ตกงาน ไม่มีรายได้ชำระหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อบุคคล มีวิธีแก้ไขอย่างบ้างค

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96431 โดย padungkij
รบกวนสอบถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หน่อยครับ (ขอพื้นที่ระบายนะครับ) พอดีตกงาน ไม่มีรายได้ที่จะชำระหนี้บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อบุคคล รวมกันประมาณสามแสนกว่าบาท ครับ ปกติเดิมที่จะชำระขั้นต่ำตามกำหนดมาโดยตลอด พอตกงานก็ไม่มีรายได้พอที่จะชำระหนี้ได้ตามกำหนดแล้วครับ คือ อยู่ตัวคนเดียวด้วยครับ ไม่มีญาติพี่น้อง ทรัพย์สินที่มีอยู่ก็ขายเพื่อชำระหนี้ไปหมดแล้ว ตอนนี้ก็อาศัยนอนและกินข้าวที่วัดครับ แต่ก็พยายามหางานทำ แต่ทางเจ้าหน้าที่ทวงถามหนี้ก็โทรมาทุกวัน เราก็ชี้แจ้งปัญหาของเราเดิมๆ ไปทุกวัน ว่าตกงาน ไม่มีรายได้ จะให้ทำยังไง ก็ได้รับคำตอบเดิมๆ ครับ "ต้องหาให้ได้ ต้องหาให้ได้" เออ...คือ ให้หายังไง ??? เคยถามไปว่า ต้องให้ผมไปขโมยเงิน หรือไปปล้นฆ่าใคร เพื่อหาเงินมาชำระหนี้ไหมครับ แล้วถ้าเกิดผมติดคุก หรือเสียชีวิตไป ไม่ทราบว่าทางบริษัทจะทวงหนี้ที่ใครครับ ในเมื่อผมไม่มีญาติพี่น้อง ไม่มีทรัพย์สิน.....เจ้าหน้าที่เงียบ แล้วก็เหมือนเดิม "ทางคุณลองพยายามหาให้ได้ภายในวันนี้ วันนั้น" ก็ว่ากันไป เหออออออออ คือ ก็ดูกระทู้หลายกระทู้อยู่ครับ ก็ดีครับ คิดว่าจะนำไปใช้บ้าง หรือถ้า เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีวิธีอื่นที่แนะนำก็บอกได้นะครับ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96432 โดย jackTs
.
ตายล่ะวา!!!...ไม่มีอะไรให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลยซักอย่าง :ohmy:

เฮ้อ...น่าสงสารเจ้าหนี้ จริง จริ๊ง...5555 ^^

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96453 โดย padungkij
วันนี้ทาง สินเชื่อ City โทรมาสอบถามค่าการชำระหนี้ 2 งวด 4,000 บาท ผมก็ได้แจ้งกลับไปเหมือนเดิมครับ "ตกงาน ผมไม่มีญาติพี่น้อง เพื่อนก็ไม่ให้ยืม ทรัพย์สินขายไปหมดแล้ว ตอนนี้อาศัยนอนกินอยู่ที่วัด มาดูได้ หรือเช็คประกันสังคมได้ ว่าผมลงทะเบียนว่างงานอยู่"......สรุป เดี๋ยว 31 ส.ค. 60 จะโทรมาใหม่ ให้ทางเราพยายามลองหา ??? เออ...คือไม่เข้าใจหรือว่าอะไรครับท่าน :shy:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96457 โดย jackTs

padungkij เขียน: วันนี้ทาง สินเชื่อ City โทรมาสอบถามค่าการชำระหนี้ 2 งวด 4,000 บาท ผมก็ได้แจ้งกลับไปเหมือนเดิมครับ "ตกงาน ผมไม่มีญาติพี่น้อง เพื่อนก็ไม่ให้ยืม ทรัพย์สินขายไปหมดแล้ว ตอนนี้อาศัยนอนกินอยู่ที่วัด มาดูได้ หรือเช็คประกันสังคมได้ ว่าผมลงทะเบียนว่างงานอยู่"......สรุป เดี๋ยว 31 ส.ค. 60 จะโทรมาใหม่ ให้ทางเราพยายามลองหา ??? เออ...คือไม่เข้าใจหรือว่าอะไรครับ ท่าน

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96472 โดย padungkij
วันนี้ 30/08/60 ก็มีโทรทวงมาอีก 3 ราย KTC City และ เจมันนี่ ก็บอกไปเหมือนเดิมคือ ตกงาน ไม่มีรายได้ อาศัยนอนกินอยู่ที่วัด จะให้ผมหาเงินจากที่ไหนให้ครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย....คำตอบที่ได้จากเจ้าหน้าที่ก็เหมือนเดิม ให้ลองพยายามหา เดี๋ยวพรุ่งนี้โทรมาใหม่ ครับ/คะ :sweat:
ช่วงบ่าย 3 มีข้อความของ City ให้โทรกลับ "กรุณาติดต่อกลับด่วน สินเชื่อบุคคลซิตี้เพื่อขอรับโปรแกรมช่วยเหลือ โทร 02-081-1556" เราก็โทรไปเนอะ นึกว่าเขาจะแนะนำหรือช่วยเหลืออะไรได้บ้างในการผ่อนผัน....สรุปเหมือนเดิม ให้หาเงินมาจ่ายก่อนสัก 1 เดือน (ประมาณ 2,000 บ.) คือสรุปไม่เข้าใจที่เราพูดไปเมื่อเช้าใช่ไหมเนี่ย กำๆๆๆ สู้ๆ มีชีวิตอยู่ต่อไป :No:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96474 โดย padungkij
เมื่อสักครู่เลยครับ 18.30 คนรู้จักโทรมาด่าผม เขาบอกว่าทาง "เจมันนี่" มันโทรไปทวงเงินเขา แบบ เฮ้ย มันทำได้ด้วยหรอ โทรไปทวงเงินคนที่เขาเซ็นเป็นพยานอ่ะ แต่ก็ไม่เท่าที่ต้องโดนเขาด่าหรอกครับ เข้าใจเลยครับ ที่อ่านหลายๆกระทู้ ที่โดน ญาติ พ่อ แม่ พี่น้อง เขาด่า ว่าเป็นอย่างไร :cry2:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96475 โดย padungkij
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ใครเคยสมัครสินเชื่อเจมันนี่บ้างครับ พอดีอยากรู้ว้ายอดเงินที่เราจ่ายไปแต่ละเดือนมันลดบ้างหรือเปล่า ผมกู้สินเชื่อเจมันนี่มา 80,000 บาท ตั้งแต่ ส.ค. 59 จ่ายผ่อน เดือนละ 1,8xx มาตั้งแต่เดือน ส.ค. 59 - มิ.ย. 60 ไม่ได้จ่ายแค่เดือนเดียว มันโทรไปทวงกับคนรู้จักที่เป็นพยานในการทำสัญญาเรา แต่ที่ผมอยากรู้ คือเงินต้นไม่ลดบ้างเลยหรอ กู้มา 80,000 จ่ายตรงมาตลอด 11 เดือน แต่เงินต้นตอนนี้ 87,xxx คือ ขาดจ่ายแค่งวดเดียวมันเรียกเก็บขนาดนี้เลยหรอ เงินต้นอ่ะ :shy:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96484 โดย jackTs

padungkij เขียน: ใครเคยสมัครสินเชื่อเจมันนี่บ้างครับ

สอบถามเกี่ยวกับเจมันนี่คะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45204&Itemid=64&limitstart=0#93373

ถ้าอยากจะค้นหาข้อมูลอะไร ให้ไปคลิ๊กที่ช่อง"สืบค้น"

พิมพ์คำว่า"เจมันนี่"แล้วคลิ๊กที่ช่อง สืบค้น ตามนี้

ก็จะเห็นข้อมูลตามที่คุณต้องการ
.

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96507 โดย padungkij
เมื่อเช้านี้ (1 ก.ย. 60) โดนกระหน่ำจากสายทวงหนี้ทั้ง Citi (2 ครั้ง) เฟิร์สช้อยส์ ยูเมะ อิออน แต่ที่น่าโมโหจนฟิวหลุดวันนี้ก็ Citi นี่หละครับ พูดจาน้ำเสียงกวนตีนมาก คือคนไม่มี ตกงาน ไม่มีรายได้ เพื่อนไม่ให้ยืม มันก็ไม่ฟัง บอกต้องหาให้ได้ภายในวันนี้ ทำยังไงก็ได้ ต้องหาให้ได้ คือ ก็ถามมันกลับไปว่า ปล้น ฆ่า ชิงทรัพย์ ใช่ไหม มันดันบอกเรื่องของคุณ อ้าววว เหี้ยหละ ก็เลยบอกมันไปว่าเดี๋ยวกูจะปล้นทองเอาเงินมาให้พวกเหี้ยๆ อย่างมึง ให้สมใจละกัน อ....สาดดดดด แล้วผมก็ปามือถือทิ้งเลย เหออออ อยากรู้จังครับ ถ้าเกิดผมไปปล้น จี้ ชิงทรัพย์ใคร แล้วนำเงินไปจ่ายพวกมัน พวกมันจะมีความผิดฐานรับทรัพย์ของโจรด้วยไหมครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96508 โดย FFM
ถ้าโทรมาทวงแบบพูดไม่ดี ไม่ต้องคุยก็ได้ครับวางสายเลย
หรือถ้าไม่สะดวกจะรับสายทวงหนี้ก็ไม่ต้องรับก็ได้ครับ
:No:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96516 โดย padungkij
วันนี้โชคดีครับถูกหวย ถึงไม่ใช่รางวัลใหญ่ แต่คำนวณแล้วมันสามารถปลดหนี้ได้ทั้งหมดครับ....แต่ไม่อยากจ่ายให้มันทั้งหมดแหะ โดยเฉพาะสินเชื่อปากหมา 2 ราย ที่มันทำให้ชีวิตผมพัง

รายละเอียด
- KTC บัตรกดเงินสด ยอด 40,000 จ่ายเพื่อปิด 41,384.53 บาท
- KTC บัตรเครดิต ยอด 40,000 จ่ายเพื่อปิด 41,992.87 บาท
- เฟิร์สช้อยส์ ยอด 19,000 จ่ายเพื่อปิด 19,281.10 บาท
- Aeon บัตรกดเงินสด ยอด 10,000 จ่ายเพื่อปิด 9,352.53 บาท
- Aeon ผ่อนสินค้า ยอด 18,000 จ่ายเพื่อปิด 14,395.53 บาท
- Umay+ ยอด 42,300 จ่ายเพื่อปิด 43,175.20 บาท
- สินเชื่อ Citi ยอด 100,000 จ่ายเพื่อปิด 71,999.00 บาท
- สินเชื่อ เจฟินเทค ยอด 80,000 จ่ายเพื่อปิด 87,954.49 บาท

อยากถามผู้รู้หน่อยนะครับ คือตอนนี้ถ้าให้ปิดหมดผมทำได้ พวกบัตรกดเงินสดกับบัตรเครดิต ผมไม่ค่อยซีเรียส แต่พวกสินเชื่อเนี่ย ไม่ค่อยอยากจ่ายให้พวกมันเต็มเท่าไร Citi คนทวงแม่งก็ปากหมา ส่วน เจฟินเทค แม่งก็ทำให้ชีวิตผมพังจนไม่มีที่อยู่อาศัย เพื่อนๆลบเฟส บล็อคไลน์หนีผมไปหมด แถมผมจ่ายให้ตรงตลอด 11 เดือน เพ่ิงจะมี 2 เดือนที่จ่ายล่าช้า แต่ก็จ่าย แม่งไม่มีลดสักบาท จาก 80,000 เป็น 87,954.49 บาท โคตรเหี้ยเลยอันนี้

ขอรบกวนปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ ว่าจะจ่ายปิด แต่จ่ายให้น้อยที่สุดเราควรทำอย่างไร

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ โดยเฉพาะ คุณ(นกกระจอกเทศ) ผมได้อ่านหลายๆ กระทู้มันทำให้ผมได้รู้อะไรหลายๆ อย่าง คนที่มีหนี้มากกว่าผม ประสบปัญหาหลายๆด้าน คือผมมองเป็นว่าเรื่องของผมเล็กไปเลย แต่ด้วยจังหวะชีวิตของคนเรามันไม่เท่ากัน สู้ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนฝ่าฟันมันไปให้ได้ครับ

ขอบคุณครับ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96526 โดย jinnyja
อ่าวคุณยัง ไม่ได้อ่าน กระทู้ Hair cut คืออะไรเหรอ ค่ะ ลองเอาไปอ่านดู ตามลิงด้านล่าง ค่ะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96527 โดย padungkij

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99673 โดย padungkij
สวัสดีครับ ผมก็เป็นอีกคนที่เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อส่วนบุคคล รวมแล้วประมาณ 3 แสนกว่าบาท หยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่เดือน มิ.ย. 2560 เนื่องจากตกงาน ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่ได้งานทำ แถมยังป่วยหนักจนต้องรักษาตัวที่โรงพยาบาลอีก การเป็นหนี้ครั้งนี้จำไว้จนวันตายเลยครับ เพราะมันทำให้ทั้งครอบครัว ญาติพี่น้อง แฟน และเพื่อนๆ ต่างทิ้งและหนีหายไปเกือบหมด เหอออออ จากครั้งที่แล้วผมมีเงินส่วนหนึ่งในการปิดบัญชี แต่ด้วยการแนะนำของคนในกลุ่ม เพื่อรอส่วนลด ผมเลยยังไม่ได้จ่ายปิดบัญชีมาจนถึงทุกวันนี้ ก็ประมาณ 8 เดือนได้ ซึ่งบางที่ก็เริ่มมีการแนะนำยอดที่ปิดหนี้ บางที่ก็ไม่ยอม ให้ชำระทั้งต้นทั้งดอก ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

1. สินเชื่อบุคคล Citi ยอด 100,000 ยอดค้างปัจจุบัน 72,999.00 บาท เจ้าหน้าที่เสนอยอดปิดหนี้มาที่ 45,000 บาท ยังไม่ได้ตอบตกลงครับ

2. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 19,000 ยอดค้างปัจจุบัน 22,750.50 บาท เจ้าหน้าที่เสนอยอดปิดมาที่ 13,000 บาท อาจจะเปิดเร็วๆนี้ครับ

3. KTC บัตรกดเงินสด ยอด 40,000 ยอดคงค้าง 42,424.23 บาท
4. KTC บัตรเครดิต ยอด 40,000 ยอดคงค้าง 43,245.54 บาท
รายการที่ 3-4 ทั้ง 2 ติดต่อทางเจ้าหน้าที่แล้วครับ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าอาจจะลดได้ 40-50 % แต่ต้องเดินทางไป จ.สุราษฏร์.....ใครพอจะรู้บ้างครับ ว่าทำไมต้องไปที่ จ.สุราษฏร์

5. Aeon บัตรกดเงินสด ยอด 10,000 ยอดคงค้าง 13,214.85 บาท
6. Aeon ผ่อนสินค้า ยอด 18,000 ยอดคงค้าง 14,395.53 บาท
รายการที่ 5-6 ยังไม่มีการเจรจา

7. Umay+ หรือ อีซี่บาย ยอด 42,300 ยอดคงค้าง 46,966.87 บาท (บริษัทโคตรเลว ลับดับ 2) เพิ่งคุยกันสดๆ ร้อนๆ เมื่อตะกี้เอง คือไม่มีการเจรจาใดๆทั้งสิ้น ไม่มีการลดหย่อน ทางเราต้องจ่ายเต็มสถานเดียว ทั้งต้นทั้งดอก คือก่อนหน้านี้ที่บริษัทมันทำกับเราคือ
7.1 เปิดเผยข้อมูลความเป็นหนี้ให้กับบุคคลอื่นทราบ ซึ่งไม่ใช่ พ่อ แม่ ภรรยา หรือผู้สืบสันดาน
7.2 ส่งเอกสารไปยังบ้านตามบัตรประชาชน ซึ่งไม่มีใครอยู่ที่บ้านหลังนั้น ซึ่งสามารถทำได้ไหม...ทำได้ แต่ที่อยู่ปัจจุบันที่สามารถติดต่อเราได้ ทางเราก็ให้ไปแล้ว ทุกทีเคยส่งมาตามที่อยู่ปัจจุบัน แต่ช่วงที่ไม่ได้ชำระเงิน มันส่งไปตามที่อยู่ทะเบียนตลอด คือ บ้านหลังนั้นเราก็เป็นแค่ผู้อาศัย (ตามทะเบียนบ้าน) มันบอกเราว่า เราต้องรู้ ต้องเห็น บอกว่าไม่ทราบไม่ได้ ผิดกฏหมาย จะแจ้งความดำเนินคดีเรา....เชี้ยยยยยยย กูอยู่ที่ กทม. กูไม่ได้อยู่ชลบุรีมา 10 กว่าปีแล้ว มีงจะให้กูทอดจิตไปตรัสรู้ว่าคุณมึงส่งเอกสารไปชลบุรีทุกฉบับหรอออออ แล้วก่อนหน้านี้ที่กูจ่ายทุกเดือน ทำไมพวกมึงไม่ส่งเอกสารไปที่ชลบุรี ด่าเสร็จ...มันบอกว่า สรุปจะยังไง จะประนอมหนี้หรือเปล่า เสียเวลามัน......กำ คุณมึงเพิ่งจะบอกกูหยกๆ ว่าไม่มีการประนอมหนี้ใดๆทั้งสิ้น ให้จ่ายเต็มเม็ดทุกบาท ทุกสตางค์...นิ่งไปสักพัก จะเอายังไงทางคุณก็แจ้งมาอีกทีหละกัน ว่างสาย ตรู๊ดดดดดด.........ง่ายเนอะ
7.3 ตอนนอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล เจ้าหน้าที่มันโทรมาวันละ 5-6 สาย เออออ คือมีทั้งหมอ ทั้งพยาบาล ทั้งเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลรับสายแทน สายที่ 1-2 คือบอกไปแล้วน่าจะรู้เรื่องว่าเราเข้าผ่าตัด บางทีก็นอนอยู่ในห้องปลอดเชื้อ ไม่สะดวกที่จะรับสาย แต่พวกมันโทรมาอีกสายที่ 3 4 5 6 คือฟังภาษาคนไม่รู้เรื่อง หรือโทรมาเพื่อความสะใจ โดนคุณหมอด่ากราดไปที พวกมันเลยหายไปเกือบเดือนเลยทีเดียว

8. สินเชื่อ เจมันนี่หรือเจฟินเทค ยอด 80,000 ยอดคงค้าง 124,873.29 บาท (บริษัทโคตรเลว อันดับ 1) ชีวิตผมพังพินาศก็เพราะบริษัทนี้ละครับ ทั้งครอบครัวญาติพี่น้อง ทั้งแฟน ทั้งเพื่อน คือไม่มีใครคบทิ้งกันไปหมด คือ
8.1 เราก็จ่ายตรงตลอดมา 14 เดือน พอหยุดจ่ายดูดอกเบี้ยสิครัช...เบ็ดเสร็จปาไป แสนกว่าบาท ขึ้นยิ่งกว่าหุ้นไทยซะอีก
8.2 พอหยุดจ่ายปุบ มันจะโทรหาทุกคนที่เราให้ขอมูลไว้กับมัน โทรบอกข้อมูลการเป็นหนี้ของเราหมดทุกอย่าง แถมมีการโทรบอกให้จ่ายขั้นต่ำแทนเราอีก คือมันจะไม่โทรหาเราเลย จะโทรไปท้วงบรรดา ญาติๆ เพื่อนๆ แฟน ซะจนตอนนี้แต่ละคนเปลี่ยนเบอร์หนีมันไปหมดหละ ทั้งๆที่โทรหาเราได้แต่มันไม่โทรหา พอติดต่อใครไม่ได้ มันเพิ่งจะโทรหาช่วงเดือนธันวาที่ผ่านมา
8.3 เอกสารที่อยู่ปัจจุบันที่ติดต่อได้ไม่ส่ง ส่งไปตามทะเบียนตลอด
8.4 ช่วงที่เราป่วยเข้าโรงพยาบาล (พฤศจิกายน - ธันวาคม) มันส่งคนไปดูที่บ้าน(ตามทะเบียน) ไม่มีใครอยู่ติดต่อใครไม่ได้ โง่ไป ที่รู้เพราะมีคนข้างบ้านโทรมาบอก และมันไปที่พักปัจจุบัน จะขอแม่บ้านที่หอเข้าไปดูห้องเรา อ้างกฏหมายต่างๆ นาๆ โดนแม่บ้านด่ากระเจิงไป แล้วเอกสารที่มันอ้าง เป็นแค่จดหมายท้วงหนี้ธรรมดา เหอออออออ ปวดกระบาลกะคนพวกนี้

แต่ที่น่าเจ็บใจมากที่สุด คือ ตำรวจแม่งไม่รับแจ้งความ ทั้งๆที่เรามีหลักฐาน พยานต่างๆ แต่มันไม่รับแจ้งความ แล้วววว จะร่างกฏหมายการท้วงถามหนี้ 2558 มาทำไมฟระ คุณตำรวจจจจจจ เหออออออ

ตอนนี้ก็ขอรักษาตัวก่อนครับ ถ้าอาการดีขึ้นก็จะลุยกับพวก อีซีบาย เจฟินเทค อีกครั้ง ใครมีประสพการณ์หรือจะแนะนำอะไรดีๆ ก็แนะนำได้นะครับ เพื่อทางผมเอาไปใช้ประโยชน์ได้ ได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งเป็นระยะ ระยะ ครับ

ขอบคุณพื้นที่ ชมรมหนี้บัตรเครดิต ที่ให้เข้ามาระบายและแชร์ประสพการณ์นะครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99676 โดย FrozenHeart

padungkij เขียน: สวัสดีครับ ผมก็เป็นอีกคนที่เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และสินเชื่อส่วนบุคคล รวมแล้วประมาณ 3 แสนกว่าบาท หยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่เดือน มิ.ย. 2560 เนื่องจากตกงาน ซึ่งตอนนี้ก็ยังไม่ได้งานทำ แถมยังป่วยหนักจนต้องรักษาตัวที่โรงพยาบาลอีก การเป็นหนี้ครั้งนี้จำไว้จนวันตายเลยครับ เพราะมันทำให้ทั้งครอบครัว ญาติพี่น้อง แฟน และเพื่อนๆ ต่างทิ้งและหนีหายไปเกือบหมด เหอออออ จากครั้งที่แล้วผมมีเงินส่วนหนึ่งในการปิดบัญชี แต่ด้วยการแนะนำของคนในกลุ่ม เพื่อรอส่วนลด ผมเลยยังไม่ได้จ่ายปิดบัญชีมาจนถึงทุกวันนี้ ก็ประมาณ 8 เดือนได้ ซึ่งบางที่ก็เริ่มมีการแนะนำยอดที่ปิดหนี้ บางที่ก็ไม่ยอม ให้ชำระทั้งต้นทั้งดอก ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้

1. สินเชื่อบุคคล Citi ยอด 100,000 ยอดค้างปัจจุบัน 72,999.00 บาท เจ้าหน้าที่เสนอยอดปิดหนี้มาที่ 45,000 บาท ยังไม่ได้ตอบตกลงครับ

2. เฟิร์สช้อยส์ ยอด 19,000 ยอดค้างปัจจุบัน 22,750.50 บาท เจ้าหน้าที่เสนอยอดปิดมาที่ 13,000 บาท อาจจะเปิดเร็วๆนี้ครับ

3. KTC บัตรกดเงินสด ยอด 40,000 ยอดคงค้าง 42,424.23 บาท
4. KTC บัตรเครดิต ยอด 40,000 ยอดคงค้าง 43,245.54 บาท
รายการที่ 3-4 ทั้ง 2 ติดต่อทางเจ้าหน้าที่แล้วครับ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าอาจจะลดได้ 40-50 % แต่ต้องเดินทางไป จ.สุราษฏร์.....ใครพอจะรู้บ้างครับ ว่าทำไมต้องไปที่ จ.สุราษฏร์

5. Aeon บัตรกดเงินสด ยอด 10,000 ยอดคงค้าง 13,214.85 บาท
6. Aeon ผ่อนสินค้า ยอด 18,000 ยอดคงค้าง 14,395.53 บาท
รายการที่ 5-6 ยังไม่มีการเจรจา

7. Umay+ หรือ อีซี่บาย ยอด 42,300 ยอดคงค้าง 46,966.87 บาท (บริษัทโคตรเลว ลับดับ 2) เพิ่งคุยกันสดๆ ร้อนๆ เมื่อตะกี้เอง คือไม่มีการเจรจาใดๆทั้งสิ้น ไม่มีการลดหย่อน ทางเราต้องจ่ายเต็มสถานเดียว ทั้งต้นทั้งดอก คือก่อนหน้านี้ที่บริษัทมันทำกับเราคือ
7.1 เปิดเผยข้อมูลความเป็นหนี้ให้กับบุคคลอื่นทราบ ซึ่งไม่ใช่ พ่อ แม่ ภรรยา หรือผู้สืบสันดาน
7.2 ส่งเอกสารไปยังบ้านตามบัตรประชาชน ซึ่งไม่มีใครอยู่ที่บ้านหลังนั้น ซึ่งสามารถทำได้ไหม...ทำได้ แต่ที่อยู่ปัจจุบันที่สามารถติดต่อเราได้ ทางเราก็ให้ไปแล้ว ทุกทีเคยส่งมาตามที่อยู่ปัจจุบัน แต่ช่วงที่ไม่ได้ชำระเงิน มันส่งไปตามที่อยู่ทะเบียนตลอด คือ บ้านหลังนั้นเราก็เป็นแค่ผู้อาศัย (ตามทะเบียนบ้าน) มันบอกเราว่า เราต้องรู้ ต้องเห็น บอกว่าไม่ทราบไม่ได้ ผิดกฏหมาย จะแจ้งความดำเนินคดีเรา....เชี้ยยยยยยย กูอยู่ที่ กทม. กูไม่ได้อยู่ชลบุรีมา 10 กว่าปีแล้ว มีงจะให้กูทอดจิตไปตรัสรู้ว่าคุณมึงส่งเอกสารไปชลบุรีทุกฉบับหรอออออ แล้วก่อนหน้านี้ที่กูจ่ายทุกเดือน ทำไมพวกมึงไม่ส่งเอกสารไปที่ชลบุรี ด่าเสร็จ...มันบอกว่า สรุปจะยังไง จะประนอมหนี้หรือเปล่า เสียเวลามัน......กำ คุณมึงเพิ่งจะบอกกูหยกๆ ว่าไม่มีการประนอมหนี้ใดๆทั้งสิ้น ให้จ่ายเต็มเม็ดทุกบาท ทุกสตางค์...นิ่งไปสักพัก จะเอายังไงทางคุณก็แจ้งมาอีกทีหละกัน ว่างสาย ตรู๊ดดดดดด.........ง่ายเนอะ
7.3 ตอนนอนรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล เจ้าหน้าที่มันโทรมาวันละ 5-6 สาย เออออ คือมีทั้งหมอ ทั้งพยาบาล ทั้งเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลรับสายแทน สายที่ 1-2 คือบอกไปแล้วน่าจะรู้เรื่องว่าเราเข้าผ่าตัด บางทีก็นอนอยู่ในห้องปลอดเชื้อ ไม่สะดวกที่จะรับสาย แต่พวกมันโทรมาอีกสายที่ 3 4 5 6 คือฟังภาษาคนไม่รู้เรื่อง หรือโทรมาเพื่อความสะใจ โดนคุณหมอด่ากราดไปที พวกมันเลยหายไปเกือบเดือนเลยทีเดียว

8. สินเชื่อ เจมันนี่หรือเจฟินเทค ยอด 80,000 ยอดคงค้าง 124,873.29 บาท (บริษัทโคตรเลว อันดับ 1) ชีวิตผมพังพินาศก็เพราะบริษัทนี้ละครับ ทั้งครอบครัวญาติพี่น้อง ทั้งแฟน ทั้งเพื่อน คือไม่มีใครคบทิ้งกันไปหมด คือ
8.1 เราก็จ่ายตรงตลอดมา 14 เดือน พอหยุดจ่ายดูดอกเบี้ยสิครัช...เบ็ดเสร็จปาไป แสนกว่าบาท ขึ้นยิ่งกว่าหุ้นไทยซะอีก
8.2 พอหยุดจ่ายปุบ มันจะโทรหาทุกคนที่เราให้ขอมูลไว้กับมัน โทรบอกข้อมูลการเป็นหนี้ของเราหมดทุกอย่าง แถมมีการโทรบอกให้จ่ายขั้นต่ำแทนเราอีก คือมันจะไม่โทรหาเราเลย จะโทรไปท้วงบรรดา ญาติๆ เพื่อนๆ แฟน ซะจนตอนนี้แต่ละคนเปลี่ยนเบอร์หนีมันไปหมดหละ ทั้งๆที่โทรหาเราได้แต่มันไม่โทรหา พอติดต่อใครไม่ได้ มันเพิ่งจะโทรหาช่วงเดือนธันวาที่ผ่านมา
8.3 เอกสารที่อยู่ปัจจุบันที่ติดต่อได้ไม่ส่ง ส่งไปตามทะเบียนตลอด
8.4 ช่วงที่เราป่วยเข้าโรงพยาบาล (พฤศจิกายน - ธันวาคม) มันส่งคนไปดูที่บ้าน(ตามทะเบียน) ไม่มีใครอยู่ติดต่อใครไม่ได้ โง่ไป ที่รู้เพราะมีคนข้างบ้านโทรมาบอก และมันไปที่พักปัจจุบัน จะขอแม่บ้านที่หอเข้าไปดูห้องเรา อ้างกฏหมายต่างๆ นาๆ โดนแม่บ้านด่ากระเจิงไป แล้วเอกสารที่มันอ้าง เป็นแค่จดหมายท้วงหนี้ธรรมดา เหอออออออ ปวดกระบาลกะคนพวกนี้

แต่ที่น่าเจ็บใจมากที่สุด คือ ตำรวจแม่งไม่รับแจ้งความ ทั้งๆที่เรามีหลักฐาน พยานต่างๆ แต่มันไม่รับแจ้งความ แล้วววว จะร่างกฏหมายการท้วงถามหนี้ 2558 มาทำไมฟระ คุณตำรวจจจจจจ เหออออออ

ตอนนี้ก็ขอรักษาตัวก่อนครับ ถ้าอาการดีขึ้นก็จะลุยกับพวก อีซีบาย เจฟินเทค อีกครั้ง ใครมีประสพการณ์หรือจะแนะนำอะไรดีๆ ก็แนะนำได้นะครับ เพื่อทางผมเอาไปใช้ประโยชน์ได้ ได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งเป็นระยะ ระยะ ครับ

ขอบคุณพื้นที่ ชมรมหนี้บัตรเครดิต ที่ให้เข้ามาระบายและแชร์ประสพการณ์นะครับ

เข้ามาเป็นกำลังใจนะคะ ขอให้ฟื้นตัวไวไวนะคะ จะได้มีแรงลุยต่อ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99680 โดย padungkij
ขอบคุณคร๊าบบบบบ แต่ผมดันป่วยเป็นโรคคนรวย รักษาไม่ค่อยจะหายนะครับ โรคนี้ แต่ก็สู้ๆ ครับ ขอบคุณครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99706 โดย padungkij
สอบถามเพิ่มเติมครับ วันนี้มีคนของบริษัท (อี) ไปที่บ้าน (ตามทะเบียน) ที่มีชื่อผมในทะเบียนราษฏร์ครับ เหมือนจะไปพูดคุยถามถึงผมกับคนในบ้าน และดูเหมือนจะมีการคุยเรื่องยึดทรัพย์ภายในบ้านด้วย

คืออยากทราบว่า ผมไม่ได้กลับไปบ้านหลังนั้นมา 10 กว่าปีแล้ว แต่ชื่อในบัตรประชาชนยังใช้ทะเบียนบ้านหลังนั้นอยู่ คือ อย่างที่ผมเคยบอกไว้ ว่าผมเป็นเด็กกรำพร้า ที่ถูกบ้านหลังนั้นรับเลี้ยง แต่พอมีปัญหาภายในบ้านซึ่งทางผมก็ออกมาใช้ชีวิตอยู่ข้างนอก 10 กว่าปีได้แล้ว และชื่อผมในทะเบียนบ้านอยู่ในฐานะ "ผู้อาศัย" เท่านั้น ไม่ใช่เจ้าของบ้าน

ไม่ทราบว่าบริษัทเจ้าหนี้รายนี้ สามารถยึดทรัพย์สินของภายในบ้านหรือบ้านหลังนั้นได้ไหมครับ

:shy:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99716 โดย ReFreshZzz

padungkij เขียน: สอบถามเพิ่มเติมครับ วันนี้มีคนของบริษัท (อี) ไปที่บ้าน (ตามทะเบียน) ที่มีชื่อผมในทะเบียนราษฏร์ครับ เหมือนจะไปพูดคุยถามถึงผมกับคนในบ้าน และดูเหมือนจะมีการคุยเรื่องยึดทรัพย์ภายในบ้านด้วย

คืออยากทราบว่า ผมไม่ได้กลับไปบ้านหลังนั้นมา 10 กว่าปีแล้ว แต่ชื่อในบัตรประชาชนยังใช้ทะเบียนบ้านหลังนั้นอยู่ คือ อย่างที่ผมเคยบอกไว้ ว่าผมเป็นเด็กกรำพร้า ที่ถูกบ้านหลังนั้นรับเลี้ยง แต่พอมีปัญหาภายในบ้านซึ่งทางผมก็ออกมาใช้ชีวิตอยู่ข้างนอก 10 กว่าปีได้แล้ว และชื่อผมในทะเบียนบ้านอยู่ในฐานะ "ผู้อาศัย" เท่านั้น ไม่ใช่เจ้าของบ้าน

ไม่ทราบว่าบริษัทเจ้าหนี้รายนี้ สามารถยึดทรัพย์สินของภายในบ้านหรือบ้านหลังนั้นได้ไหมครับ

:shy:

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99721 โดย pfs
ถ้าคุณมีเงินก้อนอยู่ในมือ โอกาสเป็นของคุณ คุณต้องใจเย็นรอเวลาและต่อรองส่วนลดให้ได้มากที่สุด คุณจะได้เก็บคงไว้ดำรงชีวิตค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99735 โดย padungkij
ขอบคุณครับ มีบางบริษัทขอประนอมหนี้ในการปิดหนี้มาบ้างหละ คิดว่าน่าจะพอปิด และมีเงินรักษาตัวอยู่บ้าง แต่บริษัท อีซีบาย ไม่มีการเจรจาใดๆทั้งสิ้นเลยครับ ให้จ่ายเต็มสถานเดียว ถ้าไม่มีจ่ายมันบอกให้ไปเคลียร์ที่ศาล ผมก็โอเคครับ เพราะตอนนี้ไม่มีงานทำแน่นอน ส่วนทรัพย์สิน ก็ไม่รู้จะเอาที่ไหนให้มันยึด เพราะบ้านตามทะเบียนก็ไม่ใช่ของเรา อยู่ในช่วงรอหมายศาลจากมันอยู่ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.961 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena