หนี้1ล้านกว่า..ต้องสู้เพื่ออนาคตของลูก ขอกำลังใจและคำแนะนำด้วยค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100271 โดย Oreo_
เอมันนี่เป็นไงบ้างคะ รบกวนอัพเดทให้ฟังทีค่า ^^ เพิ่งเริ่มหยุดรอบ2/2/18 เดือนแรกค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100302 โดย สุขอยู่ที่ใจ

Oreo_ เขียน: เอมันนี่เป็นไงบ้างคะ รบกวนอัพเดทให้ฟังทีค่า ^^ เพิ่งเริ่มหยุดรอบ2/2/18 เดือนแรกค่ะ

ดิฉันไม่มียอดของเอมันนี่ค่ะ คงต้องรอผู้รู้ท่านอื่นนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100303 โดย สุขอยู่ที่ใจ
อัพเดต สำนักงานทนายของTMBมาสอบถามเรื่องส่งฟ้องว่าได้รับหมายหรือยัง จึงลองสอบถามว่ามีข้อเสนออะไร เขาแจ้งว่าถ้าจะปิดก่อนไปศาลให้จ่ายปิดที่155,000บาทรวมค่าทนายของTMBด้วย โดยแบ่งจ่าย1-3งวดได้ จากยอดฟ้อง183,000บาท หรือจะไปคุยกันต่อหน้าศาลในวันที่28/2/61นีี้ให้ลองตัดสินใจดู :pray:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100308 โดย Oreo_

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100317 โดย Barcode910

สุขอยู่ที่ใจ เขียน:

Barcode910 เขียน:

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: อัพเดตได้รับหมายศาลจาก TMBเป็นสินเชื่อบุคคล 156,000บาท ผ่อนจ่าย2งวดแล้วจ่ายต่อไปไม่ไหว ยอดฟัอง 183,007 บาท นัดขึ้นศาล 28/2/61 หยุดจ่ายเมืี่อ กพ.60 รู้สึกเหนืี่อยและท้อมากขอคำแนะนำดัวยคะ หรือเคยมีท่านใดมีประสบการณ๋ขึ้นศาลของ TMB มั้ยค่ะ จะออกมาแนวทางไหน :hurt:

ยอดหนี้เท่ากันเลยครับ แถมอยู่จ่าย กพ.60 เหมือนกัน... :cry2:

นั้นคงได้หมายศาลเร็วๆ นี้ แน่ๆ เลยเรา... :ไม่ยอม:

ถ้าขึ้นศาลแล้ว สรุปเป็นอย่างไรจะมาบอกให้ทราบคะ แต่เมื่อวานนี้ได้โทรติดต่อคุณอาไพโรจน์
อย่างน้อยได้ศึกษาข้อมูลเพื่อนๆในเว๊ปต์และปรึกษาคุณอาด้วย :สู้ๆ: ช่วยให้มีความหวังและมีแนวทางในการต่อสู้กับหนี้ต่อไป สู้ไปด้วยกันคะ เหนื่อยแค่ไหนก็จะต้องทนเพื่อลูกเท่านั้น o_)

ยังไม่ได้ส่งฟ้องเลยครับ แต่โทรมาคุยว่าจะจ่ายเมื่อไร สามารถผ่อนได้ 6 งวด แต่ผมต่อรองไปขอผ่อน 12 งวด แต่จะต้องจ่ายงวดแรก 20 % หนักเลยครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100395 โดย สุขอยู่ที่ใจ
ได้รับ จดหมายทวงหนี้ไทยพาณิชย์ของสามีที่เสียชีวิตเมื่ือ20/3/59 ยอด16,xxxบาท ซึ่งเคยส่งแฟกซ์ใบมรณบัตรให้กับไทยพาณิชย์ไปหลังจากสามีเสีย3เดือน แต่ทำไมยังมีจดหมายทวงหนี้จากสำนักกฎหมาย2ฉบับอีกค่ะ
ตอนนั้นก็ไม่ได้เก็บหลักฐานที่เคยส่งแฟกซ์ไว้เลย ควรจะต้องทำยังงัยคะ เพราะแค่หนี้ตัวเองที่มีกับต้องเลี้ยงลูก เงินก็ไม่พอใช้ ช่วยแนะนำด้วยคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100401 โดย ReFreshZzz

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: ได้รับ จดหมายทวงหนี้ไทยพาณิชย์ของสามีที่เสียชีวิตเมื่ือ20/3/59 ยอด16,xxxบาท ซึ่งเคยส่งแฟกซ์ใบมรณบัตรให้กับไทยพาณิชย์ไปหลังจากสามีเสีย3เดือน แต่ทำไมยังมีจดหมายทวงหนี้จากสำนักกฎหมาย2ฉบับอีกค่ะ
ตอนนั้นก็ไม่ได้เก็บหลักฐานที่เคยส่งแฟกซ์ไว้เลย ควรจะต้องทำยังงัยคะ เพราะแค่หนี้ตัวเองที่มีกับต้องเลี้ยงลูก เงินก็ไม่พอใช้ ช่วยแนะนำด้วยคะ

ญาติเสียชีวิตและยกบ้านให้แต่เป็นหนี้บัตรเครดิตด้วย ส่งต่อเดือนไม่ไหว ทำไงดีครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42642&Itemid=64#66174

สอบถามกรณีลูกหนี้เสียชีวิต...

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100461 โดย สุขอยู่ที่ใจ

ReFreshZzz เขียน:

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: ได้รับ จดหมายทวงหนี้ไทยพาณิชย์ของสามีที่เสียชีวิตเมื่ือ20/3/59 ยอด16,xxxบาท ซึ่งเคยส่งแฟกซ์ใบมรณบัตรให้กับไทยพาณิชย์ไปหลังจากสามีเสีย3เดือน แต่ทำไมยังมีจดหมายทวงหนี้จากสำนักกฎหมาย2ฉบับอีกค่ะ

ญาติเสียชีวิตและยกบ้านให้แต่เป็นหนี้บัตรเครดิตด้วย ส่งต่อเดือนไม่ไหว ทำไงดีครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42642&Itemid=64#66174

สอบถามกรณีลูกหนี้เสียชีวิต...

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ขอขอบคุณ คุณReFreshZzzมากค่ะ คงต้องสู่้จนถึงที่สุด

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100506 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้ อีซี่บายโทรมาให้จ่ายก่อนสักงวด ตอนนี้ครบ6เดือนแล้วต่อไปผิดสัญญาจะต้องจ่ายก้อนเดียวผ่อนขั้นต่ำไม่ได้แล้ว ขอยอดปิดให้ปิดไดั80,000บาทไม่มีส่วนลดให้ บอกว่าเราจ่ายไปแค่6เดือน คงไม่มีส่วนลดมากกว่านี้ จึงปล่อยตามระบบ :cry2:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100606 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้ไทยพาณิชย์โทรมาเอาคำตอบ
1.ให้จ่ายขั้นต่ำก่อนเพื่อดึงเรื่องไว้ไม่ฟ้องศาล
2.ปรับโครงสร้างหนี้ไปสักระยะแล้วค่อยขอปิดหนี้
3.ยอดปิดลดให้ที่50,000บาทจากเงินต้น60,000บาทตอนนีี้ยอดไปที่70,000บาท ต่อส่วนลดขอปิดที่20,000ไม่ได้
ควรเลือกทางไหนดี สิ้นเดือนนี้รอขึ้นศาลtmbอีก..เหนื่อยๆๆ :vomit:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100725 โดย สุขอยู่ที่ใจ
วันนี้ไปขึ้นศาลของ TMB ลุ้นกันไปว่าจะได้ข้อสรุปอย่างไร เอาใจช่วยด้วยนะคะ ท่องไว้คำเดียวว่าต้องสู้เพืี่อลูก :wo:

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100740 โดย puipudui

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: วันนี้ไปขึ้นศาลของ TMB ลุ้นกันไปว่าจะได้ข้อสรุปอย่างไร เอาใจช่วยด้วยนะคะ ท่องไว้คำเดียวว่าต้องสู้เพืี่อลูก :wo:

ผลเป็นยังงัยบ้างค่ะ

สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้คะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100757 โดย สุขอยู่ที่ใจ

puipudui เขียน:

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: วันนี้ไปขึ้นศาลของ TMB ลุ้นกันไปว่าจะได้ข้อสรุปอย่างไร เอาใจช่วยด้วยนะคะ ท่องไว้คำเดียวว่าต้องสู้เพืี่อลูก :wo:

ขอบคุณคะ คุณpuipudui แบงก์ให้ผ่อน 3,900บาท/เดือน48งวด เลยคิดว่าคงไม่มีเงินให้ลูกกินแน่ จึงขอยื่นคำให้การต่อสู้เรืีองดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลและรอศาลตัดสิน 30/3/61 เวลา9โมง

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100960 โดย Barcode910

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: ขอบคุณคะ คุณpuipudui แบงก์ให้ผ่อน 3,900บาท/เดือน48งวด เลยคิดว่าคงไม่มีเงินให้ลูกกินแน่ จึงขอยื่นคำให้การต่อสู้เรืีองดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลและรอศาลตัดสิน 30/3/61 เวลา9โมง

ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะครับ พึ่งรับหมายศาลเหมือนกัน โดนดอกเบี้ย 28 % โหดมากๆ ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100975 โดย pokobo

ขอบคุณคะ คุณpuipudui แบงก์ให้ผ่อน 3,900บาท/เดือน48งวด เลยคิดว่าคงไม่มีเงินให้ลูกกินแน่ จึงขอยื่นคำให้การต่อสู้เรืีองดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลและรอศาลตัดสิน 30/3/61 เวลา9โมง

ขอความรู้หน่อยครับ ระหว่าง การยื่นคำให้การต่อสู้เรื่องดอกเบี้ย กับ ขอความเมตตาจากศาล นี่ทำพร้อมกันได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101013 โดย สุขอยู่ที่ใจ

pokobo เขียน:

ขอความรู้หน่อยครับ ระหว่าง การยื่นคำให้การต่อสู้เรื่องดอกเบี้ย กับ ขอความเมตตาจากศาล นี่ทำพร้อมกันได้ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ยื่นต่อสู้เรืี่องดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลเป็นเอกสารชุดเดียวกันค่ะ คุณอาไพโรจน์ช่วยเขียนให้ อ้างถึงดอกเบี้ยที่เก็บเกินและสาเหตุทีี่เราไม่สามารถจ่ายเงินคืนธนาคาร ศาลท่านให้สืบพยานวันนั้นเลย ขึี้นศาลครั้งแรกในชีวิต โชคดีที่ได้ศึกษาข้อมูลจากในชมรมนี้ รอลุ้น30/3/61นี้คะว่าศาลจะตัดสินอย่างไร

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101014 โดย PICH
สู้ ๆนะคะ
สู้ไปด้วยกัน คะ

วันนี้เราก็โดน Citi bank โทรมาทวงหนี้แบบกดดัน มาก
จะบังคับให้ไปทำสัญญานรก ให้ได้ เพลีย

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101023 โดย Barcode910

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: ยื่นต่อสู้เรืี่องดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลเป็นเอกสารชุดเดียวกันค่ะ คุณอาไพโรจน์ช่วยเขียนให้ อ้างถึงดอกเบี้ยที่เก็บเกินและสาเหตุทีี่เราไม่สามารถจ่ายเงินคืนธนาคาร ศาลท่านให้สืบพยานวันนั้นเลย ขึี้นศาลครั้งแรกในชีวิต โชคดีที่ได้ศึกษาข้อมูลจากในชมรมนี้ รอลุ้น30/3/61นี้คะว่าศาลจะตัดสินอย่างไร

ผลออกอย่างไร มาบอกด้วยนะครับ

สู้ๆ ครับ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101202 โดย สุขอยู่ที่ใจ

Barcode910 เขียน:

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: ยื่นต่อสู้เรืี่องดอกเบี้ยและขอความเมตตาจากศาลเป็นเอกสารชุดเดียวกันค่ะ คุณอาไพโรจน์ช่วยเขียนให้ อ้างถึงดอกเบี้ยที่เก็บเกินและสาเหตุทีี่เราไม่สามารถจ่ายเงินคืนธนาคาร ศาลท่านให้สืบพยานวันนั้นเลย ขึี้นศาลครั้งแรกในชีวิต โชคดีที่ได้ศึกษาข้อมูลจากในชมรมนี้ รอลุ้น30/3/61นี้คะว่าศาลจะตัดสินอย่างไร

ผลออกอย่างไร มาบอกด้วยนะครับ

สู้ๆ ครับ

ขอบคุณคะ คุณBarcode910 ผลเป็นอย่างไรจะมาบอกให้ทราบคะ

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101203 โดย starke

1sara เขียน:

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: อัพเดต
uob ยอด241,000 บาท คุยก่อนส่งฟ้องปิดที่ 150,000บาท จ่ายงวดแรก55,000บาท เมื่อ31/1/61ที่เหลือขอผ่อนเดือนละ5,000บาท
อิออน ยอด44,000บาทให้ปิด 32,000บาท ลดน้อยรอไปก่อน
อีซี่บาย ยอด 84,000บาท ใหัปิดที่79,000บาท งั้นรอไปก่อน มีการโทรดัง1ครั้งแล้ววางสาย
สินทรัพย์เจของสแตนดาส 140,000บาทให้ปิด 94,000หรือใหัจ่ายเดินบัญชีก่อน งั้นผ่านไปก่อน
ซืตี้แบงค์หลังหยุดจ่ายประนอมหนีี้ไป6เดือน เสนอปิด95,000ยอดพุ่งไป 180,000บาท แล้วรอต่อไป
อาจจะถูกฟ้องเร็วขึ้นก็ต้องทำใจ เอาเงินเลี้ยงลูกให้มีกินและเรียนก่อน รอประกาศขายบ้านได้ก่อนก็ดีจะใช้หนี้ให้หมด
จะหาเงินปิดบ้านก็ยังไม่มี ต้องปล่อยทุกอย่างไป เพราะสู้ทำงานคนเดียว ท้อหลายครั้งแต่ก็ต้องทนให้ลูกเรียนให้จบเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

สู้ ๆ นะคะ หัวอกเดียวกันค่ะ ต้องเลี้ยงลูกเหมือนกัน หยอดหนี้ก็พอๆ กัน
สอบถามหน่อยซิคะ UOB จ่ายงวดแรก 55,000 ที่เหลือผ่อนเดือนละ 5000 ปิดจบ เหรอคะ

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ คุณ 1sara UOB ผ่อนเดือนละ5,000บาท 11งวด แต่งวดสุดท้ายปิดอีก40,000บาทค่ะ ต้องใช้อย่างประหยัดที่สุด ส่วนtmb ถ้าคุณไปศาลแล้วช่วยมาบอกด้วยนะคะว่าได้ข้อสรุปอย่างไรจะได้เตรียมรับมือได้
ค่ะ :sweat:

ขอถามคุณ "สุขอยู่ที่ใจ" สำหรับ UOB คุยก่อนส่งฟ้องและได้ปิดที่ 150,000 บาทเนี่ยคือที่พนักงานเสนอให้ทำหนังสือเข้าไปขอส่วนลดใช่มั้ยครับ "แล้วมันต้องทำยังไงเขียนยังไง มีพนักงานแนะนำยังไงหรอครับ" ของผมหยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว เงียบมากๆ ล่าสุดได้จม.เตือนให้ไปชำระหนี้จากบ.ติดตามหนี้มาหนึ่งฉบับ :-(

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.807 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena