มือใหม่ เมื่อเริ่มหยุดจ่ายบางบัตร

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95484 โดย consciousness
สวัสดีพี่ ๆ น้องในห้องนี้ทุกท่านค่ะ

กระทู้นีเป็นกระทู้แรก หลังจากเครียดมานาน ตอนนี้เริ่มมีกำลังใจบ้างหลังเจอเว็บนี้ สรุปยอดหนี้

บัตรเครดิต
1. SCB 88,000 หยุดจ่าย 3 เดือน ส่งหนี้ไป สินทรัพย์แม็กซิมั่ม มีจดหมายให้ไปจ่ายภายใน
7 วัน โทรมาทวงให้ไปจ่าย 8,800 ก่อน
2. Krungsri 43,000 หยุดจ่าย 3 เดือน ให้ H/C มา 30,000
3. Kbank 72,000 จะหยุดจ่ายเดือนนี้ กค.60
4. Citi Reward 43,000 จ่ายขั้นต่ำ(บ/ช นี้เอาไว้ตัดค่าประกัน,ค่างวดรถ) อาจจะเอาไว้ก่อน

สินเชื่อส่วนบุคคล
5. Citi Loan 200,000 (กู้มาปิดหนี้ กยศ.) พยายายามจ่ายเพราะเหลืออีกแค่ 2 ปีจะหมดแล้ว

อยากได้คำปรึกษาค่ะ

1. SCB ฟ้องเร็วหรือเปล่าค่ะ ถ้ายื้อถึง สิ้นปีจะไหวหรือเปล่า ใครมีประสบการณ์บ้างคะ
2. Krungsir วันนี้โทรมาให้ไปจ่าย H/C 30,000 ปิดยอด แต่เราบอกว่าไม่มีขอ 15,000 พนง.ตกใจบอกเป็นไปไม่ได้ ถ้างั้นจ่ายขั้นต่ำมาก่อน แล้วจะต่อรองให้เดือนหน้า แบบนี้จะอย่างไรดีคะ วิธีต่อรองแบบนี้จะได้ผลมั๊ยคะ หรือต้องพูดอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
3. Kbank ฟ้องเร็วแค่ไหน ถ้าจะยื้อถึงปีหน้าไหวมั๊ย

จะพยายามให้แต่ละบัตรหยุดไม่พร้อมกัน เพื่อเก็บตังค์ จะได้ไม่ฟ้องในคราวเดียวกัน กลัวจะหาเงินไม่ทัน ตอนนี้ก็เก็บไม่ค่อยได้อยู่แล้ว เครียด แต่จะสู้ต่อไป

แล้วจะมา update ใหม่นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95512 โดย consciousness
มา Update ค่ะ

2. Krungsri 43,000 หยุดจ่าย 3 เดือน ให้ H/C มา 30,000

วันนี้เสนอ H/C มา 29,000 แต่เราก็ยังไม่มีจ่ายอยู่ดีค่ะ เสียดายเหมือนกัน จะให้ไปจ่ายหยอดตลอด เพื่อในรอบถัดไปจะได้ H/C เยอะกว่านี้ ถ้างั้นคงปล่อยรอฟ้องทีเดียวเลย สงสัยว่ากี่เดือนถึงจะฟ้อง ลองอ่านบางท่านก็ 6 เดือนขึ้นไป บางท่านก็เป็นปี ไม่รู้แบงก์มีหลักเกณฑ์อย่างไรในการฟ้องแต่ละราย

สู้ ๆ ต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95730 โดย consciousness
Update เมื่อเข้าเดือนที่ 4 จะเริ่มมีทวงอาทิตย์ละ 1 สาย พูดจาดี ต่อรองได้

1. SCB 88,000 เสนอ
-H/C -30% หรือผ่อน 3 งวด
-เสนอหยุดดอกเบี้ย คือ ผ่อนจ่ายทั้งจำนวน เช่น 8,800x10 เดือน อันนี้เพิ่งได้ยินมาวันนี้ ก็เป็นวิธีใหม่หรือเปล่า ตอนแรกก็งง ๆ

2. Krungsri 43,000 เสนอ
-H/C 30% หรือผ่อน 3 เดือน
-ถ้าผ่อน 6 เดือน ลดให้ 10%

ก็ได้แต่บอกว่า ยังไม่มีค่ะ ขอเก็บตังค์เพื่อจะปิดค่ะ ก็วางสายไป

คาดว่ารอสิ้นปี น่าจะมีโบนัสมาสักก้อน ที่สำคัญตอนนี้เก็บเงินไม่ได้เลย เพราะตัวเองเลือกทางออกที่ 1 และ 2 รวมกันมันเลยไม่ง่าย แถมปีหน้าจะต้องรีไฟแนนซ์บ้านอีก ต้องเครียร์ให้ได้ก่อน ตอนนี้บางวัน เครียด ท้อ มันอึน ๆ ไปหมด พยายามรักษาเงินและจิตใจตัวเองไปด้วยในเวลาเดียวกัน บางทีอ่านในบอร์ดนี้เยอะมาก จิตตก ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97356 โดย consciousness
มา update ค่ะ ตอนนี้เจรจากับกรุงศรี ไม่ได้ส่วนลดไปมากกว่าเดิมเลยค่ะ
- ยอด 44,xxx ลดเหลือ 30,000 ผ่อน 6 งวด 5,000/เดือน แต่หลังจากที่ีมีหนังสือว่าจะจ่ายส่งมาที่บ้านเรียบร้อยแล้ว พอดีเดือนนี้มีเรื่องต้องใช้เงินที่จะเอาไปผ่อนไปจ่ายอย่างอื่นก่อน สอบถามว่า
1.ขอเลื่อนไปเริ่มจ่ายเดือนหน้าได้หรือไม่
2.ถือว่าผิดสัญญาหรือไม่ แล้วจะมีผลอะไรต่อไป จะฟ้องเร็วกว่าเดิมหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97381 โดย consciousness
อันนี้เป็นเอกสาร H/C ได้ส่วนลดประมาณ 40% ค่ะ

จริงๆคือ ไม่พร้อมจะผ่อนเลยค่ะ ไม่น่าจะพลั้งปากไปตกลงค่ะ พอดีตอนนั้นคาดว่ามีเงินเพราะมีงานเข้ามา แต่มีเหตุให้ต้องใช้ด่วน เลยไม่สะดวกจะผ่อนอีกต่อไป อาจต้องป็นปีหน้าไปเลย ตอนนี้ไม่รู้จะจ่ายดีหรือเปล่า จ่ายไปเดือนนี้ เดือนหน้าคงไม่มีจ่าย รู้สึกเครียดนิด ๆ กับความผิดตัวเองค่ะ จะมีทางแก้มั๊ยคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99144 โดย consciousness
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านหมายศาลจากรุงศรีมาเยือนหน้าบ้านแล้วค่ะ มาเสียบตรงประตู้รั้ว ในเวลาก่อน 8 โมงเช้าด้วย ขยันสุดๆ หลังจากหยุดจ่ายไป 9 เดือน โดยผิดนัด H/C ไปครั้งหนึ่ง ก็เลยคิดว่าอาจเป็นสิ่งที่ทำให้ฟ้องเร็วขึ้น ก่อนหน้านั้นก็มีส่วนลดให้เยอะเหมือนกันค่ะ แต่เราไม่มีเงินเลย ใจหวิว ๆ นิดหนึ่งเมื่อเห็นตราครุฑ

ต้องไปขึ้นศาล 24 กุมภา 61 แล้วค่ะ มีเวลาต่อรองอีกเกือบ 2 เดือน ตื่นเต้นนิดหน่อย แต่ก็อ่านเรื่องการขึ้นศาลจากที่นี่พยายาม update ที่แต่ละคนไปขึ้นศาลมาแล้ว ก็จดๆไว้ค่ะ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100632 โดย consciousness
ได้หมายศาลแรกของกรุงศรีเมื่อเดือน ธค.60 หลังหยุดจ่ายไป 9 เดือน มาเร็วมากเหมือนกัน ยอด 5 หมืนนิดๆ โดยนัดไปศาลวันนี้(24 กพ.61 ) ณ ศาลมีนบุรี โดยการไปศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด มาติดตามกันค่ะ จะพยายามจะเล่าละเอียดๆ หน่อย อาจจะยาว

1. ก่อนไปศึกษาหาความรู้ในบอร์ดนี้ อ่านให้มากๆค่ะ ถ้าเราเข้าใจว่าจุดประสงค์ที่ไปศาลของเราคืออะไร
เราก็จะไม่กลัว ไม่ตื่นเต้นค่ะ
2. ก่อนออกจากบ้านดิฉันก็สวดมนต์ไหว้พระ ขอให้ไม่มีอุปสรรค์อะไร แอบตื่นเต้นหน่อยๆ
3. ศาลมีนบุรี หาง่าย อยู่ติดถนนเราไม่เคยไปก็ Google Map ค่ะ พอดีเป็นวันเสาร์รถไม่ติด ไปถึงศาล
07.30 สำหรับผู้ติดต่อต้องไปจอด 6B แล้วกดลิฟท์ลงมา 2B ค่ะ
4. เดินออกมาก็ไปดูบอร์ดค่ะ อยู่ด้านขวาของทางเข้าด้านหน้า พอดีมาจากที่จอดรถเลยงงๆหน่อย หาอยู่
หลายบอร์ด ไล่ดูชื่อตัวเองและโจทก์ เช่น บัครกรุงศรี ชื่อเรา คดีอะไร บัลลังก์ไหน เวลา วันนี้คดีบัตร
เยอะมาก เรียกว่าล้น สำหรับบัตรกรุงศรีมีประมาณ 4 คน
5. ไปนั่งรอหน้าห้องบัลลังก์ค่ะ พอเวลา 8.30 จนท.ก็ให้เข้าไปนั่งรอในห้องค่ะ พอเข้าห้องไปห้องก็ไม่ได้
ดูน่ากลัวเหมือนในหนังนะคะ ห้องเล็กๆเองค่ะ ดูอบอุ่นนะคะ 555
6. ก่อน 9 โมง ทนายโจทก์ก็มาค่ะ เอกสารเพียบมากๆเขาก็ถามว่าชื่ออะไร แล้วเขาก็ยื่นหนังสือไกล่เกลี่ย
มาให้
7. ในนั้นจะแสดงยอดเงินตามที่ฟ้อง คำนวณดอกเบี้ย 7.5% 24 เดือน ค่ะ ก็อยู่ที่ 2 พันนิดๆ เขาก็ถามว่า
เรา ok มั๊ย เราพยายามต่อรอง แต่ทนายบอก ได้แค่ 2 พันถ้วน เราคิดว่าเราไหว ก็เลยพอใจในยอดนี้
ก็เลยทำยอมและเซ็น โดยให้เราเก็บเอกสารไว้ 1 ชุดค่ะ
8. พอ 9 โมงท่านผู้พิพากษาก็มาค่ะ ดูเป็นกันเองมากค่ะ มีถามทนายว่าลดได้เท่าไหร่เนี่ย แล้วให้
เขาไปจ่ายที่ไหน ตัดบัญชี ibanking ได้มั๊ยจากนั้นก็ให้เราเซ็นเอกสารเป็นอันจบค่ะ กลับบ้านได้ ใช้
เวลาประมาณ 1 ชม.

*อย่าเพิ่งรีบกลับบ้านตอนทนายให้เซ็นเอกสารครั้งแรกนะคะ ต้องรอจนกว่าท่านผู้พิพากษามา แล้วค่อยเซ็นต่อหน้าท่านค่ะ

หลังจากนี้ยังเหลืออีก 1 บัตรค่ะ คือ SCB ที่ตอนนี้ยังไม่ฟ้องยอดเยอะอยู่ แต่เราก็เก็บเงิน และต่อรอง H/C ได้ประมาณหนึ่งแล้ว ดิฉันผ่านมา 1 ปี ไม่่ง่ายเลย ท้อ เหนื่อย นอนไม่หลับ ตื่นมาก็คิดแต่จะทำอย่างไรให้หมดหนี้ กลัวการโทรทวง กลัวหมายศาลจะมาเมื่อไหร่ เว็บนี้ช่วยได้เยอะมากค่ะ ต้องขอบคุณมากค่ะ แต่พอผ่านมา 1 ศาลแล้ว ทุกอย่างจะง่ายขึ้นค่ะ 555 เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ อดทน อดออมค่ะ มันต้องหมดค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109528 โดย consciousness
ได้กลับมากระทู้ตัวเองอีกครั้ง หลังจากไปขึ้นศาลของบัตรกรุงศรีและผ่อนจ่ายไปประมาณ 1 ปีแล้ว เหลืออีก 1 ปีก็จะหมดแล้ว และพรุ่งนี้จะไปขึ้นศาลบัตรสุดท้ายคือ SCB ค่ะ ยอดแสนนิด ๆ และจะมา update พี่ๆ น้องๆในนี้เหมือนเดิม เดือนหน้าคาดว่าจะปิดของกรุงศรีได้ เพราะผ่อนจ่ายไป 1 ปีเต็มแล้ว คงต่อรองได้มากขึ้นจากยอด 5 หมื่นกว่า ทาง จนท.ของกรุงศรีก็จะคอยมาถามไถ่การปิดยอดเรื่อย ๆ ทุกเดือน

อยากจะบอกทุกคนที่มีหนี้
- หนี้มีวันหมดค่ะ ไม่มีใครเป็นหนี้ไปตลอดชีวิต ถ้าเราคิดจะจ่าย ปี ๆ หนึ่งหมดไปแป๊ปๆเองค่ะ
- ไม่ต้องเครียด ทำมาหากินไปค่ะ บางคนเครียดมาก กระทบกับงาน ถ้าไม่มีงานก็ไม่มีเงินมาจ่ายหนี้นะคะ ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือน พยายามพัฒนาตัวเองให้มาก ๆ เพื่อเพิ่มโอกาสในการหางาน และเงินเดือนสูงขึ้นได้ เรียน online คอร์สถูก ๆ ก็มี เรียนภาษา เรียน digital marketing ต่าง ๆ ให้เข้ากับยุคสมัย

:pray:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.482 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena