หนี้ 1.4 ล้าน หนทางยังอีกยาววว แต่ขอแค่ 2-3 ปี พอนะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #95452 โดย ben10
หลังจากที่ได้อ่าน กระทู้ต่างๆ มาพอสมควร แนวทางหยุดจ่ายจึงได้เริ่มต้นขึ้น

หนี้บัตรเครดิต
1. KTC = 17x,xxx บาท หยุด 4/60 เข้างวดที่ 3 ละ ก่อนหน้านั้น จ่ายบ้าง หยุดบ้าง ทวงตลอด พร้อมจดหมายทวงด้วย
2. K-Bank = ยอดวิ่งไปประมาณ 110,xxx บาท ปิดจบที่ 56,000 บาท 49%จบไปอีกหนึ่งราย
3. กรุงศรี โฮมโปร = 81,xxx บาท หยุด 1/60 ผ่านมา 6 เดือน ยอดวิ่งไป 84,xxx บาท เสนอปิด 44,xxx บาท ลดไปประมาณ 48% 2 งวด จบไปอีกราย
4.UOB = 21,xxx บาท ยังจ่ายปกติ แต่เดือนนี้ก็คงต้องหยุดแล้วละ เพราะอีกตัวของพี่ท่านจะฟ้องแล้ว จ่ายปิดบัญชีปกติ
5. AEON = 59,xxx บาท หยุด 1/60 เข้า 6 เดือนแล้ว ทวงตลอด

บัตรกดเงินสด
1. SCB Speedy Cash = 22x,xxx บาท จ่ายปกติ ผ่อนบ้านกับแบงค์นี้ ไม่อยากยืดเยื้อกับแบงค์นี้เพราะมีบ้านเป็นประกัน ดูแล้วต่อรองลำบาก เลยปิดตามยอดปกติ ลดแรงกดดันไป

2. กรุงศรี Dream Loan = 12x,xxx บาท ปิดจบที่ 67,000 บาท งวดเดียว หมดผู้มีอุปการะคุณไปอีก 1 ราย

สินเชื่อส่วนบุคคล
1. CIMB = 13x,xxx บาท หยุด 1/60 ทวงเรื่อยๆ ชวนปรับโครงสร้างหนี้ และบอกว่าอยู่ในขั้นตอนการส่งฟ้องแล้ว
2. UOB I-Cash = 24x,xxx บาท หยุด 3/60 บอกส่งเรื่องตามระบบ แจ้งให้รับทราบแล้วนะ
3. CITI advance = 71,xxx บาท หยุด 1/60 เดือน 4/60 เสนอส่วนลดมา 32,500 บาท ประมาณ 54% แบ่งจ่าย 2 งวด เริ่ม พ.ค. - มิ.ย.60 ปิดจบหมดผู้อุปการะคุณไป 1 ราย

พิเศษ
Citi Rewrite = 17x,xxx บาท จ่ายปกติเดือน 6,200 บาท ผ่อนจ่ายมานานเกือบ 2 ปีละ จะเจรจาขอส่วนลดได้มั้ยเนี่ย

ยังมีหนี้ผ่อนบ้าน กับสวัสดิการกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอีก แต่หักจ่ายผ่านเงินเดือน เลยไม่อยากเอามารวมให้เครียดหนักเข้าไปอีก

ดูกันต่อไปครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95453 โดย ben10
ถ้าแจ้งย้ายทะเบียนบ้าน ตอนนี้ยังทันมั้ยครับ ไม่อยากเดินทางไปขึ้นศาลต่างจังหวัดอื่นๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95457 โดย ben10
เมื่อซักครู่พี่สาวโทรฯมาแจ้งว่ามีจดหมายจาก cimb ส่งไปตามที่อยู่ในบัตรประชาชนละ เลยให้ส่งกลับมาดูซิว่าเป็นอะไร ?

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95458 โดย เจ๋งแจ๋ว
2. K-Bank = 1xx,xxx บาท จ่ายขั้นต่ำปิกติ เงินเดือนผ่านแบงค์นี้ด้วย แต่เดือนนี้คงต้องหยุดแล้วละ

ข้อนี้จะเป็นปัญหาตามมามั้ยครัับ ไม่ได้อยากเสนอเพื่อมีความกังวลเพิ่มขึ้นนะครับ
ถ้ายังใงพยายามเตรียมทางหนีทีไล่ไว้ด้วยนะครับ
อีกอย่าง เผื่อจังหวะชีวิตได้เปลี่ยนงานแล้วต้องใช้กับธนาคารที่เราติดอยู่ เพราะผมเคยเจอมากับตัวแต่ยังโชคดีที่เปลี่ยนงานแล้วใช้ธนาคารเงินเดือนแบงค์เดิมจากที่ทำงานเก่าพอดี
สู้ๆๆๆครับ แปบเดียวเดี๋ยวมันจะผ่านไปครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95459 โดย ben10
ก็ว่าจะจ่ายมากกว่าขั้นต่ำ เข้าไป แล้วก็รูดจ่ายค่าเน็ท ค่าโทร หมุนเวียนเข้าไปก่อนนะครับ แต่จะพยามจะจ่ายเกินเข้าไป รูดให้น้อยกว่าจ่ายนะครับ จะได้มีเงินไปตัดต้นบ้าง เลี้ยงๆไว้ก่อนครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95462 โดย rainy2016

ben10 เขียน: ถ้าแจ้งย้ายทะเบียนบ้าน ตอนนี้ยังทันมั้ยครับ ไม่อยากเดินทางไปขึ้นศาลต่างจังหวัดอื่นๆ

ย้ายเลยค่ะ...ย้ายไปที่ ที่เราเดินทางสะดวก จนท.จะส่งหมายศาลตามทะเบียนบ้านปัจจุบัน โดยเขาจะไปคัดทะเบียนบ้านของลูกหนี้ ที่เขต เพื่อดูทะเบียนบ้านปัจจุบัน..
ดูรายการหนี้ของ จขกท.
1.KTC ฟ้องเร็วสุดครบ 4 เดือนก็ทำเรื่องฟ้องศาลแล้ว แต่เพิ่งหยุดได้ 3 เดือน น่าจะยังทัน...
2.UOB ก็ค่อนข้างเร็ว ประมาณ 7-8 เดือน
..บางคนก็อาจเร็ว-ช้ากว่านี้ ขึ้นกับความขยัยของเจ้าหนี้มั้ง?..
ก็เดาไม่ออกเหมือนกัน ว่าเคสของ จขกท.มีการออกหมายบ้างหรือยัง โทรไปเช็คที่ศาลตามทะเบียนบ้านก่อนก็ได้ค่ะ..

สู้ๆ นะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95463 โดย ben10
ขอบคุณครับ

สงสัยอยู่ในขั้นตอนข่มขู่ว่าจะส่งฟ้องแล้วทั้งนั้นครับ
เดี๋ยววันจันทร์ ได้ทะเบียนบ้านมาแล้วแจ้งย้ายออกเลยครับ
เพราะที่บ้านเก่าให้เค้าเช่า คนผ่านไปมาเยอะ เมื่อ 7-8 ปีก่อน หมายศาลไปแขวนไว้หน้าชาวบ้านมุงดูกันใหญ่ มันคืออะไรหว่า โดนทางบ้านด่าเละไปเลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95465 โดย viviean
KTC ฟ้องเร็วจริงๆค่ะ ของเราไม่รู้จะย้ายทะเบียนบ้านไปไหน ต้องเดินทางไปขึ้นศาลที่ต่างจังหวัด โดนฟ้องตอนงวดที่ 5 ค่ะ
ส่วน CIMB ร่อนจดหมายถึงบ้านที่ต่างจังหวัดเลยค่ะ วันนี้ก็โทรมาให้จ่ายเข้าไป2 งวดเพื่อชะลอเรื่องฟ้อง แต่เราไม่มีเงินแล้วค่ะ เพิ่งปิดกสิกรกับเฟิร์สช้อยไป เลยรับปากหลอกๆไปก่อน สู้ๆนะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95466 โดย ben10

viviean เขียน: KTC ฟ้องเร็วจริงๆค่ะ ของเราไม่รู้จะย้ายทะเบียนบ้านไปไหน ต้องเดินทางไปขึ้นศาลที่ต่างจังหวัด โดนฟ้องตอนงวดที่ 5 ค่ะ
ส่วน CIMB ร่อนจดหมายถึงบ้านที่ต่างจังหวัดเลยค่ะ วันนี้ก็โทรมาให้จ่ายเข้าไป2 งวดเพื่อชะลอเรื่องฟ้อง แต่เราไม่มีเงินแล้วค่ะ เพิ่งปิดกสิกรกับเฟิร์สช้อยไป เลยรับปากหลอกๆไปก่อน สู้ๆนะคะ

CIMB เหมือนกันเลยครับ มีแต่เสนอปรับโครงสร้างหนี้ ปฏิเสธไปเรียบร้อยครับ
สู้ๆเช่นกันครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95467 โดย ben10
กรุงศรี ดรีมโลน ทวงแต่เช้าเลย บอกยังไม่มีครับ งั้นผ่านเรื่องส่งต่อสำนักงานกฏหมายนะครับ...ครับ จบ

ตามมาด้วย cimb ที่นัดกันไว้ว่าไงครับ ตอนนี้ยังไม่มีเลยครับ งั้นส่งฟ้องเลยนะครับ...ครับ

ดีฟ้องซะให้จบๆ ไปผ่อนจ่ายเอา จะได้ไม่ต้องมาทวงถาม

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95481 โดย ben10
Update 3/7/60

เช้ามา UOBT ส่ง SMS เพื่อชะลอการยกเลิกสัญญาเงินกู้ โปรดติดต่อ...... หึหึ เคยติดต่อไปละ ให้จ่ายหยอดอยู่นั่นแหละ แนวทางอื่นที่จะช่วยเหลือลูกหนี้ นอกจากปรับโครงสร้างหนี้ ไม่มี รอต่อไปครับ

CIMB โทรเข้ามาสอบถามว่าพอจะชำระก่อนซักงวดได้มั้ยครับ...ก็บอกไปว่ายังไม่มีครับ งั้นส่งเรื่องไปตามระบบนะครับ เพราะเคยแจ้งให้รับทราบแล้ว

กรุงศรี ดรีมโลน โทรเข้ามาขอให้ชำระ 1 งวด ก่อน ถ้าไม่ได้จะส่งเรื่องออกไปยังหน่วยงานอื่น (หน่วยงานไหนอีกเนี่ย)

Aeon หายไปนาน ACS เจ้าเดิม ยังคงให้จ่ายหยอด 1 งวดก่อน ไม่รับปากว่าจะได้นะ...

แรกๆก็เครียดนะ พอผ่านไปสักระยะ มันมีเรื่องให้เครียดหนักเข้าไปอีก นั่นคือ จะเริ่มต้นบอกแฟนยังไงดี กับหนี้ก้อนนี้ กลัวแฟนจะช็อค และไม่เข้าใจว่า ทำไมถึงเป็นหนี้ได้เยอะขนาดนี้ เฮ้อออกลุ้มใจจัง

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95507 โดย ben10
Update 4/7/60

กรุงศรี โฮมโปร ปลายเดือนมิถุนายน 60 แจ้งว่าจะขอคำตอบกลางเดือนนี้ ในการปิดยอดแบบมีส่วนลด ไม่ทันไร สำนักงานกฏหมายกรัณฑ์ มีหนังสือแจ้งให้ชำระหนี้ตามมา งง... :shy: หรือเปลี่ยนผู้ทวงถามแล้ว

วันนี้ไปแจ้งย้ายทะเบียนบ้านมาละ เอาที่ไปศาลสะดวกๆ ตั้งรับเต็มที่ จ่ายเมื่อพร้อม

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95528 โดย ben10
วันนี้เงียบดีจัง มีแต่ sms ทวงหนี้แทน คลายเครียดได้อีก 1 วัน แต่จะหาจังหวะพูดคุยกับแฟนยังไงดีเท่านั้น ผ่านด่านนี้ได้ คงคลายเครียดออกไปได้เยอะเลย ทำไงดีหว่า...? ขอคำแนะนำสำหรับผู้ที่เคยผ่านด่านนี้หน่อยครับ เข้าใจครับว่าอารมณ์ของผู้หญิงแต่ละคนไม่เหมือนกัน

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95537 โดย ben10
5/7/60

CIMB จากยอด 13x,xxx บาท ได้รับจดหมายจากทางบ้านต่างจังหวัด ในซองมีจดหมายของ CIMB ติดตามทวงหนี้จากทนายความของธนาคาร ให้ชำระยอดหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคล

เงินต้น 13x,xxx บาท
ดอกเบี้ย 11,xxx บาท
ค่าติดตามทวงถาม 500 บาท
รวม 15x,xxx บาท

ให้แล้วเสร็จภายใน 7 วัน มิฉะนั้นจะดำเนินการตามกฏหมายต่อไป

ใครมีประสบการณ์กับธนาคารนี้ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ที่ผ่านมามีแต่เสนอปรับปรุงโครงสร้างหนี้อย่างเดียว
ตอนนี้ก็ตั้งรับหมายศาลอย่างเดียวละครับ

UOB สินเชื่อส่วนบุคคล ทวงผ่าน SMS มาอีกแล้ว
KTC บัตรเครดิต ก็ทวงผ่าน SMS มาอีก

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95578 โดย ben10
วันนี้เงียบกันไปหมด สงสัย เตรียมการส่งฟ้องอยู่มั้ง สู้กันต่อไปครับ เครียดดดดดดด

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95592 โดย ben10
Update 7-7-60

กรุงศรี ดรีมโลน 12x,xxx บาท เสนอปิดที่ 8x,xxx บาท ลดไป 33% น่าสนใจครับ แต่ขอเก็บเงินเอาไปปิด โฮมโปร ก่อนนะครับ บอกถ้างั้นให้จ่ายมา 8,000 บาท ก่อนเพื่อเดือนหน้าจะได้ขอส่วนลดให้ใหม่

จะบ้าเหรอะ กำลังรวบรวมเงินเพื่อปิดโฮมก่อน จ่ายไปแล้วจะหาเงินที่ไหนไปปิดละ งั้นรอเดือนหน้าละกัน เก็บเงินไม่ทันจริงๆ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95606 โดย Zeazon
รบกวนถามเจ้าของกระทู้ไว้เป็นความรู้ในการรับมือครับ
ของ CIMB เค้าเสนอเรื่องการปรับโครงสร้างหนี้อย่างไรบ้างครับ
แต่ของผมแปลก แต่ผมกลัวกว่าตรงกรุงศรีฯที่อยู่ดีๆ เค้าก็เงียบไปเลย
สิ่งที่กลัวเหมือนกันเลยครับ ผบ. ถ้ารู้นี่เรื่องใหญ่เลย

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95607 โดย ben10
CIMB เข้างวดที่ 3 ก็มีเสนอปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้วครับ และก็ชวนอยู่เรื่อยๆ แต่ปฏิเสธไป มีหนังสือจากธนาคารให้ชำระหนี สงสัยกำลังอยู่ในช่วงส่งฟ้องอยู่มั้งครับ ช่วงนี้เงียบไปเลย

ส่วนเรื่องแม่บ้าน ยังไม่มีโอกาสได้คุยกันเลยครับ บ่นว่าเครียดเรื่องลูกจ้าง และรายได้ลดน้อย ผมได้ยินแค่นี้ก็ไม่อยากหาเรื่องเครียดให้เค้า แต่คิดว่าเร็วๆนี้คงต้องได้คุยกันละ...เอาใจช่วยครับ

ส่วนกรุงศรี ประมาณงวดที่ 4 ส่วนลดถึงจะแย๊บๆมาให้ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงต่อรองกันอยู่ครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95611 โดย Unseen
สวัสดีค่ะ
มาติดตาม และให้กำลังใจทุกคนนะคะ
CIMB มี 2 สัญญา หยุดตั้งแต่ 03/03/2017 ล่าสุดสิ้นเดือนมิถุนายน ส่งเรื่อง สนง.กฏหมาย ชวนปรับโครงสร้าง แต่ปฏิเสธไปตามระเบียบ และตอนนี้เงียบไปเลย อ่านมาเลยกระทู้ เจ้านี้เหมือนจะรอหลายเดือน ระว่างนี้เงียบแบบนี้เลยหรอคะ แอบระแวง เงียบไปไม่ใช่แอบฟ้องเรานะ

สู้ๆ นะคะ o_)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95612 โดย Zeazon
ได้ลองๆ ปรึกษาเพื่อนที่เคยเป็นหนี้ที่เคลียร์มาได้กว่า 6 ปีแล้ว ก็ได้ความว่าตอนนั้นเขาติดหนี้อยู่หลายเจ้าร่วมๆ 3-4 ปี แต่ที่โดนฟ้องจริงจังคือ KTC ... ถ้าจำไม่ผิด ส่วนที่เหลือจะคอยส่งจม.ตามทวงเรื่อยๆ และถ้าเป็นธนาคาร เช่น SCB และ HSBC (ไม่รู้ยังมีอยู่หรือเปล่า) ทางธนาคารแจ้งลดยอดหนี้ให้พอสมควร ซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มันจะเหมือนเดิมหรือเปล่า โดยส่วนตัวก็อยากรู้เหมือนกันว่าแต่ละธนาคารเค้ามีการดำเนินการเร็ว-ช้าต่างกันยังไง เพราะเคสผมเองก็ธนาคารล้วนๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.746 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena