห็นมีศาล เห็นแต่เจ้าหน้าตรงหน้าศาลบังค์ลังค์ เราก็ไม่รู้ว่าทนายฝ่ายโจทย์คุยอะไรกับเจ้าหน้าที่ศาล สักพักทนายฝ่ายโจทย์เอาเอกสารมาให้เราเซ็น คราวๆ เนื้อหาก็ชึ้แจ้งว่า ไกล่เกลี่ยไม่สำเร็จ ฝ่ายจำเลยให้ศาลพิพากษา ถ้าไม่จ่ายภายใน 15 วัน จะดำเนินตามกฎหมาย ยึดทรัพย์ / ติดคุก / อายัด ประมาณนี้ แต่หลักๆ ไม่ได้กังวลอะไร เพราะทางผมเองก็ไม่มีทรัพย์สิน และก็ไม่ได้ทำงานอยู่แล้ว ถามทนายฝ่ายโจทย์ว่าจะขึ้นศาลอีกทีเมื่อไร ทางทนายแจ้งว่าประมาณ 1 เดือน ก็รอต่อไปครับ เดี๋ยวจะมารายงานต่อไปนะครับ ว่าจะเป็นไงต่อไป แต่ทนายฝ่ายโจทย์นี่ สงสัยท่องมาตามบทเป๊ะๆๆ เลย ไม่สนใจเอกสารเราใดๆทั้งสิ้น บอกแต่ข้อมูลหนี้ที่เราต้องจ่าย จ่ายเท่าไร จ่ายกี่เดือน ไม่มีส่วนลดใดๆ อะไรทั้งสิ้น :sweat:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103291 โดย padungkij
บางครั้งมันก็น่าน้อยใจเนอะ ส่งเอกสารไปยัง ธนาคารแห่งประเทศไทย และมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ช่วยตรวจสอบเรื่องอัตราดอกเบี้ยของบริษัท เจฟินเทค รวมถึงข้อมูลการทำผิดกฏหมายต่างๆ แต่.....ก็ไม่ได้รับคำตอบอะไรเลย :say:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103468 โดย padungkij
มาแชร์ประสบการณ์ครับ เพิ่งด่ากันมาเมื่อสักครู่ ของบริษัท เจมันนี่ หรือ เจฟินเทค
พอดีมีปัญหากับทาง บริษัท เจฟินเทค (เจมันนี่) ตอนนี้โอนไปให้ เจ เอ็ม ที แล้ว หลักๆผมหยุดจ่ายหนี้ของบริษัท เจฟินเทค มาตั้งแต่เดือน ก.ย. 2560 นะครับ จากภาพ เป็นสัญญาประนอมหนี้มาเมื่อวันที่ 26 ธ.ค. 60 ที่ทางบริษัท เจฟินเทค ทำเองเออเองขึ้นมา โดยไม่แจ้งทางอะไรทางผมทราบเลย อยากให้ผู้รู้ดูหน่อยนะครับ
1. วงเงินกู้ 84,468.58 บาท
2. ดอกเบี้ยรวม 53,215.21 บาท
เบ็ดเสร็จผมต้องจ่าย 137,683.79 บาท

คำถามคือ อัตราดอกเบี้ยส่วนบุคคลเขาให้คิดไม่เกิน 28% ต่อปี ใช่ไหมอ่ะครับ จากที่ผมบอกไป ว่าผมหยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ก.ย. 60 ถ้านับจดหมายประนอมหนี้ส่งมาเดือน ธ.ค. 60 ก็แค่ 4 เดือน.....ดอกเบี้ยรวม 53,215.21 บาทเลยหรอ???

เมื่อสักครู่นี้ต้องใช้คำว่าด่ากับทางเจ้าหน้าที่ เจ เอ็ม ที ก็หยาบคายพอสมควรทั้ง 2 ฝ่ายละกันครับ รายละเอียดไม่ลงลึกมาก เพราะหลักๆ
- มันบอกว่า ถ้าจ่ายปิดบริษัทมันไม่มีส่วนลดให้ ต้องจ่ายเต็มคือ 140,000 กว่าบาท (ยอดนะตอนนี้นะครับ)
- ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรงั้นผมรอขึ้นศาลละกัน
- มันบอกว่าจะขึ้นศาลหรอ คุณรู้ไหมว่าไปศาลคุณจะเสียผลประโยชน์อะไร ยังไงศาลก็ตัดสินให้คุณจ่ายเต็มอยู่ดี ไม่มีศาลไหนในโลกช่วยคุณได้หรอกนะ
- ฮืมมมม มันเล่นถึงศาลโลก เสียมือถืออัดคลิปเสียงไม่ได้ งั้นผมคงเอามาประจานให้ฟังถึงบริษัทเลวนี้แล้ว หลักๆผมก็พูดตัดบทไปว่ารีบๆเอาหมายศาลมาละกัน จะได้จบๆ แล้วผมก็ว่างสายไป มาแชร์ประสบการณ์นะครับ เพิ่งโดนมาตอน 11.00 น. (25/06/61) เบอร์ที่มันโทรมา 0651610429
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107674 โดย maytee

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108068 โดย padungkij
ขอปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้เหลือของ JMT (หนี้ของ เจฟินเทค) เป็นบริษัทเดียว ซึ่งยังไม่สามารถปิดได้ เนื่องจากไม่มีส่วนลดอะไรให้เลย แถมพอมาคิดอัตราดอกเบี้ยในส่วนสินเชื่อส่วนบุคคล มันคิดเกินมาเยอะจากยอดที่เรากู้ 84,468.58 บาท มันให้จ่ายปิดที่ยอด 137,683.79 บาท ซึ่งอัตตราดอกเบี้ยมัน 28% ต่อปี น่าจะอยู่ที่ประมาณ 23,651.20 บาท หรือถ้าจ่ายปิดจริงก็น่าจะอยู่ที่ 108,119.78 บาท เคยขอส่วนลดมาตั้งแต่ต้นปี 2560 จนจะสิ้นปีแล้ว มันก็ไม่มีส่วนลดให้เลยสักบาทเดียว ทางเจ้าหน้าที่ให้จ่ายเต็มอย่างเดียว เคยถามมันไปเหมือนกันครับ ว่าทำไมเราจ่ายปิดต้องจ่ายถึง 137,683 บาท มันเกินอัตราดอกเบี้ยที่กฏหมายกำหนดไม่ใช่หรอ มันบอกว่า "เป็นนโยบายบริษัท มันมีสิทธิ " ตอนนี้ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่างที่มันทำกับชีวิตผม เช่น ส่งเจ้าหน้าที่ไปยึดทรัพย์สินที่บ้าน ทั้งๆที่ยังไม่ได้ขึ้นศาล ส่งเจ้าหน้าที่ไปท้วงเงินกับบุคคลอ้างอิงถึงที่ทำงาน มันทำได้ด้วยหรอ เคยถามมันอยู่ มันก็บายเบี่ยงตลอดทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เคยแจ้งความไปแล้วครับ แต่ทางตำรวจไม่สนใจ ส่งเอกสารไปศูนย์ดำรงธรรม ก็ไม่เห็นมีการติดต่อกลับ ตอนนี้รอขึ้นศาลอยู่ครับ ท้าให้มันส่งหมายศาลมามันก็ไม่ส่งให้สักที นี่ก็ 1 ปี 3 เดือนหละ ด้วยปัจจัยที่ผมไม่มีงานทำ ป่วยเป็นมะเร็ง แถมพิการเพราะพวกมันอีก ตอนนี้ก็ไม่มีชื่อในทะเบียนราษฏร์ ซึ่งถ้าผมไม่จ่ายก็ทำได้ แต่ด้วยที่ว่าเป็นหนี้ก็ต้องชดใช้ ไม่ได้คิดจะหนี้ ถ้ามันมีส่วนลดและจ่ายตามจริงก็พอรับได้ แต่ JMT มันทำชีวิตผมพังพินาศ ซึ่งผมเองก็อยากให้ไอ้เจ้าหน้าที่เลวๆพวกนี้ มันได้รับบทลงโทษตามกฏหมายในสิ่งที่มันทำ แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้ ใจก็อยากจะขึ้นศาลเพื่อแถมพวกมันเหมือนกัน แต่......อาการป่วยของผมก็เริ่มแย่ลงทุกที ต้องขอบคุณพื้นที่ทางเว็บชมรมมากนะครับ ตั้งแต่สมัครเข้ามาได้ให้ความรู้ ในการปลดหนี้เยอะมาก จากเป็นหนี้ 4 บัตรเครดิต กับ 2 สินเชื่อส่วนบุคคล ตอนนี้เหลือแค่ สินเชื่อส่วนบุคคลตัวเดียว ที่ไม่สามารถปิดได้ก็คงสู้ต่อไปตราบที่ยังมีลมหายใจครับ ขอบคุณครับ :)

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108130 โดย jheejhee123
ปอไปขึ้นศาลมาแล้วค่ะ ของเจฟินเทค ไปวันที่ 4/12/61 ไปเจอทนายบัตร พูดจาดีนะค่ะแนะนำดี
คือยอดฟ้องอยู่ที่ 53,*** บาท ให้ผ่อนงวดละ 6,720 บาท จำนวน 8 งวด
โ่ดยที่งวดแรกต้องชำระก่อนวันที่ 11/12/61 นี้ ซึ่งไม่มีใครหาเงินทันแน่นอน
ซึ่งในวันนั้น มีคนไปขึ้นศาลของเจฟินเทค 3 คน ยอดแต่ละคน แสนอัพ
ปอก้อได้ต่อรองกับศาลว่า เราไม่ไหว ขอสู้ !!! ศาลเลยจะพิจารณายอดให้อีกที
ซึ่งทนายศาลแจ้งว่า ได้รับคำพิพากษายอดแล้ว ให้ลองต่อรองกับ ทางบริษํทเจฟินเทคอีกที
ว่าขอผ่อนชำระเราสามารถให้ได้งวดเท่านี้ ซึ่งทนายบัตรบอกว่า ตามหลักต้องจ่ายก้อนเดียวจบ
แต่ก้ออย่างว่า ถ้ากลัวต่อรองไม่ได้ให้ โทรหาเค้า ๆก้อเลยทิ้งเบอร์ไว้
เค้าจะช่วยอีกทาง ถือว่าเหมือนจะเบาใจ แต่ไม่คลายกังวลเท่าไหร่

รอลุ้นจากทางศาลอยู่นะค่ะ !!!!

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108131 โดย eakkachai
ปอไปขึ้นศาลมาแล้วค่ะ ของเจฟินเทค ไปวันที่ 4/12/61 ไปเจอทนายบัตร พูดจาดีนะค่ะแนะนำดี
คือยอดฟ้องอยู่ที่ 53,*** บาท ให้ผ่อนงวดละ 6,720 บาท จำนวน 8 งวด
โ่ดยที่งวดแรกต้องชำระก่อนวันที่ 11/12/61 นี้ ซึ่งไม่มีใครหาเงินทันแน่นอน
ซึ่งในวันนั้น มีคนไปขึ้นศาลของเจฟินเทค 3 คน ยอดแต่ละคน แสนอัพ
ปอก้อได้ต่อรองกับศาลว่า เราไม่ไหว ขอสู้ !!! ศาลเลยจะพิจารณายอดให้อีกที
ซึ่งทนายศาลแจ้งว่า ได้รับคำพิพากษายอดแล้ว ให้ลองต่อรองกับ ทางบริษํทเจฟินเทคอีกที
ว่าขอผ่อนชำระเราสามารถให้ได้งวดเท่านี้ ซึ่งทนายบัตรบอกว่า ตามหลักต้องจ่ายก้อนเดียวจบ
แต่ก้ออย่างว่า ถ้ากลัวต่อรองไม่ได้ให้ โทรหาเค้า ๆก้อเลยทิ้งเบอร์ไว้
เค้าจะช่วยอีกทาง ถือว่าเหมือนจะเบาใจ แต่ไม่คลายกังวลเท่าไหร่

รอลุ้นจากทางศาลอยู่นะค่ะ !!!!

ตามที่คุณเล่ามา ผมถามหน่อยคุณได้ยื่นคำให้การ หรือเลื่อนนัดศาลไหม ถ้าไม่คำตอบก็คือศาลพิพากษาตามฟ้องซึ้งไม่ต่างกับไม่ได้ไปตามนัดศาล การตัดสินถ้าไม่มีการยื่นคำให้การเลยศาลจะพิพากษาตามฟ้องเมื่อคำตัดสินออกมาก็แล้วแต่ว่าใครจะไปต่อรองปิดหนี้กับเจ้าหนี้หรือขอผ่อนเอาเองจะไม่มีส่่วนลดอะไรจากทางศาลช่วยทั้งนั้น การจะลดดอกเบี้ยหรือช่วยต่อรองลดค่างวดผ่อนอะไรไม่มีทั้งนั้นมันไม่ใช่อำนาจของศาลจะลดให้ การที่ศาลจะช่วยพิจารณาช่วยลดดอกเบี้ยให้เราต้องยื่นคำให้การเท่านั้น ถ้าใครไม่มีทรัพย์สินอะไร หรือ เงินเดือนไม่มากเท่าไหร่ ก็พอจะต่อรองกับเจ้าหนี้ง่ายหน่อยถ้าให้ศาลพิพากษา แต่คนที่มีทรัพย์สิน หรือเงินเดือนมากๆ มักเสี่ยงมากกว่าเพราะถ้าเราตกลงไม่ได้เขาก็จะสืบทรัพยืบังคับคดี

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108143 โดย padungkij
ในส่วนของผม ตอนนี้รอขึ้นศาลครับ แต่มันยังไม่ส่งมาให้สักที เงินปิดนะมีครับ แต่ไม่ใช่ยอดที่มันแจ้ง เพราะมันคิดเกินกว่า 28% ต่อปี ซึ่งเกินกฏหมายกำหนด ทำให้เราเสียเวลาในหลายๆอย่าง ทั้งครอบครัว ทั้งการงาน ทั้งที่อยู่อาศัย และทั้งพิการ ก็เพราะฝีมือพวกมัน.....ปัญหาคือ จะมีชีวิตอยู่ถึงรึป่าว รอลุ้นไปแบบวันต่อวันครับ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108504 โดย jheejhee123
ของปอเงินเดือน ไม่ถึง 12,000 ค่ะ ทรัพย์สินไม่มีทั้งรถและบ้าน ที่เป็นชื่อปอค่ะ
ปอมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนมาก ส่งแม่ ส่งลูก ค่ากิน แบบนี้ เค้าจะสามารถทำสิ่งใดกับเราได้บ้างค่ะ
หลังปีใหม่ ปอว่าจะลองต่อรองกับทางบัตรดูค่ะ ยอดตอนนี้ น่าจะประมาณ 56,000 รวมค่าทำเนียมศาลแล้ว

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108505 โดย jackTs

jheejhee123 เขียน: ของปอเงินเดือน ไม่ถึง 12,000 ค่ะ ทรัพย์สินไม่มีทั้งรถและบ้าน ที่เป็นชื่อปอค่ะ
ปอมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนมาก ส่งแม่ ส่งลูก ค่ากิน แบบนี้ เค้าจะสามารถทำสิ่งใดกับเราได้บ้างค่ะ
หลังปีใหม่ ปอว่าจะลองต่อรองกับทางบัตรดูค่ะ ยอดตอนนี้ น่าจะประมาณ 56,000 รวมค่าทำเนียมศาลแล้ว

ตายล่ะวา!!!...ไม่มีอะไรให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลยซักอย่าง :ohmy:

แถมเงินเดือนก็ยังไม่ถึง 20,000 บาท (สองหมื่นบาท)อีก

เฮ้อ...น่าสงสารเจ้าหนี้ จริง จริ๊ง...5555 ^^

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.667 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena