เตรียมตัว เตรียมใจ กับสิ่งที่เจอ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95471 โดย bo1boy
สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านนะค่ะ

คืออยากจะขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ พอดีหมายศาลมาแล้วค่ะฟ้องตามที่ทะเบียนบ้านคือที่ ใต้ แต่ทำงาน

กรุงเทพค่ะ โดนฟ้องของ Ktc ยอดเงินต้น 45000 ยอดฟ้อง 1แสน1พันค่ะ ให้ไปขึ้นศาลวันที่8สิงหาคมค่ะ

ก็เลยอยากถามค่ะว่า
1. พอดีตอนนี้ไม่มีเงินก้อนจะไปชำระหนี้เลยค่ะ และเงินกลับใต้ยังไม่มีเลยด้วยค่ะ{พอดีเป็นโรคปอดต้องรักษาทุกเดือนค่ะฉีดยาทุกวันด้วยค่ะต้องหายาเสริมทานต่อเดือนค่ะ} ถ้าเราไม่ไปศาล ศาลก็ต้องตัดสินตามโจทย์ฟ้องยอดหนี้จำนวนนี้อยู่แล้วใช่ไหมค่ะ และก็ต้องบังคับคดียึดทรัพย์หรือเงินเดือนขั้นตอนต่อไปใช่ไหมค่ะ พอดีทรัพย์สิน รถ บ้าน ไม่มีเลยค่ะ
เพราะฉะนั้น ทางเจ้าหนี้ต้องทำเรื่องให้อายัดเงินเดือนอยู่แล้วถูกต้องไหมค่ะ
แต่ที่อยากทราบคือว่า ถ้าเราโดนอายัดเงินเดือนแล้ว อายัดสักพักนึงแล้วทางดิฉันหาเงินก้อนได้ จะไปขอให้ทางเจ้าหนี้ลดหนี้ให้ได้รึปล่าวค่ะ

2.ตอนนี้กำลังสับสนอยู่ว่าจะไปศาลเพื่อขอเลื่อนนัดดีรึปล่าว คือสิ้นปีนี้จะได้โบนัสด้วยค่ะ เกรงว่าถ้าเราไม่ไปศาล แล้วศาลตัดสิน แล้วทางเจ้าหนี้ก็จะทำเรื่องอายัดทรัพย์หรือเงินเดือนต่อ แต่ไม่รู้จะทำเรื่องเร็วก่อนโบนัสจะออกรึปล่าว เพราะเงินโบนัสออกสิ้นเดือน ธค.เพราะต้องการเงินโบนัสมาเก็บไว้เป็นก้อนเพื่อไว้จ่ายเจ้าหนี้ค่ะ แต่อ่านข้อมูลแล้วการอายัดเงินเดือนระบุเดือนตายตัวไม่ได้ด้วยเลยไม่รู้จะอายัดก่อน สิ้นเดือน ธค.ปีนี้รึปล่าว

3.ถ้าเราไปศาลขอไกล่เกลี่ยจำนวนหนี้ให้เหลือแต่เงินต้น45000ได้แล้วตกลงกันเรียบร้อยแล้ว แต่พอถึงเวลาเกิดหาเงินไม่ทันที่ทางเจ้าหนี้ระบุไว้ให้จ่ายตามที่ตกลง เจ้าหนี้สามารถฟ้องศาลแล้วขึ้นดอกเบียเป็นยอด1แสนเหมือนเดิมเลยได้รึปล่าวค่ะ

สับสนมากเลยค่ะ ไม่ไปก็โดนฟ้องตามยอดเจ้าหนี้เต็มๆคือ1แสนโดนอายัดเงินเดือนตามมา ถ้าไปไกล่เกลี่ยหรือเลื่อนนัดแต่ไม่มีเงินจ่ายตามที่เจ้าหนี้กำหนดมา ก็อายัดเงินเดือนตามมาอีกเหมือนกัน ตอนนี้เงินไม่มีที่จะไปเลยค่ะ ถ้าเราจะยอมศาลตัดสินไปเลยดีไหมค่ะแล้วก็โทรไปหาเจ้าหนี้ให้ทยอยจ่ายอีกเดือนนึงเพื่อยื้อเวลาให้ได้เงินโบนัสออกดีรึปล่าวค่ะจะได้มีเงินไปจ่ายเค้าเป็นก้อน

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95614 โดย bo1boy
กฏหมายออกมาใหม่ เงินไม่ถึง2หมื่นบาท อายัดเงินเดือนไม่ได้แล้วใช่ไหมคะ จะได้เก็บเงินเป็นก้อนไว้ไปจ่ายเจ้าหนี้ครั้งต่อไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96094 โดย bo1boy
ไปศาลของ ktc มาแล้วค่ะ

ลางานไปศาลมาค่ะ ตามสเต็ปของทนายมายื้อเราไม่ให่้เจอผู้พิพากษา
อย่างที่อ่านมาเลยค่ะ {ได้ความรู้ทำการบ้านมา} ทนายกับเลขาพยายามให้เราฟังมัน แล้วให้เซ็นแล้วกลับบ้านได้เลย พอเราบอกไม่เซ็นจะคุยกับศาลมันก็โมโหบอกศาลมาช้า นู้นนี้นั้น จนมันสะกิดกันเองเหมือนมันรู้ว่าเราพอรู้ มันเลยไม่คุยกับเรา พอเจอศาลเราก็ให้ศาลตัดสินไปเลย ก็ได้เลื่อนจ่ายมาอีกระยะ พอจะหาเงิน
ไปต่อรองอีกที ประสบการณ์แรก ก็มีสับสนมาพอสมควรเจอจิงๆ งงเหมือนกัน บางคนรอข้างนอกกันเต็มเลย
ไม่เห็นเข้าไปข้างใน บอกให้เข้าไปบางคนกลัวไม่เข้าไปบอกว่าให้รอข้างนอก ก็ไม่รุ้จะทำไงเหมือนกันค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96537 โดย bo1boy
สอบถามหน่อยค่ะ เงินเดิอนเข้าของกสิกรไทย
ถ้าศาลพิพากษามาแล้ว เจ้าหนี้บัตรเฟริสช้อยให้กรมบังคีบคดีอายัดทรัพย์หรือเงินเดือนได้แล้ว
แล้วถ้าเกิด หนี้แบ้งค์อื่น ที่ศาลยังไม่ได้พิพากษาเช่น ธนาคารไทยพานิชหรือktc เป็นต้น มาอายัดเงินเดือนบัญชีกสิกรของเราทั้งหมดเลยได้รึเปล่าค่ะ (เพราะจากที่อ่านมาเบื้องต้น คือศาลต้องพิพากษาก่อนถึงอายัดได้ 30% แล้วธนาคารอื่นฟ้อง ต้องรอให้ชำระหนี้ให้หมดก่อน ถึงอายัดต่อได้ ) แล้วถ้าเกิดเหตุโดนอายัดข้ามธนาคารโดยไม่แจ้ง เราสามารถทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96539 โดย FFM

bo1boy เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ เงินเดิอนเข้าของกสิกรไทย
ถ้าศาลพิพากษามาแล้ว เจ้าหนี้บัตรเฟริสช้อยให้กรมบังคีบคดีอายัดทรัพย์หรือเงินเดือนได้แล้ว
แล้วถ้าเกิด หนี้แบ้งค์อื่น ที่ศาลยังไม่ได้พิพากษาเช่น ธนาคารไทยพานิชหรือktc เป็นต้น มาอายัดเงินเดือนบัญชีกสิกรของเราทั้งหมดเลยได้รึเปล่าค่ะ (เพราะจากที่อ่านมาเบื้องต้น คือศาลต้องพิพากษาก่อนถึงอายัดได้ 30% แล้วธนาคารอื่นฟ้อง ต้องรอให้ชำระหนี้ให้หมดก่อน ถึงอายัดต่อได้ ) แล้วถ้าเกิดเหตุโดนอายัดข้ามธนาคารโดยไม่แจ้ง เราสามารถทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ

สีแดงคือสิ่งที่คุณถาม สีเขียวคือคำตอบของคำถามครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97829 โดย bo1boy
จะขอถามหน่อยค่ะ
พอดีได้รับหมายศาลมาอีกเจ้านึงไปที่ ใต้เหมือนเดิม
แต่คราวนี้จะ ให้น้องสาวที่บ้านไปทำเรื่องขอเลื่อนนัดก่อนอะค่ะ จะทำได้รึปล่าว ต้องมีเอกสาร หรือเตรียทเอกสารอะไรบ้างค่ะ คราวนี้ต้องขอเลื่อนศาลก่อน เพราะ ตั้งครรอยู่ใกล้คลอดเลยไท่อยากเดินทางค่ะ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97831 โดย atcharos
สอบถามหน่อยค่ะ ค้างจ่ายนานเท่าไรคะยอดเงินต้น 45,000 ถึงขึ้นไปถึงหนึ่งแสนอ่ะค่ะ ของเราเพิ่งค้าง 3 งวดค่ะ ยอด 54,000 บาท กลัวเวลาโดนฟ้องยอดจะพุ่งเยอะเหมือนกัน

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #97880 โดย bo1boy
ถ้าจำไม่ผิด ไม่เกิน7เดือนมันฟ้องละค่ะ ฟ้องเต็มอัตตราศึกเลย

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98715 โดย bo1boy
ขอถามหน่อยค่ะ คือพอดี ไปขึ้นศาลของktc เรียบร้อยแล้ว ศาลพิพากษาแล้ว และพอดีวันก่อนแม่โทรมาบอกว่า มีคนมาหา2-3คนที่หน้าบ้านตามทะเบียนบ้านซึ่งเราไม่ได้อยุ่ที่นั่นแล้วมีแค่พ่อแม่น้องสาวที่อยุ่ ตัวเรามาอยุ่กรุงเทพตั้งนานแล้วแต่มีเจ้าหน้าที่มาให้แม่เซ็นเอกสารอาไรไม่รุ้แต่หน้าจะเป็นเอกสารที่ศาลพิพากษาเจ้าหน้าที่คงจะนำมาให้เซ็นรับทราบเรื่องยอดหนี้แต่กับบอกตัวเองว่าเป็นตำรวจแต่แม่ไม่ได้เซ็นค่ะ เลยอยากถามว่า
1 ตำรวจมีหน้าที่มาให้เซ้นเอกสารทวงหนี้ด้วยเหรอคะ ยังงี้เท่ากับเค้าแอบอ้างรึปล่าวค่ะ
2 เราไม่มีทรัพย์สินที่อยุ่ตามทะ้บียนบ้าน เจ้าหน้าที่จะเข้ามาในบ้านได้ไหมค่ะ แต่เท่าที่อ่านคือ เข้ามาไม่ได้เพราะเราไม่ได้เป็นเจ้าของบ้านต้องให้เจ้าของบ้านอนุญาติก่อนใช่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102065 โดย bo1boy
สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามหน่อย พอดีมี เอกสารกรมบังคับคดี
อายัดเงินเดือนมาแล้ว ระบุไว้ว่าอายัดห้ามต่ำกว่า2หมื่น

แต่ที่จะถามคือ เราได้รับเงินเดือน แบ่งจ่าย2งวด งวดแรก
ในสลิป รายรับสุทธิ 9700บาท งวดที่2 รายรับสุทธิ 10800บาท

คิอสลิปมันเป็นแบบนี้ มันจะอายัดเรายังไงอะค่ะ เพราะ รายรับสุทธิ
ไม่ถึง20000บาท แต่เคยอ่านมาว่าจะโดนอายัดรายรับสุทธิ ที่เงินเดือน
เกิน2หมื่นบาท แล้วยังงี้จะอายัดได้แบบไหนค่ะ ขอความรู้พี่ๆหน่อยนะ

ขอบคุณค่ะ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102111 โดย ReFreshZzz

bo1boy เขียน: สวัสดีค่ะ อยากจะสอบถามหน่อย พอดีมี เอกสารกรมบังคับคดี
อายัดเงินเดือนมาแล้ว ระบุไว้ว่าอายัดห้ามต่ำกว่า2หมื่น

แต่ที่จะถามคือ เราได้รับเงินเดือน แบ่งจ่าย2งวด งวดแรก
ในสลิป รายรับสุทธิ 9700บาท งวดที่2 รายรับสุทธิ 10800บาท

คิอสลิปมันเป็นแบบนี้ มันจะอายัดเรายังไงอะค่ะ เพราะ รายรับสุทธิ
ไม่ถึง20000บาท แต่เคยอ่านมาว่าจะโดนอายัดรายรับสุทธิ ที่เงินเดือน
เกิน2หมื่นบาท แล้วยังงี้จะอายัดได้แบบไหนค่ะ ขอความรู้พี่ๆหน่อยนะ

ขอบคุณค่ะ

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

*** อ่านแล้วไม่เข้าใจตรงไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ ***

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.781 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena