สอบถามเรื่อง ยูเมะพลัสค่ะ เพิ่มเติมเรื่องบังคับคดีค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #95414 โดย Hazel
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกเข้ามาใหม่ มีปัญหาจะปรึกษาเรื่องยูเมะพลัสค่ะ พิมพ์จากโทรศัพท์อาจจะตกหล่นไปบ้างก็ต้องขออภัยนะคะ

ดิฉันเป็นหนี้ยูเมะพลัสอยู่ 50000 มีบัตรเดียว แต่ตอนนี้มีปัญหาตกงาน แล้วเพิ่งตั้งท้อง ขายของเล็กๆน้อยๆแต่คิดว่าคงจ่ายต่อไม่ไหว ปกติตอนทำงานอยู่จ่ายมาตลอดค่ะ ขั้นต่ำบ้างเกินบ้าง

แล้วดิฉันได้เบอร์โทรเปลี่ยนใหม่มาสองสามปีแล้ว ที่อยู่ก็ย้ายมาหลายปีแล้วเช่นกัน เคยโทรไปติดต่อบ้าง บอกเค้าไปว่าเปลี่ยนข้อมูลแต่เค้าให้ไปเปลี่ยนที่สาขา ก็ไม่ได้ไปเปลี่ยนซักที เอกสารไม่เคยได้เพราะส่งไปที่เก่า แต่จ่ายตรงมาตลอดเลยไม่เคยมีปัญหา

ที่จะถามคือถ้าจะหยุดจ่าย ต้องแจ้งเปลี่ยนข้อมูลมั้ยคะ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ 9/9/60
สวัสดีค่ะ ตอนนี้หยุดจ่ายยูเมะมาถึงเดือนที่สองแล้วค่ะ เป็นหนี้มาประมาณสามปีจ่ายมาเรื่อยๆทั้งขั้นต่ำทั้งปิดยอดกดมาใหม่ สถานการณ์ตอนนี้ว่างงาน กำลังท้องจะคลอดเดือนธันวา ไม่มีรายได้ ในกรณีที่มีข้อเสนอแฮร์คัทมาก็อาจจะไม่มีจ่าย ที่กังวลคือ ถ้าหากถึงขั้นตอนที่ศาลตัดสินแล้วถึงบังคับคดี ผลจะเป็นอย่างไร

เพิ่งจดทะเบียนสมรสกับสามี เมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมาหลังจากตั้งท้อง ก่อนจดสามีซื้อบ้านซื้อรถ ไม่ได้ระบุตอนจดทะเบียนว่าเป็นสินส่วนตัวหรือสินสมรส ตัวดิฉันไม่มีทรัพย์สินอะไร กรมบังคับคดีสามารถยึดบ้านรถของสามีได้หรือไม่คะ
อีกเรื่องที่กังวลคือ ถ้าตอนท้องแก่ต้องไปศาล หรือหลังคลอดใหม่ๆควรทำอย่างไร ต้องไปศาลที่ กทมหรือเปล่าคะ

รบกวนขอความรู้และคำแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้เครียดมาก จนปัญญาจริงๆ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95415 โดย thanji

Hazel เขียน:

ที่จะถามคือถ้าจะหยุดจ่าย ต้องแจ้งเปลี่ยนข้อมูลมั้ยคะ

ไปเปลี่ยน ข้อมูลก่อนดีกว่าค่ะ เพราะของตัวเองก่อนจะหยุดจ่ายก็ไปเปลี่ยนที่อยู่ เพื่อเวลา เค้าส่งเอกสารมาจะได้สดวกด้วยค่ะ

สู้ สู้ นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95419 โดย Hazel
ขอบคุณค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95420 โดย AlexanderErk
ไปแจ้งด่วนเลยครับ เพราะเค้าติดต่อเราไม่ได้จะโทรหาบุคคลอ้างอิงที่เราให้ไว้ ถ้าไม่ติดก็โทรเข้าที่ทำงาน ต่อให้เราออกมาแล้วก้เถอะ ของผมออกจากที่เก่ามาห้าปีแล้ว เค้ายังโทรไปเลย บอกรอบที่พันแล้วมั้งว่า ออกจากงานมานานแล้ว เค้าก็ยังโทรไป

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95424 โดย Hazel
โอเคค่ะ จะไปแจ้งเปลี่ยนข้อมูลตามที่แนะนำค่ะ จริงๆก็กลัวจะมีข้อกฏหมายเรื่องการหนีหนี้อะไรแบบนี้หรือเปล่า คือถ้าติดต่อไม่ได้จะเป็นการหนี อันนี้ก็คิดไป ไม่รู้จะมีผลอะไรมั้ย ขอบคุณค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96727 โดย Hazel
รอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องที่สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96906 โดย Hazel
(o_O) ยังเข้ามาส่องทุกวัน รอคำแนะนำอยู่นะคะ :cry2:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.419 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena